Phác đồ điều trị bệnh viêm gan B,C (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng
của e fibro 8,8 mà siêu âm gan 4d ở 108 còn ko có thô cụ nhé. e siêu âm nhiều chỗ, đều nhu mô mềm, tăng âm gan thôi. men gan e 1 năm nay toàn trên 300, chỉ số cụ thể e đã có lần pm cụ rồi đó
Chứng tỏ siêu âm bụng cũng chưa chuẩn mấy.

Tôm Sú

Xe máy
Chứng tỏ siêu âm bụng cũng chưa chuẩn mấy.
Em đi khám 4 chỗ đọc 4 kiểu khác nhau k biết đâu mà lần , siêu âm giá rẻ đi check đủ chỗ, mỗi chỗ ra 1 vấn đề
Chỗ 1: Gan mỡ độ 1, âm phần tăng, nhu mô đều
Chỗ 2: Như 1, thêm 2Poly túi mật <4mm
Chỗ 3: Như 1, khám qua loa, nhắc khéo e có poly túi mật mới kiểm tra lại @@
Chỗ 4: 1,2 + nang thận phải 10mm ( không hiểu không giải thích, k biết có phải tác dụng phụ của thuốc k, bác chỉ giáo giúp )

Em đi khám 4 chỗ đọc 4 kiểu khác nhau k biết đâu mà lần , siêu âm giá rẻ đi check đủ chỗ, mỗi chỗ ra 1 vấn đề
Chỗ 1: Gan mỡ độ 1, âm phần tăng, nhu môđều
Chỗ 2: Như 1, thêm 2Poly túi mật <4mm
Chỗ 3: Như 1, khám qua loa, nhắc khéo e có poly túi mật mới kiểm tra lại @@
Chỗ 4: 1,2 + nang thận phải 10mm ( không hiểu không giải thích, k biết có phải tác dụng phụ của thuốc k, bác chỉ giáo giúp )
Hiện nay chuẩn xét nghiệm ở VN chưa có sự thống nhất. Rất loạn cào cào (báo chí mấy năm tr đã nêu vụ này rồi). Có khi phòng xét nghiệm A thì ko có bệnh. Ngược lại sang trung tâm B thì ngược lại
Lời khuyên là ko nên đi quá nhiều trung tâm xét nghiệm ko có uy tín. Chọn 1 số bệnh viện lớn mà làm thôi. Ví dụ Sg có viện Pasteur, BV Đại học Y dược hay Chợ Rẫy.

Tôm Sú

Xe máy
Hiện nay chuẩn xét nghiệm ở VN chưa có sự thống nhất. Rất loạn cào cào (báo chí mấy năm tr đã nêu vụ này rồi). Có khi phòng xét nghiệm A thì ko có bệnh. Ngược lại sang trung tâm B thì ngược lại
Lời khuyên là ko nên đi quá nhiều trung tâm xét nghiệm ko có uy tín. Chọn 1 số bệnh viện lớn mà làm thôi. Ví dụ Sg có viện Pasteur, BV Đại học Y dược hay Chợ Rẫy.
Tôi thấy chỗ nào đông quá là k được giải thích cặn kẽ. Mà form biểu siêu âm điền sẵn nội dung r, 1 người soi 1 người nhập

Typhoon.1111

Đi bộ
Các bác thông thái cho e tư vấn. E thai 24 w. Điều trị ricovir đc 3 tháng. Kq men gan trở về bình thường. Virut 10^8 xuống 10^3. H e vẫn tiếp tục dùng thuốc đều. Các bác cho e tư vấn là cứ đà này thì con e có phải tiêm thêm mũi huyết thanh k? Vì bệnh viện sản tỉnh e chưa có mũi ấy.

Buon buon buon

Xe đạp
Các bác thông thái cho e tư vấn. E thai 24 w. Điều trị ricovir đc 3 tháng. Kq men gan trở về bình thường. Virut 10^8 xuống 10^3. H e vẫn tiếp tục dùng thuốc đều. Các bác cho e tư vấn là cứ đà này thì con e có phải tiêm thêm mũi huyết thanh k? Vì bệnh viện sản tỉnh e chưa có mũi ấy.
Vẫn phải tiêm. Chỉ cần là hbeag hoạt động là phải tiêm r

Buon buon buon

Xe đạp
Tôi thấy chỗ nào đông quá là k được giải thích cặn kẽ. Mà form biểu siêu âm điền sẵn nội dung r, 1 người soi 1 người nhập
Em thấy đa phần bị nhiễm mãn tính lâu r là gan cubgx ảnnh hưởng. Như e siêu âm ở hải phòng tất cả đều bình thường. Nhưng lên bạch mai siêu âm thì bờ gan hơi thô.

Em thấy đa phần bị nhiễm mãn tính lâu r là gan cubgx ảnnh hưởng. Như e siêu âm ở hải phòng tất cả đều bình thường. Nhưng lên bạch mai siêu âm thì bờ gan hơi thô
.
Chắc chắn khi viêm gan mạn kéo dài nhiều năm thì mô học gan sẽ thô nhẹ hoặc có nốt tăng sinh (gan bị sơ hóa). Chẳng qua cơ sở siêu âm thiết bị ko ổn hoặc tay nghề bsy chưa tốt nên mới kết luận gan bình thường.
Do vậy để đỡ tốn tiền vô ích thì khi mình thấy cơ sở siêu âm chẩn đoán gan bt (trong khi vi rút chưa âm tính) mình nên chủ động đổi chỗ siêu âm uy tín hơn (chứ cứ ru ngủ bản thân là mọi thứ vẫn ok .. đến lúc hối ko kịp đấy các cụ)

DannyTran1

Đi bộ
e cũng vừa xn dương tính với viêm gan B, bác sĩ đang bảo đi xn virus thể ngủ hay hoạt động gì gì ấy? các bác giải thích cho em với? bia rượu vào giờ bệnh vào thân. quan hệ để kiếm tiền cuối cùng lấy tiền mà đi chữa bệnh

Tomyeu17

Đi bộ
E mới phát hiện ny cũ bị vgb. Ôi cách đây 5 năm r. Thảo nào nó cứ đòi đánh răg bằg bàn chải của e. Giờ e lấy ck có con r. Thấy mình đúng biểu hiện của vgb thật. Đã thế giờ cả nhà da đều vàg. E cảm thấy mình thật tồi tệ. Xuốt ngày cắm mặt vào đt tìm hiểu. Giờ e thấy mình như nghiệp chướng của gđ vậy. Trc nhà e da trắg hồng hào lắm giờ da ai cũg vàg mà sạm sạm cả. Mà e cũg hay ốm đi sét nghiệm máu các kiểu sao họ k bảo mk vgb nhỉ. Lúc đẻ thì e k xét nghiêm trc. Chỉ lúc vào viện họ mí xét nghiệm xog họ mổ thôi. Con e đẻ ra da cũg cứ vàg vàg. Phân màu trắg trắg. Ôi e ko dám nói ra. e ở ngoại xuốt mà. Chắc e chết qá

Vavava

Đi bộ
E mới phát hiện ny cũ bị vgb. Ôi cách đây 5 năm r. Thảo nào nó cứ đòi đánh răg bằg bàn chải của e. Giờ e lấy ck có con r. Thấy mình đúng biểu hiện của vgb thật. Đã thế giờ cả nhà da đều vàg. E cảm thấy mình thật tồi tệ. Xuốt ngày cắm mặt vào đt tìm hiểu. Giờ e thấy mình như nghiệp chướng của gđ vậy. Trc nhà e da trắg hồng hào lắm giờ da ai cũg vàg mà sạm sạm cả. Mà e cũg hay ốm đi sét nghiệm máu các kiểu sao họ k bảo mk vgb nhỉ. Lúc đẻ thì e k xét nghiêm trc. Chỉ lúc vào viện họ mí xét nghiệm xog họ mổ thôi. Con e đẻ ra da cũg cứ vàg vàg. Phân màu trắg trắg. Ôi e ko dám nói ra. e ở ngoại xuốt mà. Chắc e chết qá
Mợ đã đi khám và xét nghiệm đầy đủ chưa? Nếu chỉ nhìn vẻ ngoài mà tự mặc định mình bị VGB sao đc

ADHBV

Xe đạp
Các cụ có định lượng theo dõi HBSAG khi điều trị HBV không? Trung bình nếu uống thuốc (NUCs) thì mất 8 năm để giảm 1 log.
Cụ nào có kết quả post lên để tham khảo nhé.
Mục tiêu là giảm HBSAG về dưới 100IU, uống thuốc trên 3 năm, rồi chích INF hoặc ngừng thuốc.

Tôm Sú

Xe máy
Chắc chắn khi viêm gan mạn kéo dài nhiều năm thì mô học gan sẽ thô nhẹ hoặc có nốt tăng sinh (gan bị sơ hóa). Chẳng qua cơ sở siêu âm thiết bị ko ổn hoặc tay nghề bsy chưa tốt nên mới kết luận gan bình thường.
Do vậy để đỡ tốn tiền vô ích thì khi mình thấy cơ sở siêu âm chẩn đoán gan bt (trong khi vi rút chưa âm tính) mình nên chủ động đổi chỗ siêu âm uy tín hơn (chứ cứ ru ngủ bản thân là mọi thứ vẫn ok .. đến lúc hối ko kịp đấy các cụ)
Bác Đồng Xanh 2.0 xem giúp em với:
Nhìn kết quả điều trị mà buồn quá... HbeAg mỗi lần kiểm tra biến động có 100 @@
Có nên đổi thuốc điều trị k ạ

deongang

Xe buýt
Các cụ có định lượng theo dõi HBSAG khi điều trị HBV không? Trung bình nếu uống thuốc (NUCs) thì mất 8 năm để giảm 1 log.
Cụ nào có kết quả post lên để tham khảo nhé.
Mục tiêu là giảm HBSAG về dưới 100IU, uống thuốc trên 3 năm, rồi chích INF hoặc ngừng thuốc.
làm gì 8 năm ghê thế bác

Trong tien

Xe đạp
Em điều trị được tròn 1 năm rồi 8 lần khám
4 lần gần đây men gan bình thường
Siêu âm bụng bình thường
Định lượng từ 10^8 còn <250 con 2 lần gần đây
Nhưng bs không làm xét nghiệm hbeag mà vẫn để hbeag dương dù mấy chỉ số bình thường 3 đợt khám gần đây. Em khám ở nhiệt đới ạ

Hoàn Black

Đi bộ
Giải độc gan Tuệ Linh????? E đã dùng trong thời gian tương đối dài (mấy chục lọ) tuy nhiên không đều. Kết quả của nó đem lại không rõ ràng chút nào, nếu không muốn nói là ko tác dụng gì. Gần đây khi mệt mỏi e uống thì xét nghiệm men gan tăng 600. Nếu nghe những lời quảng cáo thì thật sự thuyết phục. Nhưng nghe từ những người dùng thực tế thì e chưa thấy ai nói tốt cả. Toàn quảng cáo bảo đề tài nghiên cứu của viện 108 rồi 103, mà vào các viện này bác sĩ cứ lắc đầu cuồi cuội, không cho uống cái này. Em hỏi các cụ có ai dùng thực tế cái sản phẩm này mà có kết quả tốt rõ ràng chưa?? Chứ không cứ lập lờ thế này, bao người bệnh phải khổ oan.
Giải độc gan Tuệ Linh bác nói có thành phần cà gai leo, em thấy cái này dạng lọ bán đắt quá, thi thoảng bia rượu em hay mua dạng trà gói (cũng của Tuệ Linh) uống 1-2 gói/lần cho yên tâm. Còn bác tìm được cà gai leo dược liệu hoặc dạng cao uống cũng tốt bác ạ.

Hoàn Black

Đi bộ
Mình mới chuyển sang loại này, ở Việt Nam nó tên là Hepbest. Mới uống được 2 ngày nên chưa biết thế nào. Mỗi tội giá hơi chát, mua tại nhà thuốc bệnh viện nhiệt đới TW giá hơn 1.2tr một lọ 30 viên.
HepBest em thấy nhiều chỗ bán rẻ hơn bác ạ, khoảng 1tr-1tr1 thôi.
Bác xem chỗ này có tiện mua cho bác không nhé: http://thuockedon24h.com/thuoc-hepbest-tenofovir-25mg.html

Carras16

Xe máy
Các cụ tình hình đợt nắng nóng như nào rồi. Nóng quá em phải tạm nghỉ đá bóng buổi tối vì về mệt mà mỏi người quá, em vẫn uống
Mocrea tefonovir 300mg đều đặn ngày 1 viên :D

Bác Đồng Xanh 2.0 xem giúp em với:
Nhìn kết quả điều trị mà buồn quá... HbeAg mỗi lần kiểm tra biến động có 100 @@
Có nên đổi thuốc điều trị k ạ
View attachment 1550246
Gan cụ mỗi men hơi cao chút + nhiễm mỡ mà. HBV dưới ngưỡng kìa...cứ kiên trì uống thuốc. đổi thuốc phải tư vấn kỹ với bsy điều trị (vì mỗi lần đổi thuốc thì xác xuất lờn thuốc sẽ tăng lên đấy. Lưu ý nha cụ)
À: CỤ LÀM CÁI THỐNG KÊ LỘ TRÌNH BỆNH THẾ LÀ HAY ĐẤY...ĐƯA BÁC SỸ HỌ BIẾT TÌNH TRẠNG BỆNH NHANH...CỤ CÓ VẺ LO LẮNG VỀ BỆNH..HIHI...CỨ THƯ GIÃN THÔI...ĐỪNG CĂNG THẲNG KO TỐT CHO GAN

Trạng thái
Thớt đang đóng