Phác đồ điều trị bệnh viêm gan B,C (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

rain84

Xe đạp
Các cụ tư vấn giúp em với ạ.
Em năm nay 27 tuổi, phát hiện VGB 5 năm rồi ạ, do một lần đi hiến máu
Trước đến nay em toàn khám ở Medlatec, bác sỹ Nguyễn Thị Thu Hương điều trị cho em. Em uống thuốc Dark-tenofovir 300 cũng gần 3năm, sau đó chuyển sang Bozura hoạt chất tương tự (đều do bs Hương chỉ định). Khi uống thuốc lượng virus dưới ngưỡng, men gan bình thường, các tiêu chí tương đối tốt. Giờ em muốn dừng thuốc, mong các cụ tư vấn giúp em với ạ. Em post kq khám theo thứ tự các cụ xem giúp em nhé

KQ ngày 4/8/2016 em khám ở Bạch Mai

KQ ngày 15/5/2017 ở Medlatec

KQ ngày 25/11/2017 ở Medlatec

Cụ nên tham vấn chỗ bác sĩ xem có cần đổi thuốc không, theo kết quả của cụ thì định lượng Hbsag ngày càng tăng, định lượng virus cũng tăng, chứng tỏ thuốc đang không hiệu quả!

DungHNam

Xe hơi
Cụ nên tham vấn chỗ bác sĩ xem có cần đổi thuốc không, theo kết quả của cụ thì định lượng Hbsag ngày càng tăng, định lượng virus cũng tăng, chứng tỏ thuốc đang không hiệu quả!
Dạ vâng em cảm ơn cụ. Em ngừng thuốc từ ngày 6-7/11 gì đó, do hết thuốc, mà bác sĩ lại đi du lịch nên mãi mới khám lại được. Không biết liệu có phải em ngừng thuốc mà định lượng virus tăng không cụ

DungHNam

Xe hơi
Đừng bao giờ có suy nghĩ đi xét nghiệm để mong ngừng thuốc TRỪ KHI HBSAG (-). nhớ nhé
Em cảm ơn cụ ạ. Cụ ơi vậy cứ uống đến khi HBSAG(-) mới nghĩ đến chuyện dừng à cụ
Cụ cho em hỏi luôn là mấy ký hiệu HbeAG, HBsAG, HbeAb, và mấy cái Anti ý nghĩa là gì cụ.

DungHNam

Xe hơi
Kq Xét nghiệm cụ bình thường. Cụ còn quá trẻ... nhưng cụ đã uống thuốc ức chế siêu vi thì lời khuyên thật lòng là KHÔNG NGỪNG THUỐC dù bất kỳ lý do nào cho đến khi HBSAG (-): Tức là khi mất sạch vii rút trong máu. Các cụ nhớ lưu ý. Vi phạm nguyên tắc này là có khi phải đổi bằng 20 năm rút ngắn tuổi thọ đó (ngoài 40 hay 50 nó sẽ phát tác lờn thuốc cứu ko đc. Bây giờ còn trẻ sức đề kháng còn tốt nên thấy ổn.. chứ 15 - 20 năm nữa sẽ khác hoàn toàn theo chiều hướng xấu đấy nếu ko dùng thuốc đều)
Em nghe lời cụ vậy, sống chung với nó, chịu khó mất tiền cho nó thôi. Cụ cho em hỏi HBSAG(-) thì là không còn mắc VGB nữa phải không ạ

Em nghe lời cụ vậy, sống chung với nó, chịu khó mất tiền cho nó thôi. Cụ cho em hỏi HBSAG(-) thì là không còn mắc VGB nữa phải không ạ
Đúng thế.. về cơ bản Hbsag (-) là sạch vi rút. Tuy nhiên vẫn có vài trường hợp Hbsag (-) mà vẫn xơ gan hay ung thư gan (lý do thì nhiều: do xét nghiệm chưa phát hiện đc là tình trạng vi rút vẫn tồn tại trong máu hoặc sạch vi rút trên nền xơ gan trc đây..)
Mấy cái định nghĩa Hbeag Anti hbeag HbeAb. ... cụ chịu khó xem mấy trang trước nha. Có cụ nào đó đã giải thích rồi đó

Dạ vâng em cảm ơn cụ. Em ngừng thuốc từ ngày 6-7/11 gì đó, do hết thuốc, mà bác sĩ lại đi du lịch nên mãi mới khám lại được. Không biết liệu có phải em
ngừng thuốc mà định lượng virus tăng không cụ
Ngừng thuốc này là bậy rồi. Mình cứ uống bình thường chứ sao lại bị động vào bác sỹ . Uống kiểu này dễ lờn thuốc dẫn đến kháng thuốc

Bồ Nông

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào muốn điều trị viêm gan B, C liên lạc em nhá. Em có ông lang trên cả chuẩn của chuẩn chuyên trị gút, viêm gan B-C, Trĩ, Đại tràng, suy tắc tĩnh mạch, sỏi thận sỏi mật, rắn cắn, ngộ độc, tiền đình, não úng thuỷ, viêm não nhật bản, bỏng, nhồi máu cơ tim, đậu mùa, chân tay miệng, sùi mào gà. Em đã được chuột bạch một số và được chứng kiến một số khỏi hoàn toàn. Cụ nào quan tâm cứ PM cho em. Không phải cò hay chài gì đâu nhé. Em biết gì mách nấy thôi.

DungHNam

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi em muốn sử dụng loại tenofovir loại 25mg thì mua ở đâu được ạ, các cụ cho em xin giá luôn được không ạ

LAMND109

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi em muốn sử dụng loại tenofovir loại 25mg thì mua ở đâu được ạ, các cụ cho em xin giá luôn được không ạ
Nếu cụ ở Hà Nội thì qua nhà thuốc bệnh viện Nhiệt đới TW nhé, tên thuốc là Hepbest. Giá thì nhà cháu không nhớ chính xác vì không có hóa đơn ở đây nhưng xấp xỉ 1.3tr. Tuy nhiên cụ nên tham khảo bác sĩ điều trị trước khi chuyển thuốc.

DungHNam

Xe hơi
Nếu cụ ở Hà Nội thì qua nhà thuốc bệnh viện Nhiệt đới TW nhé, tên thuốc là Hepbest. Giá thì nhà cháu không nhớ chính xác vì không có hóa đơn ở đây nhưng xấp xỉ 1.3tr. Tuy nhiên cụ nên tham khảo bác sĩ điều trị trước khi chuyển thuốc.
Cháu cảm ơn cụ, cháu tưởng cùng hoạt chất tenofovir là ok, cháu phải hỏi lại bs

Liinhsss

Xe máy
Các cụ bị bệnh VGB giờ thấy trong người có biểu hiện gì rõ nét không , các bác cứ trả lời những gì biểu hiện trong người mình ra nhá , để tất cả ae giải đáp và tham khảo!!!

Chỉnh sửa cuối:

dtgdcntt

Xe hơi
Website
www.abay.vn
viêm gan B hiện tại làm gì đã có thuốc điều trị các cụ nhỉ

TTP2015

Xe buýt
viêm gan B hiện tại làm gì đã có thuốc điều trị các cụ nhỉ
Sống với niềm tin, hy vọng và chờ đợi thôi ạ:

Tìm ra thuốc chữa dứt bệnh viêm gan B
23/04/2015 10:44 GMT+7
TTO - Các nhà khoa học Úc ngày 22-4 thông báo đã tìm ra loại thuốc chữa khỏi hoàn toàn bệnh viêm gan B mãn tính cho hàng trăm con chuột thí nghiệm và đang bắt đầu thử nghiệm trên người.

Các nhà khoa học Úc thông báo đã tìm ra loại thuốc chữa khỏi hoàn toàn bệnh viêm gan B mãn tính ở chuột thí nghiệm và đang hi vọng sẽ chữa khỏi bệnh cho người - Ảnh: healthaim.com
Loại thuốc nói trên là birinapant - một loại thuốc trị ung thư thử nghiệm của Mỹ. Các nhà khoa học nói nó cũng có thể được dùng để chữa HIV và bệnh lao kháng thuốc.

"Chúng tôi đã thành công 100% trong việc chữa HBV (bệnh do virút viêm gan B) cho hàng trăm con chuột thí nghiệm", ông Marc Pellegrini - đứng đầu nhóm nghiên cứu Viện Walter & Eliza Hall (Viện nghiên cứu y học lâu đời nhất ở Úc có trụ sở tại Melbourne) nói, RT ngày 22-4 trích đăng.

Birinapant do Mỹ sản xuất, hiện đã được thử nghiệm trên 350 người Mỹ nhưng chưa bán ra thị trường.

Ông Pellegrini cho biết qua thí nghiệm trên chuột, họ phát hiện nó phá hủy các tế bào bị viêm gan B mà không gây ảnh hưởng đến các tế bào bình thường.

Đặc biệt, khi dùng birinapant kết hợp với thuốc kháng virút entecavir, tế bào viêm gan B bị "dọn sạch" nhanh gấp 2 lần so với chỉ dùng mỗi birinapant.

"Chúng tôi hy vọng kết quả đầy hứa hẹn này cũng sẽ đạt được trong các thử nghiệm lâm sàng trên người - hiện đang được triển khai tại Melbourne, Perth và Adelaide", ông nói.

Theo Tổ chức Y tế thế giới (WHO), thế giới hiện có hơn 350 triệu người bị viêm gan B mãn tính, đa số là ở các nước đang phát triển ở châu Á và châu Phi hạ Sahara. Bệnh có thể gây suy gan, suy thận và ung thư.

Bệnh nhân phải dùng thuốc suốt đời hoặc cho đến khi có thể được cấy ghép nội tạng. Bệnh khiến hơn 700.000 người tử vong mỗi năm.

Nguồn: https://tuoitre.vn/da-co-thuoc-chua-dut-benh-viem-gan-b-737738.htm

sac150029

Xe tải
Em có ng nhà mới phát hiện vgb lành tính, virut chưa hoạt động, các cụ cho em hỏi duy trì tình trạng như vậy đc bnhiu năm nữa, có cần uống bổ sung thuốc thang thực phẩm chức năng gì không?

Chỉnh sửa cuối:

Carras16

Xe máy
Em có ng nhà mới phát hiện vgb lành tính, virut chưa hoạt động, các cụ cho em hỏi duy trì tình trạnh như vậy đc bnhiu năm nữa, có cần uống bổ sung thuốc thang thực phẩm chức năng gì không?
Đi khám định kì thường xuyên thôi, chủ yếu xét nghiệm men gan. Nếu men gan bình thường thì không cần điều trị, men gan tăng thì làm thêm một vài xét nghiệm nữa rồi bác sỹ mới có chỉ định điều trị hay không bác ạ

Carras16

Xe máy
Sống với niềm tin, hy vọng và chờ đợi thôi ạ:

Tìm ra thuốc chữa dứt bệnh viêm gan B
23/04/2015 10:44 GMT+7
TTO - Các nhà khoa học Úc ngày 22-4 thông báo đã tìm ra loại thuốc chữa khỏi hoàn toàn bệnh viêm gan B mãn tính cho hàng trăm con chuột thí nghiệm và đang bắt đầu thử nghiệm trên người.

Các nhà khoa học Úc thông báo đã tìm ra loại thuốc chữa khỏi hoàn toàn bệnh viêm gan B mãn tính ở chuột thí nghiệm và đang hi vọng sẽ chữa khỏi bệnh cho người - Ảnh: healthaim.com
Loại thuốc nói trên là birinapant - một loại thuốc trị ung thư thử nghiệm của Mỹ. Các nhà khoa học nói nó cũng có thể được dùng để chữa HIV và bệnh lao kháng thuốc.

"Chúng tôi đã thành công 100% trong việc chữa HBV (bệnh do virút viêm gan B) cho hàng trăm con chuột thí nghiệm", ông Marc Pellegrini - đứng đầu nhóm nghiên cứu Viện Walter & Eliza Hall (Viện nghiên cứu y học lâu đời nhất ở Úc có trụ sở tại Melbourne) nói, RT ngày 22-4 trích đăng.

Birinapant do Mỹ sản xuất, hiện đã được thử nghiệm trên 350 người Mỹ nhưng chưa bán ra thị trường.

Ông Pellegrini cho biết qua thí nghiệm trên chuột, họ phát hiện nó phá hủy các tế bào bị viêm gan B mà không gây ảnh hưởng đến các tế bào bình thường.

Đặc biệt, khi dùng birinapant kết hợp với thuốc kháng virút entecavir, tế bào viêm gan B bị "dọn sạch" nhanh gấp 2 lần so với chỉ dùng mỗi birinapant.

"Chúng tôi hy vọng kết quả đầy hứa hẹn này cũng sẽ đạt được trong các thử nghiệm lâm sàng trên người - hiện đang được triển khai tại Melbourne, Perth và Adelaide", ông nói.

Theo Tổ chức Y tế thế giới (WHO), thế giới hiện có hơn 350 triệu người bị viêm gan B mãn tính, đa số là ở các nước đang phát triển ở châu Á và châu Phi hạ Sahara. Bệnh có thể gây suy gan, suy thận và ung thư.

Bệnh nhân phải dùng thuốc suốt đời hoặc cho đến khi có thể được cấy ghép nội tạng. Bệnh khiến hơn 700.000 người tử vong mỗi năm.

Nguồn: https://tuoitre.vn/da-co-thuoc-chua-dut-benh-viem-gan-b-737738.htm
Kiên trì và chờ đợi thôi :)

sac150029

Xe tải
Đi khám định kì thường xuyên thôi, chủ yếu xét nghiệm men gan. Nếu men gan bình thường thì không cần điều trị, men gan tăng thì làm thêm một vài xét nghiệm nữa rồi
bác sỹ mới có chỉ định điều trị hay không bác ạ
Cảm ơn cụ, cụ cho em hỏi nốt, nếu vợ tiêm vaccin ngừa vgb thì có dễ lây ko cụ

DungHNam

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, em muốn đưa người nhà đi tiêm phòng VGB thì nên đi tiêm ở đâu ạ. Trong tuần thì có thể đến bệnh viện nào, thứ 7, CN thì có thể tiêm ở đâu ạ. Và không biết bây giờ tiêm vacxin loại gì thì tốt ạ.

Carras16

Xe máy
Cảm ơn cụ, cụ cho em hỏi nốt, nếu vợ tiêm vaccin ngừa vgb thì có dễ lây ko cụ
Cho vợ bác đi xét nghiệm thử xem, nếu chưa bị nhiễm và có kháng thể rồi thì không cần tiêm. Còn nếu nhiễm rồi thì cũng không cần tiêm mà chỉ cần theo dõi thôi. Cái kháng thể nó là Hbsab đơn vị tính là IU/L trên 100 thì không cần tiêm. Thường thì người trưởng thành bị nhiễm VGB thì 90% sẽ tự khỏi và sinh ra kháng thể nên bác cứ yên tâm nhé

Trạng thái
Thớt đang đóng