[VHGT] Phải làm sao để đấu tranh với nạn Vượt đèn đỏ

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Gần đây khi tham gia giao thông, em cực kỳ bức xúc, đặc biệt là những người điều khiển xe máy, xe đạp. Họ hình như chẳng bao giờ quan tâm đến đèn xanh đèn đỏ. Chỉ biết rằng, lúc đó họ đi đến ngã ba, ngã tư thì tiếp tục lách qua dòng xe đang đi thuận chiều để vượt đèn đỏ. Điều này là cực kỳ nguy hiểm. Ở nước ngoài, khi đèn xanh được bật lên, phương tiện đi đúng chiều hộ phóng rất nhanh qua giao lộ, nếu ở Việt Nam thì chắc chắn xảy ra tai nạn, thậm chí cực kỳ nghiêm trọng.

Nếu trong trường hợp xảy ra tai nạn, thì pháp luật sẽ xử ra sao? khi nguyên nhân gây ra tai nạn là do chính nạn nhân gây lên.

Cộng đồng chúng ta phải tuyên truyền thế nào? Về phía các cơ quan quản lý giao thông thì sẽ áp dụng biện pháp gì để phòng ngừa hoặc chế tài xử lý ra sao?

Việc này chắc phải nhờ đến cụ Khuất Việt Hùng thôi các cụ nhỉ! Còn việc của chúng ta trước mắt là" KHÔNG VƯỢT ĐÈN ĐỎ thôi.

lobangtoe

Xe hơi
chán lắm cụ ạ, bên thì chưa xanh nhưng cố vượt bên thì đỏ rồi vẫn cố đi. tới lúc tắc đường hoặc va chạm thì lại rách việc. ai cũng viện lý do là Vội nhưng thực chất là vô ý thức. chờ thêm vài giây đèn đỏ có chết ai đâu. ngồi ngẫm lại e thấy nên sửa cái slogan: " Vượt đèn đỏ là người ít học" thành " Vượt đèn đỏ là lũ vô ý thức " cho in số lượng lớn treo khắp các ngã 3 ngã 4 ngã 5 ngã 6 ngã 7 xem sao -_-

kimi2007

Xe hơi
Chỗ cầu Khương đình nhà em, người đi qua đấy toàn bị ...mù màu thôi các cụ ợ:((:((:((

luckyhiro

Xe điện
Quan trọng là hệ thống xử lý vi phạm như thế nào thôi ợ, iem lx bên Nhật hơn 6 năm, có cho tiền iem cũng không dám vượt đèn đỏ, giống như cụ chủ đã viết, đèn xanh là họ lao nhanh lắm, bên Nhật ai vi phạm thì cứ đè ng đó ra phạt, k kể anh đi bộ hay không có tiền, đều có chế tài xử lý chính xác, k cà nể ai, kể cả Thủ tướng !
Ví dụ, đèn xanh thì ưu tiên xe đi thẳng, cụ nào rẽ trái phải đều phải chờ lượt xe đi thẳng đi hết mới rẽ, khi rẽ phải chú ý người đi bộ,...nhìn lại vn thấy ớn quá ợ, hix hix

Xe cỏ cũ

Xe điện
Việc xử lý vượt đèn đỏ đã làm được tốt có hiệu quả ngay tức thì. Em nhớ đợt gần tết năm khoảng 2003-2005 gì đó, CSGT bắt vượt đèn rất gắt, thu giữ xe qua tết, người đi đường ngoan ngay. Vấn đề có muốn làm tử tế không thôi.

tla

Xe điện
Đơn giản nhất là sửa lại luật, thằng nào đi sai chết ráng chịu, thằng đi đúng đâm chết thằng kia không phải đền là khác ngay. Oử mình giờ cứ xe to đền xe bé nên nó nhờn.

Ngoài ra lực lượng thực thi không được phân biệt xe ô tô, xe máy... ví dụ đường Thái Hà đoạn giao cắt với đường Hoàng Cầu mới, cấm rẽ trái nhưng cảnh sát chỉ bắt ô tô, xe máy rẽ trái trước mặt thì mặc kệ đâm ra tác dụng phân luồng giãn cách xung đột không hiệu quả.

anhtho

Xe ngựa
Tất cả là do xxx làm nghiêm hay không thôi. Thường lỗi vượt đèn là phải làm ngặt, phạt nặng, nặng hơn đi sai phần đường, quên bật đèn, quên nón BH v.v.. vì vượt đèn đỏ tiềm ẩn nguy cơ tngt cao. Lực lượng xxx làm ngơ hoặc không quyết liệt lỗi này thì mấy ông OF chẳng làm được gì đâu, có chăng là dậy bảo con cái trong nhà, bảo ban bạn bè, người thân mà thôi, mà lượng đó quá nhỏ so với đai đa số người tham gia giao thông.
Em nhớ ở bển có cái lỗi đi xe đạp cũng phải bật đèn sau 6h tối, phạt cũng 30-50 euro. Chẳng ai dám liều đi ko đèn, vì nhiều cái xe cũng chỉ trăm oi. Phạt nhiều, chấp hành nhiều tự nhiên nó thành thói quen, thói quen lâu dần thành văn hoá giao thông thôi chứ làm gì có văn hoá giao thông tự gốc.

Vấn đề này chủ yếu là ở Hà Nội thì phải. Theo em là có 2 nguyên nhân chính:

1. Lượng phương tiện ở Hà Nội đã quá, quá, cực kỳ quá tải rồi. Người ta ko chờ nổi vài giây ko phải vì vội đâu cụ. Vì khói bụi ngột ngạt ko chịu nổi khi dừng đèn đó, chỉ muốn thoát cho mau để còn...thở.

2. Như cụ đã nói, CA xử lỗi này ko nghiêm. Em thấy bjo chủ yếu bắt lỗi xi nhan và lỗi sai làn ko à. Chả hỉu sao.

ngungo thien ly

Xe container
Bên Uỷ ban thì chỉ tuyên truyền thôi, còn muốn thực hiện được nghiêm túc việc này thì dù phương tiện vi phạm tại 1 chốt có đông bao nhiêu cũng phải xử lý, mà phải xử lý thật nghiêm, lỗi vượt đèn đỏ bị giam bằng lái 1 tháng. Mà nhà em thấy nhiều người điều khiển xe 2b chả bao giờ mang giấy tờ đi theo,mặc dù họ đi lại hàng ngày trên đường. Cứ xử lý nghiêm túc, mất tiền, bị giữ xe là đi đúng luật ngay

blackpaint

Xe container
Bất kỳ ai, vi phạm là bị xử lý theo đúng PL

khanh huy

Xe hơi
Thực ra muốn sửa được lỗi này thì phải sửa cả hệ thống cụ ạ. Nó ăn vào tiềm thức của con ngươid, bố mẹ đèo con đi học không đội mũ bảo hiểm, vượt đèn đỏ...đến lúc da tai nạn thì bảo đen
Em ở Mozambique 3 năm chưa bao giờ em nhìn thấy vượt đèn đỏ cả, llật của nó quá nghiêm và chủ yếu họ đào tạo bài bản, không có chuyện chen lấn khi tắc đường....
Nói chung Việt Nam mình còn nhiều nhất cập

Linhliem

Xe tải
Sáng nay đưa con đi học bằng xe máy. Lúc em rẽ trái từ Hoàng Quốc Việt vào đường Chợ Nghĩa Tân khi đèn xanh, suýt bị bọn vượt đèn đỏ tông cho phát. Em nhìn vào lũ ấy thấy đủ cả nam phụ lão ấu, trông mặt ai cũng căng thẳng lao như điên, thật buồn cả người. Có cả một cái mẹt trông cỡ phải ngoài 70 cũng vượt đèn đỏ, em trộm nghĩ nếu lão tông vào mình chắc chắn mình phải đền chứ chẳng chơi, :(! Chẳng lẽ việc này Anh # không biết hay làm không xuể, haizzz!
Em ủng hộ phải phạt thật nặng các hành vi vi phạm pháp luật ATGT, ví dụ vượt đèn đỏ phạt 10 triệu, không đủ tiền thu giữ phương tiện, trong vòng 10 ngày không nộp đủ thì xung công quỹ, bán thanh lý chẳng hạn, phạt một lần đảm bảo nhớ, chừa ngay!

S320

Xe điện
Xxx làm nghiêm minh vào. Vấn đề là LUẬT ko còn là luật nữa nên thành LỆ rồi. Cái sự Ách tắc đường và TAI NẠN sẩy ra hàng ngày ở cái THỦ ĐÔ nhớn nhất nhì thế GIỚI này quá nhiều. Nhưng LĐ ko đưa râ đc giải pháp nào cả?!!!!!!
Sáng nay em đi làm. Vừa thò mẹt qua ĐƯỜNG PHẠM VĂN ĐỒNG bên chiều ngược lại phía gần đèn đỏ XUÂN ĐỈNH PVĐ vừa sảy ra vụ tai nạn. 1 nạn nhân đo đường!!!!!!!!!!

Quanh phố TÂN XUÂN nhà em hơn tháng nay mấy mạng đi rồi?????? Toàn trẻ thôi???!!!!!!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
chán lắm cụ ạ, bên thì chưa xanh nhưng cố vượt bên thì đỏ rồi vẫn cố đi. tới lúc tắc đường hoặc va chạm thì lại rách việc. ai cũng viện lý do là Vội nhưng thực chất là vô ý thức. chờ thêm vài giây đèn đỏ có chết ai đâu. ngồi ngẫm lại e thấy nên sửa cái slogan: " Vượt đèn đỏ là người ít học" thành " Vượt đèn đỏ là lũ vô ý thức " cho in số lượng lớn treo khắp các ngã 3 ngã 4 ngã 5 ngã 6 ngã 7 xem sao -_-
Tôi đề nghị slogan như này: Vượt đèn đỏ là đồ con lợn.
Vì khi ấy, họ coi thường tính mạng của họ (ừ thì kệ cm mài) và coi thường + bất chấp tính mạng của người khác - cái đó thì ko ổn.
Nó cũng chả khác gì mấy thằng ranh con rỗi việc ném đá vào tàu hỏa, xe khách....

Ko rõ loài lợn có bức xúc không.

Chắc sẽ có nhiều bác ý kiến này nọ về con lợn; nhưng tôi thì bị dính nhiều lần rồi, cả với xe máy và ô tô. Vài lần chết hụt.
Có lần phải phanh chết, thằng con (7 tuổi) ngồi sau thiếu tý nữa thì văng xuống đường.
Các bác cứ tính, văng xuống đường lúc đang đi đèn xanh, nhẹ cũng què chân, vì còn một đống xe sau đang tiến lên nữa.

Kia5459

Xe hơi
Gần đây khi tham gia giao thông, em cực kỳ bức xúc, đặc biệt là những người điều khiển xe máy, xe đạp. Họ hình như chẳng bao giờ quan tâm đến đèn xanh đèn đỏ. Chỉ biết rằng, lúc đó họ đi đến ngã ba, ngã tư thì tiếp tục lách qua dòng xe đang đi thuận chiều để vượt đèn đỏ. Điều này là cực kỳ nguy hiểm. Ở nước ngoài, khi đèn xanh được bật lên, phương tiện đi đúng chiều hộ phóng rất nhanh qua giao lộ, nếu ở Việt Nam thì chắc chắn xảy ra tai nạn, thậm chí cực kỳ nghiêm trọng.

Nếu trong trường hợp xảy ra tai nạn, thì pháp luật sẽ xử ra sao? khi nguyên nhân gây ra tai nạn là do chính nạn nhân gây lên.

Cộng đồng chúng ta phải tuyên truyền thế nào? Về phía các cơ quan quản lý giao thông thì sẽ áp dụng biện pháp gì để phòng ngừa hoặc chế tài xử lý ra sao?

Việc này chắc phải nhờ đến cụ Khuất Việt Hùng thôi các cụ nhỉ! Còn việc của chúng ta trước mắt là" KHÔNG VƯỢT ĐÈN ĐỎ thôi.
đề nghị cụ Min phát động phong trào này tiếp đi: "nhanh 1 giây chậm 1 đời"
Em cũng sợ cảnh vượt đèn lắm. Thực hiện càng sớm càng tốt ạ

Vấn đề này chẳng có gì khó làm. Có làm hay ko thôi. Phạt nặng, giữ xe, lao động công ích,... Thiếu gì cách.

Nhưng làm thế e lại...quá đáng và bị thất thu tương đối lớn:))

Còn thì em xin can các thể loại khẩu hiệu nhé. Ko ăn thua.

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là sống chung vs lũ thôi cụ ơi, 2b đi láo nháo lắm ợ8-x

pnew

Xe điện

Cụ hỏi rồi cụ trả lời luôn. Nhất trí "KHÔNG VƯỢT ĐÈN ĐỎ" số người vượt đèn đỏ sẽ chắc chắn bớt được 1 và ít nhiều tác động đến một số người (gấu, F1, F2,...)

emtaplai oto

Xe tăng
Em ra đường dị ứng nhất với 2 thể loại là vượt đèn đỏ và bật pha trong phố.
Cái loại này nó ko chỉ hại thân nó mà nó còn trực tiếp hại người khác.