Phân biệt Camry LD và Camry nhập khẩu

TONGIA

Xe lừa
Chào các bác! Hiện nay em đang có ý định mua một em Camry 2.4. Em đã đi xem cả xe nhập khẩu và xe liên doanh nhưng cứ băn khoăn điều này, mong các bác đã đi xe nhiều tư vấn cho em (Em mua xe lần đầu các bác ạ, chưa lái bao giờ):

- Xe Camry 2.4 LE nhập từ Mỹ về thì chỉ có hệ thống ABS và 9 hoặc 10 túi khí gì đấy.
- Xe Camry 2.4 trong nước thì có cả ABS, hệ thống điều khiển ổn định xe (VSC), hệ thống hỗ trợ lực phanh khẩn cấp (BA) và có 2 túi khí trước.

Bỏ qua vấn đề về giá cả (vì em có đủ để mua một trong hai loại này) và nội thất, bạn em bảo nên lấy trong nước vì hệ thống điều khiển ổn định xe (VSC) rất hữu ích lúc vào cua vì cậu ta suýt lật xe mấy lần nhưng thoát được nhờ hệ thống này (Bạn em đi xe 2.4 trong nước nhưng đời trước 2007, ra cùng đời với 3.0 V6 đấy). Em cũng nghĩ rằng túi khí thì chỉ cần khi xe bị đâm hoặc bị lật thôi, mình cần hệ thống an toàn để chống va chạm chứ va chạm rồi thì 2 hay 10 túi khí thì cũng vậy cả.

Xin các bác một lời khuyên nhé!
Đã có bài phân biệt những con đời sau 12 chưa cụ?

duy07ben

Xe hơi
Nói tóm lại theo các cụ là Cam nhập hay Cam Việt Nam.
chon con nào?

Tamsadoa

Xe tải
Cam nhập 2.5 nay có giá 1,5 tỉ ko mấy cụ

duagang

Xe hơi
Cám ơn các bác, em gần như mù thông tin về CAM. Vào đây được mở mang :-q

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Nói tóm lại theo các cụ là Cam nhập hay Cam Việt Nam.
chon con nào?
Đi 4 người chọn ld, đi 2 người chọn xe LE nhập, vì hàng ghế sau LE ko có cửa gió điều hòa, ngồi sau mùa hè miền nhiệt đới chả khacz gì xông hơi.

Isu_zu

Xe container
Đi 4 người chọn ld, đi 2 người chọn xe LE nhập, vì hàng ghế sau LE ko có cửa gió điều hòa, ngồi sau mùa hè miền nhiệt đới chả khacz gì xông hơi.
Cái này cụ nói phét ạ, nước Mỹ mùa hè ở Cali nóng tới 41-46 độ C, mà người Mỹ vẫn đi Cam LE bình thường. Nói như cụ chắc phải nhập xe của Cụ bán sang Mỹ, hay tiêu chuẩn Mỹ nó thua tiêu chuẩn VN :)). Nổ cũng vừa phải thôi cụ!

phanngoc0405

Xe tăng
Cái này cụ nói phét ạ, nước Mỹ mùa hè ở Cali nóng tới 41-46 độ C, mà người Mỹ vẫn đi Cam LE bình thường. Nói như cụ chắc phải nhập xe của Cụ bán sang Mỹ, hay tiêu chuẩn Mỹ nó thua tiêu chuẩn VN :)). Nổ cũng vừa phải thôi cụ!
Cụ sùng bái hàng nhập quá mức ạ, cụ ko cần sang cali đâu, mùa hè này cụ cứ ngồi ghế sau chạy tuyến Vinh - Đà nẵng là hiểu hàng ạ., nếu bật gió nhỏ thì người sau ko mát riêng phần mông và lưng thì đừng hỏi, còn bật to thì nghe tiếng quạt quay vù vù ~ tài xế với người trước đau tai lắm, nhất là ngồi đủ 3 người phía sau ấy, đi về thì khỏi nổ xe nhập luôn.
Chính vì thế mấy con xe thuần mỹ như ford dù loại rẻ tiền cũng có điều hòa hàng ghế sau đấy ạ.

Isu_zu

Xe container
Cụ sùng bái hàng nhập quá mức ạ, cụ ko cần sang cali đâu, mùa hè này cụ cứ ngồi ghế sau chạy tuyến Vinh - Đà nẵng là hiểu hàng ạ., nếu bật gió nhỏ thì người sau ko mát riêng phần mông và lưng thì đừng hỏi, còn bật to thì nghe tiếng quạt quay vù vù ~ tài xế với người trước đau tai lắm, nhất là ngồi đủ 3 người phía sau ấy, đi về thì khỏi nổ xe nhập luôn.
Chính vì thế mấy con xe thuần mỹ như ford dù loại rẻ tiền cũng có điều hòa hàng ghế sau đấy ạ.
Thế e hỏi cụ sao Cam nó vẫn bán chạy nhất bên Mỹ, hay là dân Mỹ nó chịu nóng giỏi hơn dân VN. E ngồi taxi Innova 1 giàn mùa hè ở HN thấy bình thường. Còn Vinh thì e chưa ra, và cũng chả ra làm gì. Toy nó ko chế tạo xe phục vụ cho riêng Vinh cụ ạ :)). Cái cửa gió này nó chả liên quan gì đến sùng bái hay ko cụ nhé, cụ đừng gộp lại như thế. Rất nhiều xe ở VN ko có cửa gió sau, ko chỉ Cam LE. Nếu cụ nói nội thất LE xấu hơn LD, em ok ngay.

Pa Panh

Xe tải
nói tóm lại cụ phanngoc0405 nói cũng đúng ,mà cụ Isu zu nói cũng chẳng sai => Đúng là chỉ có Toy
E thấy bên Tây xe nó chỉ đi có 2 người có đi nhiều như VN mình đâu .

phanngoc0405

Xe tăng
Thế e hỏi cụ sao Cam nó vẫn bán chạy nhất bên Mỹ, hay là dân Mỹ nó chịu nóng giỏi hơn dân VN. E ngồi taxi Innova 1 giàn mùa hè ở HN thấy bình thường. Còn Vinh thì e chưa ra, và cũng chả ra làm gì. Toy nó ko chế tạo xe phục vụ cho riêng Vinh cụ ạ :)). Cái cửa gió này nó chả liên quan gì đến sùng bái hay ko cụ nhé, cụ đừng gộp lại như thế. Rất nhiều xe ở VN ko có cửa gió sau, ko chỉ Cam LE. Nếu cụ nói nội thất LE xấu hơn LD, em ok ngay.
E nói lại 1 lần nữa:
Người Nhật cực kỳ thông minh và tinh tế, mỗi sản phẩm của nó sản xuất ra đều được tính toán chi li từng chi tiết nhỏ nhất và cực kỳ "phù hợp" cho những thị trường khác nhau, nên tất cả các sản phẩm của nhật chiếm đc thiện cảm người tiêu dùng hơn các nước khác.
Chúng ta đang nói đến oto - vâng e chỉ gói gọn trong phạm vi oto nhé.
Camry nó sản xuất để đáp ứng nhu cầu cho 3 thị trường chính- trong 3 thị trường đó thì có các phân khúc khác nhau.
1 thị trường Bắc mỹ
2 thị trường châu úc
3 thị trường châu á
4 thị trường khác.

Trong đó 1 là thị trường "Bắc mỹ" - nó khác hẳn với " Nam mỹ" và Mỹ nói chung nhé, " Bắc mỹ" là thì trường có khí hậu hàn đới và ôn đới - là nơi nhiệt độ trung bình trong năm không quá 20độ c. Cái này cụ cứ tra trên http://vi.wikipedia.org/wiki/Bắc_Mỹ#Kh.C3.AD_h.E1.BA.ADu
Trong khi đó người bán chỉ giới thiệu là xe nhập Mỹ để lờ đi chữ Bắc Mỹ, hoặc để đánh lừa người mua hoặc người mua cũng éo biết gì luôn nghe đến mỹ là sáng mắt ra.

Riêng thị trường thứ 3 là Châu á thì option là nhiều nhất nhưng lại dành riêng cho Trung Quốc. Bản Ld VN thì do nhu cầu và luật pháp sở tại quy định nên nsx nó cắt giảm những cái như túi khí sau... Nhưng thêm vào các chi tiết tiện dụng khác - như ở xứ Việt thì chỉ cần nghe nói xe chạy 100km hết 8lit thì còn gật chứ nghe 9 hay 10 lit đã vãi lái rồi, trong khi đó xe chạy 100km hết 8lit giá 1ti 2 còn 9-10 lit chỉ 700 -900tr nhưng vẫn cố mua xe 1t2 cho tiết kiệm xăng mà không biết rằng số tiền chênh lệch đó gửi ngân hàng thì đổ xăng nhòe con bà hòe.
Với cách tiết kiệm như 1 số người mua xe ở việt thì hãng tự nó cắt giảm hết option để cạnh tranh về giá. Còn cụ nào áu chơi option và an toàn + đẳng cấp thì mời sang mua Lexus - cũng là con đẻ của nó luôn.

Chỉ cần biết khí hậu ở Bắc Mỹ như thế nào thì cụ sẽ tự biết là Camry xuất Bắc Mỹ mà bản LE nó có phù hợp với khí hậu Việt nam không nhé.
Tính e cũng hay tìm hiểu về thị trường, đọc nhiều sánh về thị trường về maketing, về bán hàng,... Nên e hay quan tâm đến thông số kỹ thuật - tính năng - rồi mới đến giá thành sản phẩm nên sản phẩm nào e mua e cũng tìm hiểu kỹ và cụ thể ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng_Gầy

Xe điện
/Ở Cali nắng nóng như thế nhưng không thể nắng gắt như ở VN được đâu ợ. Nhiệt độ nó cao nhưng nắng nó dịu hơn rất nhiều.

Em chỉ nói riêng tới phần điều hòa.

Con xe nhà em điều hòa cực tốt và sâu, tuy nhiên chỉ có 1 giàn phía trước (giống Cam LE). Đi trong thành phố hay đi ít người thì không sao. Chứ đi đủ tải (5 người) mà chạy đường xa vào mùa hè thì thôi rồi ơi (em chạy Hà Nội- Nghệ An). Bao giờ cũng bật gió nấc cao vù vù vù. Ngồi trước lạnh sun vòi ra còn ngồi sau vẫn cứ là nửa nóng nửa mát, nhưng tệ nhất là ngồi sau bị bí.

Người lớn chịu được thì không sao. Nhà em có trẻ nhỏ. Bị nóng+bí là nó phát điên lên khó chịu quậy phá ngay. Nên có đổi xe em cũng phải cố kiếm con nào có giàn điều hòa ở sau cho đỡ khổ.

Isu_zu

Xe container
Tóm lại khí hậu Nghệ An thì ko dùng đc LE hả cụ. Xe em chưa bao giờ quá nấc 2, lạnh toàn thân luôn :)

Rivercoclin

Xe máy
Nếu không tính chuyện giá cả , 100% hãy chọn xe nhập bác nhé . ko phải em ưa ngoại đâu, nhưng xe LE chạy em thấy rộng rãi và sướng lắm.

phanngoc0405

Xe tăng
Nếu không tính chuyện giá cả , 100% hãy chọn xe nhập bác nhé . ko phải em ưa ngoại đâu, nhưng xe LE chạy em thấy rộng rãi và sướng lắm.
Xe nhập cũng đc nhưng phải là xle, chứ le thì thôi, xấu hay đẹp thì người ta cũng khen hay chê vài lần thôi , nhưng người ngồi trong sẽ phải chịu đến lúc bán xe đấy. Cuọc sống nên thực tế hơn.

Isu_zu

Xe container
Nho có thể chín với cụ, nhưng vẫn xanh với người khác, cụ thông cảm :)). Hoàn toàn đồng quan điểm với cụ, cho tất cả các loại xe, kể cả xe đạp!

phanngoc0405

Xe tăng

Rộng hay ko là cảm giác thôi ạ, còn thực tế thì có số đo chính xác mà.
Nhiều lúc ko cần động tovit vào xe. chỉ cần rửa sạch và xịt tý thơm tho vào xe mà chủ xe còn cảm thấy xe chạy bốc hẳn nữa là.
Xe nhập hơn xe ld là đieù tất nhiên - nhưng nó phải cùng cấu hình - tính năng và giá cả. Còn nó ko cùng 3 yếu tố trên thì chả khác gì cố đấm ăn xôi. Hay như chuyên " bộ quần áo mới của hoàng đế" vậy.

phanngoc0405

Xe tăng
Tóm lại khí hậu Nghệ An thì ko dùng đc LE hả cụ. Xe em chưa bao giờ quá nấc 2, lạnh toàn thân luôn :)
Em thì ở nghệ an, nhưng do công việc nên 1 tuần e ở HN 2-3 ngày, ngoài đó bạn bè cũng nhiều, xe cộ của bạn cũng nhiều, cũng đc ngồi ké nhiều, từ cam ld đến le, xle cho đến mec, bim, audi, lexus, landroved,postche...
Kể cả tacxi các loại, nói chung ngồi ghế sau mà ko có cửa gió thì thôi rồi luôn, hay e dân quê ko chịu đc nóng nhỉ?
Cái thực tế là ngoài cái mác cam mỹ và hình dáng bề ngoài ra còn nữa le thì ko thể so với cam ld đc.
Đíu gì 1 cái xe " cứ coi như sang đi mà ghế nỉ, larang sắt, ko diều hòa ghế sau....

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Xe container
Đíu gì 1 cái xe " cứ coi như sang đi mà ghế nỉ, larang sắt, ko diều hòa ghế sau....
Tiêu chuẩn của bác yêu cầu còn cao hơn dân Mỹ, ngưỡng mộ !!! Bác biết về Camry LE nhiều quá nhỉ, hay lại nghe ....nói :)). E cũng chả cần nói gì nữa, vì bây giờ e đã hiểu Fugacar diệt trừ giun ntn :))!

phanngoc0405

Xe tăng
Tiêu chuẩn của bác yêu cầu còn cao hơn dân Mỹ, ngưỡng mộ !!! Bác biết về Camry LE nhiều quá nhỉ, hay lại nghe ....nói :)). E cũng chả cần nói gì nữa, vì bây giờ e đã hiểu Fugacar diệt trừ giun ntn :))!
Nguyên mẫu LE cho thị trường Bắc Mỹ bản 2010

[/URL

Vành sắt + nhựa abs ( chắc là dễ Độ vành Vĩnh phúc cho đẹp chứ ko phải rẻ tiền)

[URL=http://s1297.photobucket.com/user/Phanngoc_Phanngoclehan/media/image_zps2fe4b61c.jpg.html]

Nội thất cao cấp với da và nỉ để ủ ấm cơ thể dưới cái lạnh 0 độ của hàn đới - hay ủ ấm cơ thể dưới cái nóng 42 độ của nhiệt đới.
Cửa gió điều hòa sau không có nhưng có sẵn hộc nhỏ để bỏ tăm hoặc rác.

Điều hòa chỉnh cơm để đỡ buồn ngủ khi đi đường

Ghế lái cũng da + nỉ

Cái này là hình lấy trên mạng, có thể xe cụ là Phiên bản đặt hàng nên nó có thể khác con LE trong này đấy ạ.
Còn e thì kiếm tiền khó khăn nên cũng lựa chọn kỹ khi mua, thôi thì chọn nho chín chắc ăn cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Xe container
Cái này là hình lấy trên mạng, có thể xe cụ là Phiên bản đặt hàng nên nó có thể khác con LE trong này đấy ạ.
Còn e thì kiếm tiền khó khăn nên cũng lựa chọn kỹ khi mua, thôi thì chọn nho chín chắc ăn cụ ạ.
Càng nói càng chứng tỏ cụ ko biết gì về LE và Base :)). Thôi e cũng chả buồn trả lời nữa, còn tất nhiên là nho ngoại đắt hơn nhiều đấy :)).