Phân biệt Hộp số tay, hộp số Tự Động, Bán Tự Động, CVT

thangcutop

Đi bộ
Xin chào các bác. Hiện nay em đang làm về dự án mà yêu cầu liệt kê các giá trị của Transmission Type của xe ô tô. Xe thì em vẫn chưa có nên ko rành ( dù rất thèm :( )
Sau một hồi hỏi thánh Google và tìm hiểu các khái niệm trên diễn đàn nhưng em vẫn chưa phân biệt được nên em xin nhờ các bác giúp em.
Có phải Transmission Type gồm 2 loại Manual Transmission, và Auto Transmission (semi-auto Transmission và CVT thuộc loại Auto)
Hay đó là 4 loại riêng của Transmission Type
Ngoài ra còn loại Transmission Type nào nữa không.

Em xin vodka hầu các bác. Các bác giúp em tý ạ :)

kaka8x

Xe tải
em cũng chỉ biết có 2 loại là MT và AT đó thôi, hình như bán tự động là ở chỗ cần số có thêm số 1 2 3 thì phải chả biết có đúng không

hakkinen

Xe tải
Cụ thử tham khảo thêm ở topic này xem nhé, tranh luận khá nhiều đấy
http://www.otofun.net/threads/426803-hop-so-dien-tu?highlight=

Em nghĩ cái khái niệm Transmission Type của cụ nó rộng lắm, tùy quan niệm mỗi người mà chia thành mấy loại. Bản thân em thì chia thành 3 loại: manual, auto classic và semi auto

Chỉnh sửa cuối:

thangcutop

Đi bộ
Cụ thử tham khảo thêm ở topic này xem nhé, tranh luận khá nhiều đấy
http://www.otofun.net/threads/426803-hop-so-dien-tu?highlight=

Em nghĩ cái khái niệm Transmission Type của cụ nó rộng lắm, tùy quan niệm mỗi người mà chia thành mấy loại. Bản thân em thì chia thành 3 loại: manual, auto classic và semi auto
Dạ vâng, sau khi tham khảo thớt của bác thì em cũng đồng ý với quan điểm của bác chia làm 03 loại Manua, auto và somi auto là hợp lý hơn. Chứ cái này cũng tùy quan điểm mỗi người nghĩ như thế nào. Em kính cẩn vodka bác :)

hoangan79hn

Xe tải
Cá nhân e thì cứ làm con số tự Đông cho nó nhàn

hieubui

Xe tải
Xin chào các bác. Hiện nay em đang làm về dự án mà yêu cầu liệt kê các giá trị của Transmission Type của xe ô tô. Xe thì em vẫn chưa có nên ko rành ( dù rất thèm :( )
Sau một hồi hỏi thánh Google và tìm hiểu các khái niệm trên diễn đàn nhưng em vẫn chưa phân biệt được nên em xin nhờ các bác giúp em.
Có phải Transmission Type gồm 2 loại Manual Transmission, và Auto Transmission (semi-auto Transmission và CVT thuộc loại Auto)
Hay đó là 4 loại riêng của Transmission Type
Ngoài ra còn loại Transmission Type nào nữa không.

Em xin vodka hầu các bác. Các bác giúp em tý ạ :)
Theo em biết:

Manual thì quen rồi chắc ai cũng biết

Automatic chỉ chung những hộp số có thể tự động đổi tỷ số truyền cho phù hợp (không cần tài xế can thiệp).

CVT là 1 loại đặc biệt trong automatic, nói cho đơn giản là nó hoạt động nhờ 1 loạt các bánh răng/dây đai để thay đổ tỷ số truyền liên tục cho phù hợp với điều kiện đường sá. Loại này không có cấp số, nó giống như hộp số trên các loại xe tay ga 2 bánh. Altis 2.0 là xe CVT, nó chỉ có cấp ảo (dùng để phanh động cơ) mà thôi. Ưu điểm là nó thay đổi tỷ số truyền êm ái, không gây rung giật.

Loại tự động nhưng có cấp phổ biến hơn. Nó nhờ vào máy tính để chọn số cho phù hợp. Một số xe đời sau có thể cho người lái tạm chọn số theo ý mình bằng (cách chọn số M hay S)
Còn Semi-Automatic là chỉ các loại hộp số cho phép chuyển số bằng tay nhưng không cần côn (clutchless)

Chỉnh sửa cuối:

hàng khủng

Xe đạp
bài của các bác đều hay cả.votka các bác

Oracle_vietnam

Xe hơi
Theo em biết:

Còn Semi-Automatic là chỉ các loại hộp số cho phép chuyển số bằng tay nhưng không cần côn (clutchless)
Cái semi automatic này thường để chỉ những xe có hộp số với li hợp kép ,có thể chuyển số bằng tay hoặc để tự động cũng được với điểm mạnh là chuyển số nhanh và ít gây ra hiện tượng rung giật , còn bây giờ hầu như xe nào cũng có chế độ + - nên các cụ hay nhầm lẫn nó là semi automatic :))

CVT thì nguyên lí của nó k khác gì xe máy tay ga ,được cái nó dùng ECU để tác động đến puli nhằm thay đổi hệ số truyền

Chỉnh sửa cuối: