[Funland] Phân biệt Ti vi 65 inch

kienvinh

Tháo bánh
Em thật, 8k 4k thời điểm này vẫn chỉ để ha oai thôi chứ chả có nghĩa gì, làm gì có nội dung gì 8k 4k để trình chiếu.

Em mua con SS 4k cách đây 4 năm, thỉnh thoảng muốn xem nó nét thế nào tìm toét mắt được vài clip demo trên youtube chạy thể hiện tí. Loanh quanh mấy năm nay vẫn mấy clip đấy. Còn bình thường xem phim HD toàn thấy HD720. Đợt rồi đổi tivi cho các cụ, chủ yếu là xem VTV, thế thì Full HD là thừa đủ.
4K giờ nhiều rồi, đầy phim. Hay là bác thuê bao VTV cáp? Thế thì không có đâu.

Truyền hình cũng có cơ số kênh 4K rồi. Hay là bác thuê bao VTV cáp.

muoibaconcho

Xe điện
Cụ máy móc quá, lại còn wiki. :D
Đơn giản là google tv được làm trên nên tảng nào, năm nào là ra thôi, chứ giờ chúng nó sửa chút giao diện rồi maketing chả ko tên khác. :D Nếu thế cũng phải tính mấy thằng android box của khựa với tv shield của nvida cũng là hđh khác. :D
Em chả máy móc gì. Em đọc còm của cụ thì biết cụ chưa từng dùng Android TV (hdh).

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thấy cụ đang định chi hơn 30tr cho cái TV LCD (LED, QLED,.. cháu đều gọi là LCD) mà không mua OLED thì hơi tiếc.
Cháu chỉ cảm nhận về bản thân khi xem 2 loại TV như sau:
- Ảnh LCD không "trong trẻo" như ảnh từ OLED. Cụ tăng độ tương phản lên thì các chi tiết màu xám - đen nó bị bệt lại, mất chi tiết.
- Khi TV chạy, các mảng màu đen của OLED nó đậm hơn màu đen trên LCD, cảm nhận số lượng màu sắc trên OLED nó nhiều, rực rỡ hơn, cháu thấy thích mắt hơn - cháu không nói về khía cạnh độ thật - hay không thật của màu sắc.
Với tầm 3xtr, cụ thừa mua được LG 55B9/ C9, nếu cụ cần 65" thì cố thêm tý làm con LG B9. Chứ mua con LCD hơn 30tr thì "phí" quá.
Cái tôi cần là: 1 cái Tivi 65inch.
Về chất lượng, tôi biết là màn hình OLed ngon hơn, đẹp hơn QLed hay LCD.
Bù lại, nó đắt hơn khá nhiều.
Chính vì thế, tôi mới hỏi mọi người ở đây là: Liệu cái OLed nó có "đẹp hơn" để xứng đáng với mức độ chênh lệch đến 18-20 triệu không?

Nhiều bác ở trên trả lời là: "nếu xem Tivi thường, ví dụ VTV, hay Youtube HD, mà để đèn sáng", thì không cần.
Theo bác thì thế nào, với điều kiện như thế?

muoibaconcho

Xe điện
Chính vì thế, tôi mới hỏi mọi người ở đây là: Liệu cái OLed nó có "đẹp hơn" để xứng đáng với mức độ chênh lệch đến 18-20 triệu không?

Nhiều bác ở trên trả lời là: "nếu xem Tivi thường, ví dụ VTV, hay Youtube HD, mà để đèn sáng", thì không cần.
OLED đẹp hơn 1 tí, đắt hơn nhiều, lại có thể bị lỗi burn in.

BMZ_Z4

Xe điện

Điều kiện này của cụ thì em vote QLED.
Nếu giá OLED = QLED em sẽ mua OLED cho phòng ngủ, QLED cho phòng khách

hoangdung59

Xe tải
Tầm tiền này em thấy Oled LG là ngon nhất ạ

kienvinh

Tháo bánh
Lỗi "Burn in" là lỗi gì hả bác??
Có Tệ hại lắm không?
Có bọn test thật ở đây:

Tóm tắt: Đội test mua 6 cái TV OLED hiệu LG C7 (2017). 6 cái TV này được bật 20 giờ mỗi ngày (bật 5 tiếng lại tắt 1 tiếng). Đến nay đã được 94 tuần.

Cái TV bật CNN với chế độ sáng cao nhất thì burn in thấy rõ (chắc vì logo, banners và cả dẫn chương trình lúc nào cũng đúng ở một vị trí).

Cái bật CNN chế độ sáng trung bình thì burn in thứ 2.

Những cái khác không đáng kể.

Kết luận của hồi đồng thẩm định nhà nước: Không tệ hại lém :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Có bọn test thật ở đây:

Tóm tắt: Đội test mua 6 cái TV OLED hiệu LG C7 (2017). 6 cái TV này được bật 20 giờ mỗi ngày (bật 5 tiếng lại tắt 1 tiếng). Đến nay đã được 94 tuần.

Cái TV bật CNN với chế độ sáng cao nhất thì burn in thấy rõ (chắc vì logo, banners và cả dẫn chương trình lúc nào cũng đúng ở một vị trí).

Không liên quan lắm, nhưng những thứ thế này giải thích tại sao tụi tây lông nó phát triển.
Nó không làm thì thôi; đã làm thì làm từ A - Z, dù tốn khá tiền.

samoclan

Xe điện
Ctr và led thì em dễ phân biệt khè khè khè

coolpix8700

Xe ngựa
Có bọn test thật ở đây:
Cái oled "già" nhất ở nhà em được hơn 5 tuổi rồi,
Chưa thấy burn in ở chỗ nào cả,
Còn plasma người ta bảo sẽ bị nặng hơn, nhưng cái em dùng lâu nhất cũng hơn chục năm, chẳng thấy burn in ở đâu cả!!!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cái oled "già" nhất ở nhà em được hơn 5 tuổi rồi,
Chưa thấy burn in ở chỗ nào cả,
Còn plasma người ta bảo sẽ bị nặng hơn, nhưng cái em dùng lâu nhất cũng hơn chục năm, chẳng thấy burn in ở đâu cả!!!
Lỗi Burn in xảy ra khi và chỉ khi bác xem 1 Chương trình liên tục, như trong Test trên nó thể hiện mà bác.
Còn nếu bác xem tùm lum, từ Sex đến Cuốc hụi TV, thì làm sao mà bị burned in được.

loithuxua

Xe tăng
chuẩn bị tâm lý không để bọn nhân viên bán hàng thuốc nước và thân chinh đến nơi xem tận mắt, sờ tận tay nhé, cụ có thể về không cần mua, đến nơi khác xem tiếp và so sánh, cụ thích con nào thì vài ngày sau mua có muộn đâu, túm lại là đến xem tận mắt, và nhớ là yêu cầu xem vài kênh TV nhé, chứ xem mấy clip HD không phát hiện ra điểm yếu đâu

wave-tau

Xe container
Túm cái váy lại là sau 11 trang cụ thớt đã tẩu lại càng tẩu nặng hơn. :))

wave-tau

Xe container
Chủn cmnr.
Vẫn đang tẩu hỏa nhập ma bác ạ.

Đang vận động con gấu nâng budget lên mươi củ nữa.
Giờ này phụ thuộc nhiều vào bản lãnh của cụ, hoặc cầm tiền chạy qua đám đông quất 1 em yêu quý về, hoặc bị đám đông vùi cho chả biết mua con nào. :))

whitewood

Xe buýt
Chọn cái nào bảo hành 3 năm mà xúc. Tv giờ hay tạch lắm. Sony hay LG có Oled đẹp hơn nhưng đắt hơn Qled của SS. 4K là đủ. 10 năm nữa chưa có nội dung 8K cho cụ xem đâu. Mua chỉ phí

bmv màu cờ

Xe tăng
Dịp Tết E cũng muốn thay cái TV. Đọc các cụ phân tích chỉ cần mua cái 4k. E tính mua cái này được ko các cụ tư vấn giúp!
75ich em phải mua mã 8000 trở lên xem mới ok. mã 7000 dùng 55ich là dc

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chọn cái nào bảo hành 3 năm mà xúc. Tv giờ hay tạch lắm. Sony hay LG có Oled đẹp hơn nhưng đắt hơn Qled của SS. 4K là đủ. 10 năm nữa chưa có nội dung 8K cho cụ xem đâu. Mua chỉ phí
Cái này mới, với tôi.
Cái Led tôi đang dùng (LG), gần 7 tuổi.
Con Toshiba LCD thì mới có 10 tuổi, khi vứt đi.
Còn con Sony, cũng LCD, cũng 7 niên rồi.

Bảo hành thông lệ ở ngoài đó, 2 năm bác à.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Giờ này phụ thuộc nhiều vào bản lãnh của cụ, hoặc cầm tiền chạy qua đám đông quất 1 em yêu quý về, hoặc bị đám đông vùi cho chả biết mua con nào. :))
Thực ra là mua rồi, nhưng nó không hứa giao trước Tết, nên dỗi, bỏ về bác ạ.
Em bán hàng mà ti to 1 tý nữa, chắc mua mẹ nó rồi.