[Funland] Phân biệt Ti vi 65 inch

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
T
Làm gì có hả bác.
Thường thì hàng nó dấu đâu đó ở Tổng kho, ví dụ thế, để Tiết kiệm mặt bằng làm Kho, vốn khá đắt đỏ.
Khi mình fix rồi + đã thanh toán ==> order nó mới gửi cho đội Kỹ thuật, đi nhận máy + giao hàng ....
Cái Tivi + Tủ lạnh cuối cùng tôi mua là như thế.

Còn nếu cái gì nó cũng lưu ở tầng hầm, thì chỗ không đủ.
em khi mua luôn hỏi hàng có còn trong kho không?
Nên lần nào lấy dc hàng nguyên seal
Không có thì em sang đại lý khác

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung không quan tâm đến tiền thì nhìn màu sắc cũng như thiết kế thì cụ xuống tiền con OLED là đẹp. Tháng trước, em cũng vừa loay hoay như cụ và chốt lại con này
https://mediamart.vn/tivi/sony/smart-tivi-sony-65-inch-kd65x9500g-4k-hdr-android-tv.htm
Em mua ở Dienmayxanh, dù giá mua của thương gia vẫn bảo hành chính hãng rẻ hơn 5tr.
Cái này không phải OLed mà bác.
Và trên kia tôi có thừa nhận là, OLed (bản demo) hơn đứt QLed (cũng bản demo).

Nhưng nguồn phát ở nhà, cụ thể là VTV + ...., khá hiếm FullHD chứ đừng nói Ultra HD hay 4K và 8K.

AnhVu

Xe máy
Cụ vẫn chưa chốt đc a ? LG OLED 65 B9 ?
Phần còn lại là k.tra số giờ hđ trên tv là xong . Google nhe .
Chúc ok .

Arizona

Xe tăng
Cái này không phải OLed mà bác.
Và trên kia tôi có thừa nhận là, OLed (bản demo) hơn đứt QLed (cũng bản demo).

Nhưng nguồn phát ở nhà, cụ thể là VTV + ...., khá hiếm FullHD chứ đừng nói Ultra HD hay 4K và 8K.
Con này LED đời Tống mà cụ, em vừa nhìn giá niêm yết vừa lén cho tay vào túi đếm lại xem Gấu phát cho bao tiền nên không đu OLED được. Em muốn đổi lên 85 inch sau 15' mà phí đổi chát quá đành xài tiếp :D

coolpix8700

Xe ngựa
VW Golf nói:
Tôi vừa chạy ra Pico ngó 1 phát, live.

Quả là cái OLed nó hơn đứt QLed hoặc Led thường.
Đấy là so sánh trên clip demo của họ.
Tôi muốn hỏi là, với cỡ 65inch, phát HD của nhà đài nhà ta (VTV 19h chẳng hạn), thì có sự khác biệt đáng kể giữa OLed và QLed không các bác?
Clip quảng cáo nó là " đặc chế" rồi. Còn truyền hình quảng bá nó kém hơn. Nhưng xấu là xấu chung, xét trên từng loại thì Oled vẫn hơn cụ ợ :D
Mấy cái tv đó đều phát cùng 1 clip, từ 1 nguồn phát.
Đó là cách so sánh để dễ thấy những khác biệt dù rất nhỏ.
Còn ngay trong nhà, dùng cùng 1 đầu phát mà xem 2 lúc khác nhau, ở 2 phòng khác nhau thì cũng rất khó, nếu không tinh ý!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
yêu anh có ô tô nói:
Cơ mà thớt về TV thì DLV vào làm gì hả cụ ;))
Không xem đài địch, chỉ xem truyền hình nhân dân
Chắc chỉ 2 ông hàn tranh khách nhau thôi.
Trước khi lên oled, em dùng tv plasma của Samsung.
Cái plasma ngốn điện mới khủng khiếp, mùa đông trong phòng không cần bật sưởi mà vẫn oi (trong sờ bếch họ ghi 500w).
Nhưng chất lượng ảnh của plasma vẫn hơn led rất nhiều, nên em chấp nhận.
Đến khi giá oled xuống không còn cao chót vót, thì oled không chỉ hơn mỗi chất lượng ảnh, mà cả về tiêu tốn điện cũng đỡ hơn rất nhiều.
Cuộc thi về chất lượng hình ảnh thì Samsung đuối rồi, cả về tv lẫn màn hình máy, nên họ đang tập trung vào hình thức của những thành phần khác cho cái tv!!!

Chỉnh sửa cuối:

bmv màu cờ

Xe tăng
toii luôn tun dùng tivi của LG. tầm 35tr có OLed xem chấp mấy ô kia rồi. mượt và nhanh khi sử dụng, chuột bay quá hợp lý

Kiendinh001

[Tịch thu bằng lái]
Chắc chỉ 2 ông hàn tranh khách nhau thôi.
Trước khi lên oled, em dùng tv plasma của Samsung.
Cái plasma ngốn điện mới khủng khiếp, mùa đông trong phòng không cần bật sưởi mà vẫn oi (trong sờ bếch họ ghi 500w).
Nhưng chất lượng ảnh của plasma vẫn hơn led rất nhiều, nên em chấp nhận.
Đến khi giá oled xuống không còn cao chót vót, thì oled không chỉ hơn mỗi chất lượng ảnh, mà cả về tiêu tốn điện cũng đỡ hơn rất nhiều.
Cuộc thi về chất lượng hình ảnh thì Samsung đuối rồi, cả về tv lẫn màn hình máy, nên họ đang tập trung vào hình thức của những thành phần khác cho cái tv!!!
Ông chú em dùng plasma Sharp 10 năm, màn hình nứt rạn hết cả mà...vẫn xem
Thích nhất là xem vào mùa đông

Con người có thể không phân biệt được từng điểm nhưng có thể phân biệt được tổng thể. Dễ thấy nhất là phông chữ, nếu dùng màn hình điện thoại phân giải thấp thì có thể thấy chữ nó bị gợn gợn không tự nhiên.

Ngoài ra có nghiên cứu do Samsung tài trợ là khi xem độ phân giải thấp, não người phải hoạt động để tự sáng tạo ra những điểm ảnh còn thiếu. Do đó sẽ bị căng thẳng chứ không hoàn toàn thoải mái giải trí nữa.

Còn chip chuyển đổi độ phân giải thì trên rting có phân tích và hình mẫu cho từng tivi đấy.

Bác vẫn không hiểu ý em nhỉ.
Em đã nói rõ ở trên là nó phụ thuộc vào 3 yếu tố gồm độ lớn màn, độ phân giải và khoảng cách ngồi xem.
Ví dụ cùng 1 cái ti vi độ phân giải 4K khi bác ngồi cách 2m nhìn rất nét. Nhưng khi bác ngồi cách màn hình nửa mét bác sẽ nhìn thấy rõ từng điểm ảnh (theo cách diễn đạt của bác là gợn gợn). Nhưng nếu vẫn khoảng cách ấy, độ phân giải ấy mà đưa vào cái màn hình điện thoại tầm 6' thì nó lại nét căng.
Với công nghệ kỹ thuật số, nét hay không nó phải là tổng thể của cả 3 yếu tố bác ạ. Chỉ có phim nguyên bản (phim chiếu bóng ấy) nó mới không phụ thuộc vào 3 yếu tố trên.

Gcar

Xe container
Bác vẫn không hiểu ý em nhỉ.
Em đã nói rõ ở trên là nó phụ thuộc vào 3 yếu tố gồm độ lớn màn, độ phân giải và khoảng cách ngồi xem.
Ví dụ cùng 1 cái ti vi độ phân giải 4K khi bác ngồi cách 2m nhìn rất nét. Nhưng khi bác ngồi cách màn hình nửa mét bác sẽ nhìn thấy rõ từng điểm ảnh (theo cách diễn đạt của bác là gợn gợn). Nhưng nếu vẫn khoảng cách ấy, độ phân giải ấy mà đưa vào cái màn hình điện thoại tầm 6' thì nó lại nét căng.
Với công nghệ kỹ thuật số, nét hay không nó phải là tổng thể của cả 3 yếu tố bác ạ. Chỉ có phim nguyên bản (phim chiếu bóng ấy) nó mới không phụ thuộc vào 3 yếu tố trên.
Không phải thế, không thấy được điểm ảnh nhưng vẫn biết được nét chữ có gì đó không ổn, hay hình ảnh có vẻ kém sắt nét. Đó gọi là phân biệt được sự khác nhau tổng thể, dù không thấy được điểm ảnh.

Ngoài ra nếu màn hình là full HD mà nguồn là 4K thì cũng tốt hơn là nguồn full HD. Hình ảnh nó là 1 môn khoa học "mờ" chứ không phải 1 là 1, 2 là 2! Mắt người cũng thế, không ai giống ai.

Chỉnh sửa cuối:
Không phải thế, không thấy được điểm ảnh nhưng vẫn biết được nét chữ có gì đó không ổn, hay hình ảnh có vẻ kém sắt nét. Đó gọi là phân biệt được sự khác nhau tổng thể, dù không thấy được điểm ảnh.

Ngoài ra nếu màn hình là full HD mà nguồn là 4K thì cũng tốt hơn là nguồn full HD. Hình ảnh nó là 1 môn khoa học "mờ" chứ không phải 1 là 1, 2 là 2! Mắt người cũng thế, không ai giống ai.
Em giải thích cho bác bằng khoa học kỹ thuật và sinh trắc học mà bác lại cứ lý luận bằng cảm nhận của riêng mình thì em chịu heheee

Tôi vừa chạy ra Pico ngó 1 phát, live.

Quả là cái OLed nó hơn đứt QLed hoặc Led thường.
Đấy là so sánh trên clip demo của họ.

Tôi muốn hỏi là, với cỡ 65inch, phát HD của nhà đài nhà ta (VTV 19h chẳng hạn), thì có sự khác biệt đáng kể giữa OLed và QLed không các bác?
Nguồn VTV hiện nay chỉ mới đến HD780p thôi bác ạ.
Mà độ phân giải nó không liên quan đến OLed hay QLed. Độ phân giải phổ biến hiện nay là FullHD (HD1080p), 4K (Ultra HD), 8K. Theo em bác cứ làm 4K là vừa (hiện nay có một ít nguồn 4K).
Còn OLed với QLed là công nghệ đèn hình. Tất nhiên OLed ngon hơn QLed nhiều cụ ạ. Để tìm hiểu về OLed với QLed bác cứ google là ra hết.
Ngoài ra còn các thông số rất quan trọng ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh là độ tương phản, tần số quét, chip xử lý, ... Tuy nhiên bác không rành thì cứ chọn mode mới vì thông thường mode mới bao giờ các thông số trên cũng cao hơn mode cũ.

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nguồn VTV hiện nay chỉ mới đến HD780p thôi bác ạ.
Mà độ phân giải nó không liên quan đến OLed hay QLed. Độ phân giải phổ biến hiện nay là FullHD (HD1080p), 4K (Ultra HD), 8K. Theo em bác cứ làm 4K là vừa (hiện nay có một ít nguồn 4K).
Còn OLed với QLed là công nghệ đèn hình. Tất nhiên OLed ngon hơn QLed nhiều cụ ạ. Để tìm hiểu về OLed với QLed bác cứ google là ra hết.
Ngoài ra còn các thông số rất quan trọng ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh là độ tương phản, tần số quét, chip xử lý, ... Tuy nhiên bác không rành thì cứ chọn mode mới vì thông thường mode mới bao giờ các thông số trên cũng cao hơn mode cũ.
Thì để đỡ phải tính toán, tôi mới hỏi như thế: Với chương trình thời sự HD, 19h, xem Oled và Qled, của LG 65inch chẳng hạn, có khác gì nhau đáng kể không bác?

ar3a

Xe điện
Thì để đỡ phải tính toán, tôi mới hỏi như thế: Với chương trình thời sự HD, 19h, xem Oled và Qled, của LG 65inch chẳng hạn, có khác gì nhau đáng kể không bác?
Khác nhau đáng kể nếu cụ thường xuyên để phòng tối. Còn nếu xem trong phòng sáng thì lợi thế của oled sẽ không còn.

Thời sự 19h thì không đáng kể so với số tiền chệnh lệch mà mình phải bỏ ra bác à, kể cả là bác xem phim trên HBO hay Foxmovie

Kiendinh001

[Tịch thu bằng lái]
Khác nhau đáng kể nếu cụ thường xuyên để phòng tối. Còn nếu xem trong phòng sáng thì lợi thế của oled sẽ không còn.
Chuẩn cụ ạ, đặc biệt khi xem film hành động và nation graphic

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thời sự 19h thì không đáng kể so với số tiền chệnh lệch mà mình phải bỏ ra bác à, kể cả là bác xem phim trên HBO hay Foxmovie
Thế thì ta làm Full HD được rồi bác ạ.
Cảm ơn 2 bác.

cocsku

Xe cút kít
Không thấy nhắc đến Xiaomi nhỉ, thấy nhiều người dạo này sùng xiaomi lắm.

thinhtd

Xe container
toii luôn tun dùng tivi của LG. tầm 35tr có OLed xem chấp mấy ô kia rồi. mượt và nhanh khi sử dụng, chuột bay quá hợp lý
Em thấy LG bộ nhớ nó ít quá. Có đợt em chạy app VTV Go mà cứ bị lỗi đầy bộ nhớ. :-w