[Thảo luận] Phân làn quá to, đi thế nào cho đúng ?

anhtho

Xe ngựa
Hôm qua em đi từ đường Pháp vân vào đường Giải phóng, tới ngã 3 thì có phân làn rẽ phải, rẽ trái. Vấn đề là làn đường rất to, có thể 2 xe đi // , thậm chí hơn. Em theo 1 bác xe ben đi bên phải, trong khi hầu hết các xe đều xếp hàng dài. Theo các cụ đi như nào cho đúng với làn đường rộng như vậy ?

[youtube]ROZJ6Z64zIA[/youtube]

Cụ nào cho hình lên giúp em với, không hiểu sao lúc lên lúc không.

CuTiVoDich

Xe điện
Hôm qua em đi từ đường Pháp vân vào đường Giải phóng, tới ngã 3 thì có phân làn rẽ phải, rẽ trái. Vấn đề là làn đường rất to, có thể 2 xe đi // , thậm chí hơn. Em theo 1 bác xe ben đi bên phải, trong khi hầu hết các xe đều xếp hàng dài. Theo các cụ đi như nào cho đúng với làn đường rộng như vậy ?

[video]https://www.youtube.com/watch?v=ROZJ6Z64zIA[/video]

Cụ nào cho hình lên giúp em với, không hiểu sao lúc lên lúc không.
Không biết đi như cụ với bác xe ben kia thì có ăn quả vượt phải không nhể?

kenluv87

Xe hơi
Đường GP xxx hay bắt các xe đi thẳng mà dừng chờ đèn đỏ ở làn sát dải p/c cứng thôi. mà lại còn dọa là Sai làn nữa chứ.

Mrh1p

Xe hơi
em cũng đang không biết dư nào. nhờ cụ nào chỉ giáo

khu319

Xe tăng
Không phải chỉ Pháp vân đâu, Ngã tư giao cắt Trần duy hưng, Đại lộ TL, Khuất duy tiến, Phạm hùng cũng thế, rồi Ngã tư Nguyễn trãi, KDT cũng thế. Hình như bọn nó cố tình bẫy để bổ sung ngân sách hay sao ấy, mới đây mới vẽ lại chỗ giao cắt cầu vượt Đại lộ TL, Trần duy hưng rồi.

nokiahanoi2012

[Tịch thu bằng lái]
em khẳng định chủ thớt đi đúng

vam

Xe buýt
dừng xe chờ đèn đỏ mà đâu tính là vượt phải đâu cụ. Cụ dừng ở làn đó mà rẽ phải xxx nó mới cười sướng.

redhair

Xe tải
Không phải chỉ Pháp vân đâu, Ngã tư giao cắt Trần duy hưng, Đại lộ TL, Khuất duy tiến, Phạm hùng cũng thế, rồi Ngã tư Nguyễn trãi, KDT cũng thế. Hình như bọn nó cố tình bẫy để bổ sung ngân sách hay sao ấy, mới đây mới vẽ lại chỗ giao cắt cầu vượt Đại lộ TL, Trần duy hưng rồi.
Làm j có đồng nào vào ngân sách hả cụ ?
"Theo quy định, tiền thu được từ xử phạt vi phạm giao thông được để lại toàn bộ cho lực lượng xử phạt sử dụng." http://news.zing.vn/xa-hoi/2500-ti-dong-tien-phat-giao-thong-di-dau/a246940.html

xuxuxinhxinh

Xe tải
[video]https://www.youtube.com/watch?v=ROZJ6Z64zIA[/video]
Em nghĩ là đi như xe tải (và xe cụ chủ thớt), song song với xe bên trái (trong cùng 1 làn) thì chằng có gì là sai cả.

XXX xứ mình hay vịn cái lỗi vượt phải (khi xe tải đi như clip trên) là vô căn cứ. Luật GTDB-Điều 14-Khoản 5 chỉ quy định cấm vượt như sau:

5. Cấm vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Dưới gầm cầu vượt, đường vòng, đầu dốc và các vị trí khác có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao cắt đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Nếu đi như xe tái trong clip là sai thì CGTC kẻ cái làn to đùng thế kia làm cái loz gì ? Xe bên trái nó hỏng thì xe bên phải cùng làn đó phải dừng hết cả lại cho tắc đường chùm với nhau cho vui à ?

Chỉnh sửa cuối:

CHIANTHI

Xe tăng
Bao giờ xe đi thẳng cũng nhiều hơn rẽ thế mà nó lại làm cái làn rẽ trái rộng thế là có ý gì nhỉ . Trong TP HCM thì người ta cố gắng chia làm nhiều làn , trước 3,5m nay còn 3m - 3,2m để có nhiều làn đi thẳng hơn . Sao HN luôn làm những việc gay bức súc thế .

panda007

Xe tải
có thể bắt cụ lỗi vượt phải
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

Theo ND 71
5. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:c) Vượt trong các trường hợp cấm vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép; không có báo hiệu trước khi vượt; km:giữ GPLX 60 ngày

anhtho

Xe ngựa
Em thật là nếu đường phân làn đủ cho 1 làn xe hoặc đường hẹp, không bao giờ em vượt hoặc đi như trong clip. Nhưng ở HN, làn cứ phân rộng thênh thang, không đi thì .. phí. Ví như ở các ngã tư KDT-NgTrãi hoặc BigC, làm gì có làn nào đâu, chỉ có phần đường cho xe đi thẳng và rẽ trái thôi, và cứ to uỳnh, cả 4, 5 xe cùng tiến // vẫn cứ ok.
Em muốn đưa cái này lên để các cụ chém vì: có thể đây là sáng kiến của GT Hà Nội, vì cả nước hầu như em chưa thấy nơi nào phân làn rộng như thế. Ví như trong tp HCM, kiểu gì phần rẽ trái đó cũng phải chia làm 2 hoặc thậm chí 3 làn những chỗ như vậy. Nhưng cũng có thể là tối kiến nếu em cứ ngoặc từ bên phải sang bên trái vì em có vi phạm vạch liền đâu. Thực ra hum qua đi là em cũng hơi ngại nếu xxx vẫy vào, nhưng cứ thử đi xem có đúng ý các anh ý không và quả thật, chẳng thấy ai vẫy cả !

panda007

Xe tải
e chỉ sợ mấy anh xxx để nhà mình đi cho quen rùi mới bắt đầu vợt ý

coty

Xe tăng
việc kẻ làn đường ở nhà mình chả có quy luật, hình như kiểu cò quay đánh đố để ăn xèng hay sao í, các cụ giờ đi đến ngã ba là phải cửn thựn đới

xuxuxinhxinh

Xe tải
Em thật là nếu đường phân làn đủ cho 1 làn xe hoặc đường hẹp, không bao giờ em vượt hoặc đi như trong clip. Nhưng ở HN, làn cứ phân rộng thênh thang, không đi thì .. phí. Ví như ở các ngã tư KDT-NgTrãi hoặc BigC, làm gì có làn nào đâu, chỉ có phần đường cho xe đi thẳng và rẽ trái thôi, và cứ to uỳnh, cả 4, 5 xe cùng tiến // vẫn cứ ok.
Em muốn đưa cái này lên để các cụ chém vì: có thể đây là sáng kiến của GT Hà Nội, vì cả nước hầu như em chưa thấy nơi nào phân làn rộng như thế. Ví như trong tp HCM, kiểu gì phần rẽ trái đó cũng phải chia làm 2 hoặc thậm chí 3 làn những chỗ như vậy. Nhưng cũng có thể là tối kiến nếu em cứ ngoặc từ bên phải sang bên trái vì em có vi phạm vạch liền đâu. Thực ra hum qua đi là em cũng hơi ngại nếu xxx vẫy vào, nhưng cứ thử đi xem có đúng ý các anh ý không và quả thật, chẳng thấy ai vẫy cả !
Em nghĩ là GTCC kẻ làn rẽ trái to như trong clip là để thỏa mãn cái tính thích nhanh của dân mình đấy. Các ông 2b khi chờ rẽ trái gặp đèn đỏ toàn lấn sang làn đi thằng và có thể lấn cả sang làn rẽ phải nữa.

panda007 nói:
có thể bắt cụ lỗi vượt phải
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

Theo ND 71
5. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:c) Vượt trong các trường hợp cấm vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép; không có báo hiệu trước khi vượt; km:giữ GPLX 60 ngày
Chắc chắn là có trường hợp xxx sẽ vịn "vượt phải" rồi, nhưng theo em là mình vẫn cãi thắng được. Chứ xe bên phải nó hỏng thì xếp hàng dọc cả cây số trong khi làn này vẫn có thể cho 1 hoặc nhiều xe khác đi lên được. Đi như xxx nói thì sẽ tuyệt đối đúng luật nhưng văn hóa giao thông thi ở chỗ nào ?

seadogs

Xe tăng
làn gì mà to thế, chắc để máy bay đi. Em chưa thấy cái xe cơ giới nào to bằng cái làn này, chắc sắp tới VN nhập xe này về để giảm ùn tắc giao thông

Chị Cũ

Xe tải
Nếu chỉ được đi 1 hàng xe trong 1 làn thì Tử Hình hết bọn GTCC đã rồi hẵng phạt nhé (vì tôị lãng phí của cải XHCN :P). Mà phạt hết tất cả 2B đê, môĩ làn hàng chục hàng xe 2B đấy thôi.

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Đã kẻ hướng dẫn rồi thì cứ đi đúng là khỏi phải mất tiền phạt, như ở hầm đại lộ thăng long đi vào trần duy hưng cũng thế, em toàn phải xi nhan phải để cắt đầu mấy bác đi làn ngoài mới ra đúng vạch đi thẳng thì mới ổn