[Funland] Phần mềm enetViet. Kiếm tiền không khó.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Còn tôi nói cho ông biết 1 lần, lần sau ngậm miệng lại nhé:
Làm cái enetViet thì có 3 module:
1. Là cái sv: 1 là cái backend quản lý database, sắp xếp, tổ chức, thêm vài cái tính năng mà ông bảo đấy, lập lịch (scheduling), .... 2 là 1 cái frontend phục vụ access từ client.
2. Cái app client, truy xuất dữ liệu tới sv. Có thể làm kiểu app code hoặc nhúng luôn web html, java vào cũng đc.
3. Cái Management đạng RMS (resource management system) cho đội quản lý.
Ngoài ra thường thêm 1 cái Message broker trên sv. Nhưng giờ hầu như có sdk sẵn hết rồi.

Mấy cái này á, bài tập lớn cho sv nó cũng làm đc.
Cố mãi, lý thuyết chi cho dài dòng mô tả giải thuật lập thời khóa biểu cái thì biết ngay hiểu vấn đề đến đâu :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thấy vừa được giải năm rồi các cụ ạ. Em xem lại 1 vòng tính năng về phía phụ huynh thì chả hiểu sao thu 15k/tháng :D chắc do là phần mềm ép buộc phải dùng trong hệ thống giáo dục? Sổ liên lạc điện tử liên thông cả nước?
Giải sao khuê là một tool nho nhỏ. Nhân tài kiệt xuất đang trong of chứ đâu :))

vieteuro

Xe container
Cụ nào có ảnh sổ liên lạc thời xưa ko nhỉ

pressf5

Xe buýt
Em nghĩ là chủ đề cụ chủ muốn nói là công ty làm enet Việt có phải là một Nhật cường thứ 2. Chứ không phải là làm thế nào, khó hay dễ cụ ạ. Làm một phần mềm thế này thu 15k/tháng trên 1 đầu học sinh em nghĩ là siêu lợi nhuận.

pressf5

Xe buýt
dịch bệnh nhưng bên giáo dục tân thu nhiều cái lắm
Em hóng xem có anh Chung con thứ 2 không =))
Còn phần mềm thời dịch bệnh thì nay anh phó có ý kiến rồi cụ ạ. Chờ xem sao :D

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em nghĩ là chủ đề cụ chủ muốn nói là công ty làm enet Việt có phải là một Nhật cường thứ 2. Chứ không phải là làm thế nào, khó hay dễ cụ ạ. Làm một phần mềm thế này thu 15k/tháng trên 1 đầu học sinh em nghĩ là siêu lợi nhuận.
Như dưới đấy cụ. Nhìn thì dễ nhưng vào cuộc sẽ biết, thầy của thầy sv chưa chắc đã làm được chứ là sv (nói chung chứ không tính một vài sv quá tài năng). Nghề này cứ học là làm được thì VN hóa rồng lâu rồi :))
Haha em vẫn bảo đắt không đáng tiền nhưng bảo nó là tool nho nhỏ thì xem thường quá :))

keeponlylove

Xe điện
Thấy vừa được giải năm rồi các cụ ạ. Em xem lại 1 vòng tính năng về phía phụ huynh thì chả hiểu sao thu 15k/tháng :D chắc do là phần mềm ép buộc phải dùng trong hệ thống giáo dục? Sổ liên lạc điện tử liên thông cả nước?
Chủ pm chắc nhận 3k 1 tháng thôi

Xe bọ xít

Xe container
Trình thấp thì đừng có gào lên.
Với cái loại phần mềm ấy, ngay tại VN thì gần như trường ĐH nào họ cũng tự làm 1 cái mà dùng rồi.
Tôi ngoài làm về Soft, còn là 1 GV đại học. Ông đã từng làm những cái đấy bao giờ chưa mà gào lên.
Cũng xin chia buồn với Cụ, đó là Cụ đang tranh luận với cối xay gió, lý luận cùn, vòng vo với mớ kiến thức hỗn độn từ đời sống, từ mạng ảo lại tưởng là cao siêu.
Trước khi tranh luận Cụ cũng nên xem qua "Wikipedia trên OF" rồi "profile" rồi "google". Một cái nick mà chạy hơn 40.000km thì hỏi có được 1% còm là kiến thức hay ko, hay 99% là lòng vòng nhưng tỏ ra hiểu biết ??? Khi tranh luận với người ngu, người nghe sẽ ko biết ai là khôn ai là ngu vì họ đã kéo kiến thức ta bằng họ. Sự nhiệt tình + ngu dốt nó tạo ra hơn 40.000km chắc Cụ search lại sẽ hiểu thôi, tránh như tránh hủi mà nó cứ dây dưa còm vào và cao ngạo tỏ ra hiểu biết bởi đâu biết mình ngu đâu, những người ko lắng nghe và luôn vỗ ngực thì mọi sự giải thích và dạy dỗ đối với họ là hoàn toàn vô ích, như nói với người máy mà thôi.....

phucbqp

Xe hơi
Hi cccm,

Em vừa đc biết tin giật gân, phí sử dụng phần mềm enetViet là 15k/tháng x 8 tháng = 120.000 vnđ.

Là một người làm phần mềm lâu năm em có thể khẳng định, đây là là phần mềm có giá trị nhất VN hiện tại. Và nếu xếp tốp trả tiền bản quyền, có lẽ nó còn cao hơn cả bản quyền HĐH Windows của Microsoft.

Mà ko biết, làm ra cái phần mềm này có cần đến 2 lập trình viên ko nữa.
Đúng là kiếm tiền không khó thật.
Đồng ý rằng cty nào làm ăn mà chẳng tính toán để có lãi. Nhưng cụ xem lại xem liệu cty phần mềm có ăn hết đc 15 k không. Chứ em nghĩ 15k đấy phải trừ tiền sms, trích lại cho nhà trường, Phòng GD, Sở GD, rồi mới đến chi phí cho cty như lương nhân viên kỹ thuật, support 24/7, chi phí datacenter, ... phần còn lại mới là lợi nhuận. Em cho rằng đây là một giải pháp thành công, nhưng có được lợi nhuận khủng hay không thì chưa chắc

Sorry_you

Xe tải
Hi cccm,

Em vừa đc biết tin giật gân, phí sử dụng phần mềm enetViet là 15k/tháng x 8 tháng = 120.000 vnđ.

Là một người làm phần mềm lâu năm em có thể khẳng định, đây là là phần mềm có giá trị nhất VN hiện tại. Và nếu xếp tốp trả tiền bản quyền, có lẽ nó còn cao hơn cả bản quyền HĐH Windows của Microsoft.

Mà ko biết, làm ra cái phần mềm này có cần đến 2 lập trình viên ko nữa.
Đúng là kiếm tiền không khó thật.
Trường con em thu 30k/tháng cccm ạ! Mới đầu e không đăng ký vì thấy không bắt buộc và thông tin không thiết thực, sau lớp post danh sách lên còn trống mỗi con mình, đành bổ sung cho đỡ lạc đàn. Nghĩ mà chán, nghề CAO QUY thật!

Chỉnh sửa cuối:

noname_star

Xe tăng
Cố mãi, lý thuyết chi cho dài dòng mô tả giải thuật lập thời khóa biểu cái thì biết ngay hiểu vấn đề đến đâu :))
Ok. Nói tiếp nhé, để các cụ khác bảo rảnh rỗi nói với ông.
Đầu vào lập thời khóa biểu gồm có:
- Kế hoạch chương trình học cho 1 kỳ (hoặc nửa kỳ) do bộ môn lựa chọn (bao gồm số môn học, số tiến trình, giáo viên ( mỗi lớp gồm 1GV và 1 TG). Bao gồm thời gian lên lớp, thời gian ôn tập, thực hành, thời gian thi.
- Danh sách lớp học (các lớp học đông thì phải tách).
- Danh sách các phòng học (có số lượng tối đa sv).
- Kế hoạch chia ca, tiết.
- Danh sách đăng ký học theo tín chỉ (nếu có).

Có cần phải nói cụ thể cách chia ko? Hay cần thêm cách tính cân bằng tải nữa?

cobra77

Xe buýt
Trường bọn nhóc nhà em cũng bị ép dùng, năm ngoái có dùng rồi em thấy apps như cđb. Năm nay chắc bị kpi ép dùng, báo phải trả phí nhưng chưa rõ phí thế nào.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ok. Nói tiếp nhé, để các cụ khác bảo rảnh rỗi nói với ông.
Đầu vào lập thời khóa biểu gồm có:
- Kế hoạch chương trình học cho 1 kỳ (hoặc nửa kỳ) do bộ môn lựa chọn (bao gồm số môn học, số tiến trình, giáo viên ( mỗi lớp gồm 1GV và 1 TG). Bao gồm thời gian lên lớp, thời gian ôn tập, thực hành, thời gian thi.
- Danh sách lớp học (các lớp học đông thì phải tách).
- Danh sách các phòng học (có số lượng tối đa sv).
- Kế hoạch chia ca, tiết.
- Danh sách đăng ký học theo tín chỉ (nếu có).

Có cần phải nói cụ thể cách chia ko? Hay cần thêm cách tính cân bằng tải nữa?
Cụ thể nhé chứ chung như vậy chả đúng đề bài. Trường có x giáo viên của y bộ môn và z lớp được chia ra học sáng chiều mô tả sơ giải thuật xếp TKB đi (không trùng, giờ trống tối ưu, số buổi đến lớp tối ưu, số tiết môn chính không quá 2t/ buổi và không ngắt quãng trong 1 lớp, ... ). Thử xem nhưng đừng gạch đầu dòng như trên mà đi vào chi tiết nhé :))

noname_star

Xe tăng
Giải thưởng đâu phải cho phần mềm to hay nhỏ đâu cụ. Giải sao khuê là giải dành cho Cty có thành tích, giải pháp cụ ạ. Còn thành tích dựa vào gì thì em chưa rõ. Giải pháp nhỏ mà hay thì vẫn đc giải chứ ạ. Cái này ko liên quan to hay nhỏ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Giải thưởng đâu phải cho phần mềm to hay nhỏ đâu cụ. Giải sao khuê là giải dành cho Cty có thành tích, giải pháp cụ ạ. Còn thành tích dựa vào gì thì em chưa rõ. Giải pháp nhỏ mà hay thì vẫn đc giải chứ ạ. Cái này ko liên quan to hay nhỏ.
haha tự tưởng tượng ra à? :))

loxoinoc

Xe tải
Độ hot của chủ đề ko kém gì chung kết bóng bàn đơn nam olympic

pressf5

Xe buýt
Trường con em thu 30k/tháng cccm ạ! Mới đầu e không đăng ký vì thấy không bắt buộc và thông tin không thiết thực, sau lớp post danh sách lên còn trống mỗi con mình, đành bổ sung cho đỡ lạc đàn. Nghĩ mà chán, nghề CAO QUY thật!
15k em đã thấy vớ vẩn, giờ 30k em thấy càng vớ vẩn hơn. Nhưng nói thế là phần mềm này ko phải là triển khai theo hệ thống giáo dục, mà là chào bán cho nhà trường. Nhà trường cũng bảo học sinh ai thích dùng thì dùng(thực tế là gần như bắt dùng). Thế thì chả có Nhật Cường nào ở đây, chỉ là một công cụ quản lý của nhà trường phục vụ việc quản lý học tập. Em nghĩ nó lại giống chương trình sữa học đường, em nào uống thì uống. Nhưng khác là sữa học đường được trợ giá :D

thichduthu2011

Tầu Hỏa
15k em đã thấy vớ vẩn, giờ 30k em thấy càng vớ vẩn hơn. Nhưng nói thế là phần mềm này ko phải là triển khai theo hệ thống giáo dục, mà là chào bán cho nhà trường. Nhà trường cũng bảo học sinh ai thích dùng thì dùng(thực tế là gần như bắt dùng). Thế thì chả có Nhật Cường nào ở đây, chỉ là một công cụ quản lý của nhà trường phục vụ việc quản lý học tập. Em nghĩ nó lại giống chương trình sữa học đường, em nào uống thì uống. Nhưng khác là sữa học đường được trợ giá :D
Chưa thấy tính độc đáo nên trả phí là không đáng nhưng vẫn có khách hàng là do tâm lý PH nể nhà trường thêm nữa cũng không quá đắt nên tặc lưỡi cho qua :))
Cái này phục vụ cho quản lý là chính (cũng kiểu cho có nhưng chấp nhận cho có cũng sẽ có ... :)) ) còn phụ huynh đúng ra không liên quan nhưng là người phải đóng tiền. PH chỉ nhận thông báo, chat qua chat lại với giáo viên thì zl còn thông dụng hơn và ... miễn phí. Được thời gian đầu thôi và con số thực may ra bằng 1/10 quảng cáo ngoài ra nếu không có chức năng đột phá (hỗ trợ học online chẳng hạn) mà vẫn chỉ có vậy thì khó tồn tại. Sự bắt tay trường, phòng, sở mang tính lợi ích hết xôi rồi việc chứ không phải số má hay thuyết âm mưu gì ở đây :))

noname_star

Xe tăng
Cụ thể nhé chứ chung như vậy chả đúng đề bài. Trường có x giáo viên của y bộ môn và z lớp được chia ra học sáng chiều mô tả sơ giải thuật xếp TKB đi (không trùng, giờ trống tối ưu, số buổi đến lớp tối ưu, số tiết môn chính không quá 2t/ buổi và không ngắt quãng trong 1 lớp, ... ). Thử xem nhưng đừng gạch đầu dòng như trên mà đi vào chi tiết nhé :))
Nói chuyện với ông mệt nhỉ. Cách sắp xếp thì có 2 thuật toán đc sử dụng thông dụng nhất là GAS và Graphics. Trong đó tính load balancing theo 1 vài tiêu chuẩn: trung bình nhỏ nhất, cực trị điểm lồi nhỏ nhất,...
Mà thực ra tài liệu viết đầy đó. Tôi cá là ông cũng méo biết mấy cái này. Bày đặt vặn vẹo.