Phân tích quyền hạn của thanh tra giao thông

batmancar

Xe điện
Bẩm các cụ! Dạo này xe em chạy vận tải mà bị ttgt phạt nhiều quá, em muốn hỏi là ttgt có quyền hạn như vậy không ạ! Các cụ vào phân tích cho em với! Vod các cụ !

phong_qh

Xe buýt
Em cũng chả biết nên em hỏi anh gúc anh ấy bảo dư lày !

Điều 4. Dừng phương tiện giao thông đường bộ

1. Dừng phương tiện giao thông đường bộ trong trường hợp cấp thiết để kịp thời ngăn chặn hậu quả có thể xảy ra đối với công trình đường bộ theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 86 Luật Giao thông đường bộ, cụ thể như sau:

a) Phương tiện giao thông đường bộ đang lưu hành có dấu hiệu vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường bộ;

b) Phương tiện giao thông đường bộ đang lưu hành có dấu hiệu vượt khổ giới hạn cho phép của cầu, đường bộ;

c) Xe bánh xích lưu thông trực tiếp xích trên đường làm hư hại đường bộ;

d) Phương tiện giao thông đường bộ đổ đất, vật liệu xây dựng, các phế liệu khác trái phép lên đường bộ hoặc vào hành lang an toàn đường bộ.

2. Dừng phương tiện giao thông đường bộ để đình chỉ hành vi vi phạm theo quy định tại Điều 53 của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính: khi phát hiện hành vi vi phạm hành chính thuộc thẩm quyền xử phạt của Thanh tra đường bộ quy định tại Nghị định của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, Thanh tra đường bộ đang thi hành công vụ yêu cầu người điều khiển phương tiện vi phạm dừng phương tiện để lập biên bản và tiến hành xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật.

3. Khi dừng phương tiện giao thông đường bộ, Thanh tra đường bộ có trách nhiệm sau đây:

a) Yêu cầu người điều khiển phương tiện xuất trình các giấy tờ liên quan;

b) Cân, đo, đếm để xác định tải trọng trục xe, tổng trọng lượng xe, kích thước hàng hóa, khổ giới hạn của phương tiện và ghi rõ vào biên bản vi phạm (nếu có);

c) Lập biên bản theo quy định và tạm giữ các giấy tờ liên quan để bảo đảm việc xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật;

d) Quyết định xử phạt vi phạm hành chính và quyết định cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật;

đ) Yêu cầu người điều khiển phương tiện hạ tải ngay phần quá tải, dỡ phần quá khổ, lắp guốc vào bánh xích; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do hành vi vi phạm hành chính gây ra;

e) Yêu cầu người điều khiển phương tiện dọn chuyển ngay phần đất, vật liệu xây dựng, các phế liệu khác đã đổ trái phép lên đường bộ hoặc hành lang an toàn đường bộ;

batmancar

Xe điện
Vậy cái a của điểm 1 là căn cứ vào tải trọng đường hay tải trọng xe so với trọng lương xe chở hàng? Cái này em ko rõ!

drumer

Xe tăng
thanh tra gt là chuyên phang xe tải với taxi mà cụ.

batmancar

Xe điện
Dạo này ttgt các huyện nhiều như ợn con, thế này sao mà xe tải sống dc, chán chang buồn làm ăn nữa!

phong_qh

Xe buýt
Vậy cái a của điểm 1 là căn cứ vào tải trọng đường hay tải trọng xe so với trọng lương xe chở hàng? Cái này em ko rõ!
trọng tải/ trục.
nguy hiểm nhất là câu "có dấu hiệu..."

Chỉnh sửa cuối:

batmancar

Xe điện
Ý của em là cái khoản đó ko rõ ràng ví dụ đường chỉ cho xe chạy tổng tải trọng là 10 tấn nhưng xe em là 2.5 tấn và chở 5 tấn vậy là vượt 2,5 tấn so với tải trọng đc phép chở của xe nhưng ko vi phạm trên 10 tấn của đường đó! Vậy là có bị phạt ko? Csgt thì đc phạt vì xe chở quá tải so với thiết kế còn ttgt có đc phạt như vậy ko?

xetainamdinh

Xe hơi
Em cũng giống cụ thôi. Toàn bị Đập mà không biết phải làm sao. Kinh nhất là đường PVĐ

Mr.blackvn

Xe đạp
Chưa cụ nào khai thông rõ vấn đề này để mọi người biết à :(