Thảo luận Phân vân chọn mua Outlander 2022?

Truongban8x

Xe hơi
E cũng định đầu tháng sau có thời gian là đưa vợ đi chốt luôn cụ ah.
Nhà E chắc kg ham đổi xe đâu, lần đầu mua xe mong chọn luôn dc con xe ổn, sử dụng dc 5-10 năm trở lên càng tốt, xe cũng chỉ là phương tiện phục vụ mình thôi, cứ ngoan, lành, phục vụ tốt là sướng rồi, mình càng kg phải bận tâm và mất thời gian về nó càng tốt.
Còn nếu có nhỡ vài 3 năm ham xe khác thì để lại cho người quen cũng đỡ tiếc cụ ạ.
Nếu cụ không khó tính về mặt thẩm mỹ nội thất xe Out thì mua Out cũng ok mà. Với số tiền đó cụ sẽ không mua được loại xe 5+2 hàng ghế nào có tính năng tương đương như Out (trừ xe tàu hay xe cũ), tuy nhiên hàng ghế thứ 3 cũng chỉ phục vụ cho người từ 1m6 đổ lại thôi cụ nhé.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
E cũng định đầu tháng sau có thời gian là đưa vợ đi chốt luôn cụ ah.
Nhà E chắc kg ham đổi xe đâu, lần đầu mua xe mong chọn luôn dc con xe ổn, sử dụng dc 5-10 năm trở lên càng tốt, xe cũng chỉ là phương tiện phục vụ mình thôi, cứ ngoan, lành, phục vụ tốt là sướng rồi, mình càng kg phải bận tâm và mất thời gian về nó càng tốt.
Còn nếu có nhỡ vài 3 năm ham xe khác thì để lại cho người quen cũng đỡ tiếc cụ ạ.
chốt sớm tết có xe đi cụ ạ, rét mướt rồi, hồi mới lấy Out em còn ham tìm hiểu mua cái nọ nâng cấp cái kia, giờ chán rồi, đổ xăng là đi thôi, đến km thì đi bảo dưỡng, tháng tới chắc hẹn bảo hiểm dặm cho phát tết đi cho gọn gàng, xước 4 góc xe rồi :))

Truongban8x

Xe hơi
chốt sớm tết có xe đi cụ ạ, rét mướt rồi, hồi mới lấy Out em còn ham tìm hiểu mua cái nọ nâng cấp cái kia, giờ chán rồi, đổ xăng là đi thôi, đến km thì đi bảo dưỡng, tháng tới chắc hẹn bảo hiểm dặm cho phát tết đi cho gọn gàng, xước 4 góc xe rồi :))
Cụ nói chuẩn đấy, đợt em mới lấy xe cũng nghiên cứu lắp cam hành trình, thảm sàn, phủ ceramic, nâng cấp lốp, mua android box, bi LED gầm, trang trí xe... nhưng cuối cùng chỉ lắp mỗi cam hành trình và thảm sàn 6D, còn lại là không làm j hết, cứ để xe đi thôi. Đợi đến sát Tết thì sẽ tút tát lại bên ngoài em nó 1 tẹo để đi tết.

wagon112005

Xe tải
Kính chào các cụ,
E chuẩn bị mua xe, đang đưa Out pre 2022 vào tầm ngắm. Đọc chia sẽ và xem thực tế xe E có cảm giác chất lượng lắp ráp bản mới 2022 có vẻ đi xuống so với trước, về ngoại thất E thấy phối màu sơn bản cũ cầu kỳ và đẹp hơn hẳn bản mới, như bản màu trắng 2022 thì cản trước, hông, cản sau và viền bánh xe đều dc sơn cùng màu thân xe, cá nhân e thấy khá là xấu, rồi chất lượng trang bị thêm theo xe như cam 360, màn hình mới đều khá tệ. Liệu có phải mit đang giảm chi phí lắp ráp, chất lượng linh kiện để tăng số lượng trang bị cho xe?
Các cụ đang đi out, nhất là Out 2022 cho E vài đánh giá, nhận xét khách quan về xe với ạ?
E lần đầu mua xe với quan điểm xe là để phục vụ mình nên quan trọng nhất là nó phải lành, bền và dễ sử dụng, mua về là cứ thế đi thôi.
Tất nhiên xe nào cũng có tỉ lệ lỗi nhưng nếu mua xe về mà hay hỏng dù lặt vặt hoặc phải thăm gara nhiều, mày mò tìm cách khắc phục... là E thấy mệt rồi.
Ngoài Out ra E cũng đặt Cx5 và Crv lên bàn cân. Vậy với tiêu chí mua xe của E: lành + bền để đi lâu dài, các cụ đã sử dụng hoặc có trãi nghiệm với 3 dòng xe trên cho E nhận xét với ạ.
E biết về giá thì: Cx5 pre ~ Out pre = Crv-150tr, tuy nhiên thêm 150tr cho Crv mà những cái nhận dc cũng kg vượt trội hằn so với Out theo E cũng kg cần thiết lắm.
E cảm ơn các cụ nhiều.
2 tháng trước em cũng phân vân đúng chư cụ, đi chạy thử cx5, crv, đủ tiền lấy crv nhưng cuối cùng quyết lấy Out bản STD cả đăng ký 890tr hơn j đó. Với giá tiền đó em thấy hợp lý. Nhưng sau 2 tháng đi thấy một số lỗi sau rất khó chịu. Điều hòa đóng mở tiếng kêu cạch cạch rất to, nhựa ko chắc chắn, đi 1000km đã bị rung nhựa bên cánh lái, 2000km lại thấy rung chỗ khác cứ kêu rè rè rất khó chịu, phanh tay điện tử lúc nhả phanh kêu lục cục dưới bánh. Đi 2 tháng 2600km thấy các lỗi đó ko biết còn lỗi j nữa ko. trong khi trước đó đi Civic 10 năm vẫn thấy rất ngon. Nếu được chọn lại em sẽ chọn CRV.

TrongTung199

Xe đạp
2 tháng trước em cũng phân vân đúng chư cụ, đi chạy thử cx5, crv, đủ tiền lấy crv nhưng cuối cùng quyết lấy Out bản STD cả đăng ký 890tr hơn j đó. Với giá tiền đó em thấy hợp lý. Nhưng sau 2 tháng đi thấy một số lỗi sau rất khó chịu. Điều hòa đóng mở tiếng kêu cạch cạch rất to, nhựa ko chắc chắn, đi 1000km đã bị rung nhựa bên cánh lái, 2000km lại thấy rung chỗ khác cứ kêu rè rè rất khó chịu, phanh tay điện tử lúc nhả phanh kêu lục cục dưới bánh. Đi 2 tháng 2600km thấy các lỗi đó ko biết còn lỗi j nữa ko. trong khi trước đó đi Civic 10 năm vẫn thấy rất ngon. Nếu được chọn lại em sẽ chọn CRV.
Cảm ơn cụ.
Cứ vui với lựa chọn của mình và khắc phục thôi cụ ah , biết đâu Crv lại cũng thấy những lỗi kiểu như thế.
E dạo này cũng bận quá, kg đi xem thực tế xe dc, hy vọng sang tháng vẫn sẵn xe và giá cả hợp lý để có xe sớm.

Kietpetroland

Xe hơi
e lại thích bản 2.4 4WD của cụ chứ không thích CRV bản L gì cả :))
Rất nhiều cụ chạy out 2.0 trong các hội nhóm đã phải công nhận rằng nếu có cơ hội chọn lựa lại thì họ sẽ chọn con out 2.4 4WD. Các cụ ý bị hãng cho chạy thử xe 2.4, khi mua 2.0 lại là nỗi thất vọng. Bởi vậy, out 2.0 base chỉ là ổn trong tầm tiền giá rẻ thôi, đừng so 2.0 với CRV, nhất là bản L.

Rất nhiều cụ chạy out 2.0 trong các hội nhóm đã phải công nhận rằng nếu có cơ hội chọn lựa lại thì họ sẽ chọn con out 2.4 4WD. Các cụ ý bị hãng cho chạy thử xe 2.4, khi mua 2.0 lại là nỗi thất vọng. Bởi vậy, out 2.0 base chỉ là ổn trong tầm tiền giá rẻ thôi, đừng so 2.0 với CRV, nhất là bản L.
bản 2.4 4WD bỏ lâu rồi cụ ạ.

Truongban8x

Xe hơi
Mình thì ít so sánh xe của các hãng với nhau, chỉ quan tâm là tầm tiền này thì mình mua được loại xe nào phù hợp với mục đích sử dụng của mình nhất và dòng xe mình chọn nó chạy có ổn định và bền không thôi.

wagon112005

Xe tải
Cảm ơn cụ.
Cứ vui với lựa chọn của mình và khắc phục thôi cụ ah , biết đâu Crv lại cũng thấy những lỗi kiểu như thế.
E dạo này cũng bận quá, kg đi xem thực tế xe dc, hy vọng sang tháng vẫn sẵn xe và giá cả hợp lý để có xe sớm.
Cụ nghiên cứu thêm xem phần đồ đạc linh kiện dịch vụ thế nào nữa, lúc em mua cũng không tìm hiểu cái này.

TrongTung199

Xe đạp
Cụ nghiên cứu thêm xem phần đồ đạc linh kiện dịch vụ thế nào nữa, lúc em mua cũng không tìm hiểu cái này.
Cụ cũng kg đánh giá cao chi phí linh kiện và dịch vụ của mit đúng kg?
E có ông bạn đang đi mit, mấy năm trước nói chuyện cũng khuyên e đừng mua mit vì giá linh kiện cao, cái này thì e cũng chưa để ý đến thật.
Được cái là đại lý mit lại gần nhà e nhất trong các hãng.

TrongTung199

Xe đạp
Mình thì ít so sánh xe của các hãng với nhau, chỉ quan tâm là tầm tiền này thì mình mua được loại xe nào phù hợp với mục đích sử dụng của mình nhất và dòng xe mình chọn nó chạy có ổn định và bền không thôi.
Thì về cơ bản nhà E cũng như cụ thôi, nhưng hiện tại thì thứ tự ưu tiên của e là:
Phù hợp mục đích sd -> ổn định, bền -> số tiền bỏ ra.

Truongban8x

Xe hơi
Thì về cơ bản nhà E cũng như cụ thôi, nhưng hiện tại thì thứ tự ưu tiên của e là:
Phù hợp mục đích sd -> ổn định, bền -> số tiền bỏ ra.
Độ bền của Out em mới đi được 2 tháng nên ko đánh giá được nhiều. Tuy nhiên 05 năm trước nhà em có lấy bản Outlander sport đi 3 năm, thời điểm đó là xe nhập nên chất lượng ổn, ít hỏng vặt. Còn đối với dòng Out lắp ráp trong nước thì chắc nhờ các cụ đi lâu năm đánh giá thêm. Linh kiện thay thế hôm trước em tham khảo cũng ko đắt lắm đâu.

wagon112005

Xe tải
Cụ cũng kg đánh giá cao chi phí linh kiện và dịch vụ của mit đúng kg?
E có ông bạn đang đi mit, mấy năm trước nói chuyện cũng khuyên e đừng mua mit vì giá linh kiện cao, cái này thì e cũng chưa để ý đến thật.
Được cái là đại lý mit lại gần nhà e nhất trong các hãng.
Mới đi 2 tháng chưa phải thay thế j nhưng em cũng nghe nói linh kiện không hề rẻ. Dịch vụ thì cũng lởm khởm như bảo hãng thôi xe bình dân nên ko đòi hỏi nhiều được :D

GLK AMG 250

Xe tải
Thôi chết em rồi, em chạy thử 2.0 Pre nhưng lại cọc 2.0 CVT, không biết chất lượng nội thất có khác không cụ nhể

Truongban8x

Xe hơi
Thôi chết em rồi, em chạy thử 2.0 Pre nhưng lại cọc 2.0 CVT, không biết chất lượng nội thất có khác không cụ nhể
Cái khác dễ nhìn ra nhất là da bọc ghế, thứ 2 là các tính năng an toàn bản base bị cắt hết (cái này thì tuỳ quan điểm của từng người, có cụ bảo cần có cụ bảo ko cần thiết...), cái tiếp theo nữa là bản base ko có cửa sổ trời và chức năng sưởi ấm 2 hàng ghế đầu (2 cái này thật ra rất ít cụ dùng :D)...

TrongTung199

Xe đạp
Cái khác dễ nhìn ra nhất là da bọc ghế, thứ 2 là các tính năng an toàn bản base bị cắt hết (cái này thì tuỳ quan điểm của từng người, có cụ bảo cần có cụ bảo ko cần thiết...), cái tiếp theo nữa là bản base ko có cửa sổ trời và chức năng sưởi ấm 2 hàng ghế đầu (2 cái này thật ra rất ít cụ dùng :D)...
E thấy giá 2 bản lệch nhau nhiều thật, bản pre hơn STD 75tr thôi là đẹp.
Bản std 825tr kèm km nữa, tầm giá này chỉ số p/p thuộc top mà sao doanh số kém thật.
E thấy Mit khá nghiêm túc với thị trường vn sau thành công của xpander, set giá vừa phải mà cũng chỉ dc mỗi xpander bán chạy.

TrongTung199

Xe đạp
Mới đi 2 tháng chưa phải thay thế j nhưng em cũng nghe nói linh kiện không hề rẻ. Dịch vụ thì cũng lởm khởm như bảo hãng thôi xe bình dân nên ko đòi hỏi nhiều được :D
Thôi đến đâu hạnh phúc đến đấy cụ ah, vài năm nữa lên đời xe trãi nghiệm cái cao cấp hơn nó mới sướng.

khác nhau chút thôi cụ ơi, cái đầu tiên là cửa sổ trời không có, nếu đời 2022 là ghế nỉ thì cụ đi bọc lại da tầm hơn 6tr, táp bi cửa bản CVT cũng bọc nỉ thích thì cụ bọc lại da, mấy cái nẹp trang trí thì màu đen bóng thay vì vân các bon. Nói chung là theo cá nhân quan điểm của e thì bản CVT là quá đủ dùng rồi cụ ạ vì nó còn thêm được bao nhiêu option so với đời 2021 trở về trước như: full 7 túi khí, sẵn cảm biến lùi theo xe,...

network1

Xe tải
Out 2023 thì mọi thứ đều ngon cụ ạ nhưng mà giá chắc chắn không rẻ và chưa biết năm nào mới về đến Việt Nam.
Em đang đi Outlander và xin nêu 1 vài quan điểm cá nhân như sau
- Outlander:đúng như cụ nói là cách phối màu của bản 2022 không đẹp bằng 2021 (nhưng cái này cũng là quan điểm cá nhân), nếu cụ không thích thì có thể dán decan cho nó giống bản 2021. Ưu điểm của Out là dáng đẹp, option đủ dùng, cảm giác lái Ok, cách âm tốt nhất trong phân khúc xe bình dân. Nhược điểm: nội thất già và quá đơn giản, Camera 360 theo xe thì tệ.
- CRV: Ưu điểm: Cảm giác lái ok, tiết kiệm xăng, nội thất ok. Nhược điểm: xệ đít, ồn, giá cao. (theo em biết thì giá CRV với Out ở Mẽo nó chênh nhau có vài trăm USD thôi mà về VN nó lệch nhau đến cả 150tr)
- CX5: Ưu điểm: Option miên man, nội thất đẹp. Nhược điểm: cảm giác lái không hay bằng 2 xe trên, hàng 2 lắc ngang nhiều hơn,ồn.
Nói tóm lại thì cả 3 xe đều lành nhưng em chọn Outlander vì nó dung hòa tất cả.Chấp nhận cái nội thất già nua tý và có tiền em sẽ đi bọc lại da và làm lại nội thất sau. Đây là quanđiểm cá nhân của em thôi nhưng cho đến nay em thấyem hài lòng với lựa chọn của mình. Em cũng đã từng băn khoăn như cụ và cân nhắc giữa 3 xe, cũng yêu CRV nhưng nói thật chả tội gì phải trả chênh 1 khoản cao như vậy
Em chưa lái CX5 nhưng đã thử dòng Mazda 2 thấy cảm giác lái rất tốt, phản hồi vô lăng rất thật. CX5 cụ thấy chán ở điểm gì nhỉ, vì em nghĩ cx5 phân khúc trên thì càng phải hay hơn.
Mấy xe cụ chủ chọn thì em thấy CX5 rất hợp lý, mazda là hãng em đánh giá rất cao về dộ hoàn thiện xe, rất chỉn chu và tỷ mỉ từng chi tiết.

GLK AMG 250

Xe tải
khác nhau chút thôi cụ ơi, cái đầu tiên là cửa sổ trời không có, nếu đời 2022 là ghế nỉ thì cụ đi bọc lại da tầm hơn 6tr, táp bi cửa bản CVT cũng bọc nỉ thích thì cụ bọc lại da, mấy cái nẹp trang trí thì màu đen bóng thay vì vân các bon. Nói chung là theo cá nhân quan điểm của e thì bản CVT là quá đủ dùng rồi cụ ạ vì nó còn thêm được bao nhiêu option so với đời 2021 trở về trước như: full 7 túi khí, sẵn cảm biến lùi theo xe,...
Cảm ơn cụ! em thấy tiếc nhất là cắt mất cốp điện