Phanh có bị làm sao k nhỉ? Các cụ gthich jup nào!!!

Barak

Xe đạp
Hôm nọ, E đi con xe FC, đến ngã tư giao lộ đường sắt tắt máy (chờ lâu mà), chưa kịp kéo phanh tay thì xe cứ lùi trượt về phía sau (đường hơi dôc về phía sau mà). Vội đạp phanh chân thì chả thấy có tác dụng gì (vẫn cứ trôi về phía sau, xe tắt máy). May mà kéo kịp phanh tay ngay k thì cho xe sau vỡ ***. Thế là thế nào các cụ nhỉ? Có phải khi tắt máy thì phanh chân k còn tác dụng nữa? Mong giải thích CLEAR từ các cụ.

toanvinh_forever

Xe điện
khi cụ tắt máy thì phanh hết trợ lực, nên cụ đạp phanh cũng không đạp lút sàn được (cứng như đá :21:). do cụ làm sai thao tác thôi, ngày trước học lái xe cụ không được thầy chỉ à. khi dừng xe phải kéo phanh tay trước khi tắt máy xe. cụ cứ làm thế là ok (b)

bobom

Xe tải
ngày trước em cũng có tình trạng như vậy, bây giờ em cứ dừng xe là kéo fanh tay. hôm đó em đi FE xuống HN, đến ngã 4 ô chợ dừa gì đấy, hướng Nguyễn Lương Bàng rẽ phải vào Khâm Thiên thì dừng đèn đỏ 90 giây, lười nên em giữ phanh chân, nhưng máy vẫn nổ, đến khi chuẩn bị đi, nhả chân fanh thì xe nó lùi lại khoảng 50cm gì đấy, thấy vậy em đạp lại chân fanh mà cũng ko ăn, nhưng nhanh tay em kéo đc fanh tay chứ ko chú getzđằng sau cũng ăn đủ:P:P:P

PHU CUONG

Xe tải
Trước khi tắt máy muốn chắc ăn thì phải về số P cụ ợ, hoặc tối thiểu là phải kéo thắng tay . Chạy xe như cụ có ngày....:redface:

hanx

Xe đạp
Hôm nọ, E đi con xe FC, đến ngã tư giao lộ đường sắt tắt máy (chờ lâu mà), chưa kịp kéo phanh tay thì xe cứ lùi trượt về phía sau (đường hơi dôc về phía sau mà). Vội đạp phanh chân thì chả thấy có tác dụng gì (vẫn cứ trôi về phía sau, xe tắt máy). May mà kéo kịp phanh tay ngay k thì cho xe sau vỡ ***. Thế là thế nào các cụ nhỉ? Có phải khi tắt máy thì phanh chân k còn tác dụng nữa? Mong giải thích CLEAR từ các cụ.
Cụ cứ thêm thao tác, tắt máy làm giề *-)

Ngoc Phan XLS

Xe container
ngày trước em cũng có tình trạng như vậy, bây giờ em cứ dừng xe là kéo fanh tay. hôm đó em đi FE xuống HN, đến ngã 4 ô chợ dừa gì đấy, hướng Nguyễn Lương Bàng rẽ phải vào Khâm Thiên thì dừng đèn đỏ 90 giây, lười nên em giữ phanh chân, nhưng máy vẫn nổ, đến khi chuẩn bị đi, nhả chân fanh thì xe nó lùi lại khoảng 50cm gì đấy, thấy vậy em đạp lại chân fanh mà cũng ko ăn, nhưng nhanh tay em kéo đc fanh tay chứ ko chú getzđằng sau cũng ăn đủ:P:P:P
Cụ xem lại phanh đi! Có vấn đề nặng rồi đấy! Máy đang nổ thì phanh hoàn toàn bình thường! Xe em tắt máy phanh rất nặng nhưng đạp nổi đ.ít vẫn ăn!

ngvbang

Xe buýt
Thao tác kéo phanh tay là như thế này các bác ơi, đạp phanh (khi còn nổ máy rồi kéo phanh tay). Chứ bác tắt máy rồi mới kéo thì nó tụt dốc là phải rồi. Thêm nữa khi đi trên đường người ta không tắt máy đâu vì khi khởi động lại là quá trình tiêu hao nhiên liệu và mài mòn động cơ đều rất cao.

cuop

Xe buýt
Cụ làm dư lày thì nguy hiểm quá. Mà có tiết kiệm được mấy giọt xăng đâu. Khởi động lại còn tốn hơn.