Phanh tay ô tô tác động vào bánh nào ?

SubaruIL

Xe tải
Chẳng là em lượn trên vnexpress thấy có mục tư vấn thấy hay hay nên em quẳng lên đây cho các cụ chém

Và rất nhiều lời giải thích đã được đưa ra , một số cụ có kinh nghiệm thì nói đúng nhưng một số thì đúng là ếch ngồi đáy giếng (biết thì thưa thốt không biết thì dựa cột mà nghe ) cũng tham gia tư vấn thật buồn cười cho cái thói ta đây . ^:)^
Các cụ vào link này tham khảo nhé http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2011/05/phanh-tay-oto-tac-dong-vao-banh-nao/
Cái này e ko biết rõ, như bố e dạy thì nó tác động vào tang trống sau và trục các đăng. E thấy tác dụng vào tang trống sau là đúng rồi vì khi đề3 thấy các xe phanh tay đều nhổm mông lên, phanh chân thì ko nhổm.

BMW_X7

Xe điện
em không biết xe các cụ thế nào nhưng em đua ở trường đua F1 hay driff trong các chương trình biểu diễn cấp thế giới thì xe em đều lắp phanh tay phanh đằng sau ạ

Black Jack

Xe buýt
Website
www.goldsungroup.com.vn
Vios còi của em thì phanh tác động cả 4 B ợ, cả 4B đều là phanh đĩa !
Phanh tay thường tác động bằng phanh tang trống, em chưa được gặp xe nào tác động vào phanh đĩa cả.

Black Jack

Xe buýt
Website
www.goldsungroup.com.vn
Chủ yếu các xe thì phanh tay tác dụng vào bánh sau. Và bản thân phanh tay ko có trợ lực mà chỉ có lực tay qua dây cáp nên rất yếu so với phanh chân.
Do xe ko có phanh phụ nên thầy làm thế là làm tạm thôi, và cũng chỉ tập cho đi chậm chậm chỗ vắng xe. Chứ ra đường mà phóng lên 60-70km/h thì phanh tay nó drift luôn xe :).
Nó vẫy đuôi cá thôi Cụ?

Duyphuongstore

Xe tải
Theo cháu được biết phanh tay tác động vào bánh sau ạ. Cháu vào học hỏi kinh nghiệm

Kiabuoisang

Xe container
Phanh tay thường tác động bằng phanh tang trống, em chưa được gặp xe nào tác động vào phanh đĩa cả.
Là cụ chưa gặp mà thôi; tang trống là xưa rồi, giờ đa số sử dụng phanh tay kết hợp luôn bằng má phanh chính (vd xe honda civic từ 2006 đã làm thế rồi). Khi kéo phanh tay thì sẽ ép má phanh chính với 1 lực (thủy lực) nhất định để giữ xe đứng yên 1 chỗ. Họ làm như thế để tích kiệm chi phí hơn rất nhiều so với làm tang trống riêng cho phanh tay.
Ngoài ra, giờ còn phanh tay điện tử thì khi kéo nút phanh tay, hệ thống sẽ tực kích hoạt piston phanh ép luôn cả 4 bánh cụ nhé.
Công nghệ ô tô đã thay đổi nhiều rồi cụ ạ; chưa gặp thì rồi sẽ gặp thôi cụ ạ.

dangvannam

Xe tải
tùy xe tùy hãng mà nó 2 hay 4 bánh chứ nhỉ

Black Jack

Xe buýt
Website
www.goldsungroup.com.vn
Là cụ chưa gặp mà thôi; tang trống là xưa rồi, giờ đa số sử dụng phanh tay kết hợp luôn bằng má phanh chính (vd xe honda civic từ 2006 đã làm thế rồi). Khi kéo phanh tay thì sẽ ép má phanh chính với 1 lực (thủy lực) nhất định để giữ xe đứng yên 1 chỗ. Họ làm như thế để tích kiệm chi phí hơn rất nhiều so với làm tang trống riêng cho phanh tay.
Ngoài ra, giờ còn phanh tay điện tử thì khi kéo nút phanh tay, hệ thống sẽ tực kích hoạt piston phanh ép luôn cả 4 bánh cụ nhé.
Công nghệ ô tô đã thay đổi nhiều rồi cụ ạ; chưa gặp thì rồi sẽ gặp thôi cụ ạ.
Vậy nên em nói là thường, bác ạ. Tất nhiên là sau này công nghệ có nhiều cải tiến, sẽ có những thay đổi so với truyền thống.

Civic thì phanh tay cũng chỉ hai bánh sau thôi ạ. :)

Namtuoc9x

Xe đạp
các cụ xem trên đăng ký xe cũng có ghi đấy

dungbacauto

Xe tăng
Có tác dụng vào bánh sau c nhé

tuan.vu17

Xe tải
Muốn kiểm tra cũng rất dễ các cụ ạ. Kéo phanh tay rồi nhờ vài người xúm lại nâng bổng xe lên lấy tay lăn các bánh xe xem bánh nào lăn và bánh nào bị khóa.

Leean

Xe tăng
Muốn kiểm tra cũng rất dễ các cụ ạ. Kéo phanh tay rồi nhờ vài người xúm lại nâng bổng xe lên lấy tay lăn các bánh xe xem bánh nào lăn và bánh nào bị khóa.
Sao mà khổ đời thế hả cụ? chẳng phải lấy con đội trong cốp ra, kích nó lên và tự mình xoay bánh không được hay sao mà phải nhờ cả đám thanh niên khiêng đuôi xe lên mà vần cái bánh để biết nó có lock vì phanh tay hay không ?

Thông minh đến thế là cùng

Kiabuoisang

Xe container
Sao mà khổ đời thế hả cụ? chẳng phải lấy con đội trong cốp ra, kích nó lên và tự mình xoay bánh không được hay sao mà phải nhờ cả đám thanh niên khiêng đuôi xe lên mà vần cái bánh để biết nó có lock vì phanh tay hay không ?

Thông minh đến thế là cùng
Người ta fun thôi cụ ơi 🤣

Như xe em và các xe em từng lái thì phanh tay chỉ tác dụng lên bánh sau, và nó đơn thuần là dây phanh nên nó không thể ăn bằng phanh chân. Vì chỉ phanh vào bánh sau nên các tay drifter thường phải sử dụng phanh tay khi drift.
Em như cụ cho nhanh

formen

Xe lăn
xe em cầu trước, phanh tay 2 bánh sau, cho lên cầu bảo dưỡng quay là biết.