[Funland] Phát hiện không phải con ruột sau ly hôn, phải làm sao?

Lucas_lee

Xe tăng
Rồi vậy lúc mình chết nó vẫn được hưởng thừa kế như con đẻ của mình à cụ?
Vụ thừa kế này thì e ko rõ ạ. Vì e ko tìm hiểu luật về điều này.
Em đang nhìn dưới góc độ người lớn đối xử với đứa bé đấy thế nào và những gì đứa bé này sẽ trải qua thôi ạ.
Vì đứa trẻ hoàn toàn ko có lỗi gì, ko cớ gì mà vì người lớn sai lầm lại làm khổ đứa bé cả.
Nếu e là đứa trẻ đó, biết mình sinh ra do sự phản bội của mẹ mình và bố mình, là đứa trẻ bị "bố" mình ruồng bỏ, nhận một người xa lạ làm cha, chịu lời cay nghiệt từ người "bố" thân yêu của mình thì sẽ bị đau khổ tới cỡ nào.

Lucas_lee

Xe tăng
Đầy ông bỏ vợ, con đẻ của mình còn chẳng lết qua thăm chứ nói gì là con tu tú. Mọi lời đạo đức toàn trên mõm thôi.

Nếu có tình cảm đặc biệt thì hành xử theo kiểu đặc biệt, bình thường thì bình thường. Đứa trẻ vốn nó cũng chả biết đấy vào đâu, phụ thuộc 100% vào cách hành xử của mẹ nó và nhiều % vào thằng gọi là bố.
Hê hê, e đang giả định là ông bố này tử tế, vẫn chu cấp và thăm nom con đẻ của mình. Trường hợp này thì vẫn nên quan tâm tới đứa con tội tình kia. Vì bản chất nó đâu có lựa chọn việc sinh ra do lỗi lầm của mẹ nó đâu. Vậy nên ko có lý do gì để ruồng rẫy nó cả.
Còn nó ko phải con mình nên mình ko chu cấp tiền bạc nữa. Vầy là fair rồi ạ.

Lucky.Cat

Xe buýt
Vừa rồi ở Đắc Lắc có 2 vc ly hôn, 2 con chung do vợ nuôi, chồng chu cấp. Ly hôn xong vợ kiện ck cũ ra tòa vì đứa con thứ 2 k phải con chồng cũ, mà chính là con của chồng mới hiện tại, là ny của bà vợ trước khi lấy chồng cũ. Ông ck cũ chắc là đau lắm.
Ngày thủ đô đây cụ. Anh con nhà bác em, 2vc đang sống hạnh phúc tự nhiên vợ gây sự đòi ly dị, mỗi người nuôi 1 đứa con. Sau 1 năm đường ai đấy đi, mọi thứ có vẻ ổn ổn rồi, đang tập trung vào làm ăn thì mụ vợ cũ táng cho 1 quả xét nghiệm ADN đứa con thứ 2 không phải con ông. Lại ra tòa xử lại là 2vc chỉ có 1 con chung, để mẹ nó đi đổi họ cho nó. Ông anh lại rơi vào trầm cảm.

Xichlo2014

Xe tải
Ngày thủ đô đây cụ. Anh con nhà bác em, 2vc đang sống hạnh phúc tự nhiên vợ gây sự đòi ly dị, mỗi người nuôi 1 đứa con. Sau 1 năm đường ai đấy đi, mọi thứ có vẻ ổn ổn rồi, đang tập trung vào làm ăn thì mụ vợ cũ táng cho 1 quả xét nghiệm ADN đứa con thứ 2 không phải con ông. Lại ra tòa xử lại là 2vc chỉ có 1 con chung, để mẹ nó đi đổi họ cho nó. Ông anh lại rơi vào trầm cảm.
thân trai 12 bến nước đến là nhọ

zom8x

Xe tải
Tiền chỉ là 1 vấn đề, nhưng 1 đứa trẻ ở với mình, quấn quýt với mình mấy năm, giờ tự dưng thành ng xa lạ. Bỏ thì thương, vương thì tội. Bỏ nhưng sẽ nhớ nó da diết, càng đau lòng hơn khi nó cứ nhớ mình, gọi cho mình, tìm mình rồi gọi bố. Ai quyết tâm bỏ, chắc cũng phải mất 1 tgian mới quên đứa bé đi dc. Quên mẹ nó thì lại dễ chứ quên 1 đứa con khó hơn nhiều
Cá vào ao ta là của ta thôi phải không mợ.
Các cụ đúc kết đơn giản.
Nhưng em nghi mấy bài báo kiểu này chủ yếu do mấy ttxn đặt hàng

MuathuHN252

Xe lăn
Cá vào ao ta là của ta thôi phải không mợ.
Các cụ đúc kết đơn giản.
Nhưng em nghi mấy bài báo kiểu này chủ yếu do mấy ttxn đặt hàng
Ý e ko phải cá vào ao ta là của ta cụ ah. Đặc biệt nếu đứa nhỏ là đứa trẻ ngoan, hiểu chuyện và bình thường nó rất quấn mình thì em sẽ đau lòng. Và khó cư xử hơn thôi, vd tiền nói là ko fai con mình, ko chu cấp nữa ok. Nhưng ko ngay lập tức gạt bỏ đi dc tình cảm của mình ấy

khanhnguyen09

Xe container
Tốt nhất là các cụ of không nên đi xét nghiệm ADN, coi như cá vào ao ta là của ta rồi.:))

Chỉnh sửa cuối:

Fan gentra

Xe điện
Nếu không muốn nó hưởng tài sản của mình nếu chẳng may mình đăng xuất khỏi trái đất khi nó chưa 18 thì gửi đơn ra tòa để chấm dứt tình cha-con.
không biết có giải quyết được vấn đề nó mang họ mình ko cụ nhỉ ??xin xóa khỏi họ mình có được ko ??? :D :D :D

Raul7

Xe tải
Làm việc với ông bố thật để ông ấy chu cấp. Còn bạn thì vẫn thỉnh thoảng thăm hỏi, tặng quà nếu có tình cảm với cháu bé.

Xechaybangcom

Xe điện
không biết có giải quyết được vấn đề nó mang họ mình ko cụ nhỉ ??xin xóa khỏi họ mình có được ko ??? :D :D :D
Trừ khi cụ họ là ví dụ như Cún, Ngạc... thì còn lăn tăm chứ các họ phổ biến thì có khi nó vẫn mang họ của bố đẻ nó ấy chứ.

Lucky.Cat

Xe buýt
thân trai 12 bến nước đến là nhọ
Vâng đi BS tâm lý các kiểu, cú sốc đầu mới tạm yên thì lại bị bồi thêm cú thứ 2. Nhà bác em phải cử người canh không sợ ông điên lên đến xiên bà vợ cũ thì mệt.

trungduong2211

Xe điện
Khi đã kiện ra tòa thì có căn cứ xác đáng tòa sẽ xóa đổi họ đứa bé theo tên bố mới, kể cả đổi tên nếu đương sự đề nghị. Giấy tờ nhân thân đứa bé sẽ cấp lại, bỏ tên bố cũ, ghi tên cha đẻ mới

draqv

Xe máy
Các cụ sẽ làm gì trong trường hợp này.
Tình cảm đã trao đi thì không lấy lại được, cứ giữ tình cảm tốt là được rồi, đứa trẻ không có lỗi gì, cứ tùy tâm sở dục thôi ạ

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Vụ thừa kế này thì e ko rõ ạ. Vì e ko tìm hiểu luật về điều này.
Em đang nhìn dưới góc độ người lớn đối xử với đứa bé đấy thế nào và những gì đứa bé này sẽ trải qua thôi ạ.
Vì đứa trẻ hoàn toàn ko có lỗi gì, ko cớ gì mà vì người lớn sai lầm lại làm khổ đứa bé cả.
Nếu e là đứa trẻ đó, biết mình sinh ra do sự phản bội của mẹ mình và bố mình, là đứa trẻ bị "bố" mình ruồng bỏ, nhận một người xa lạ làm cha, chịu lời cay nghiệt từ người "bố" thân yêu của mình thì sẽ bị đau khổ tới cỡ nào.
Trách nhiệm thuộc về bố + mẹ đẻ ra nó, 100%.
Đàn ông ko bao giờ đi nuôi con thằng khác, trừ khi là ân tình gì đó rất lớn. Ngoại tình đẻ con xong bắt chồng nuôi con của bồ, ai nghe được ( trừ khi là thằng đần).
Còn đứa con, nó đen thì nó phải chịu. Oán trách thì cứ bố mẹ đẻ mà oán thôi!

draqv

Xe máy
Trách nhiệm thuộc về bố + mẹ đẻ ra nó, 100%.
Đàn ông ko bao giờ đi nuôi con thằng khác, trừ khi là ân tình gì đó rất lớn. Ngoại tình đẻ con xong bắt chồng nuôi con của bồ, ai nghe được ( trừ khi là thằng đần).
Còn đứa con, nó đen thì nó phải chịu. Oán trách thì cứ bố mẹ đẻ mà oán thôi!
nếu 2 bố con có tình cảm tốt thì phải giữ chứ cụ, dù chỉ là công dưỡng vẫn nên trân trọng, âu cũng là cái duyên, con trẻ chẳng có tội lỗi gì.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Ý e ko phải cá vào ao ta là của ta cụ ah. Đặc biệt nếu đứa nhỏ là đứa trẻ ngoan, hiểu chuyện và bình thường nó rất quấn mình thì em sẽ đau lòng. Và khó cư xử hơn thôi, vd tiền nói là ko fai con mình, ko chu cấp nữa ok. Nhưng ko ngay lập tức gạt bỏ đi dc tình cảm của mình ấy
Thế mợ mới là đàn bà.
Đàn ông thì gặp còn táng cho nhảy ngược lên ấy chứ!

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
nếu 2 bố con có tình cảm tốt thì phải giữ chứ cụ, dù chỉ là công dưỡng vẫn nên trân trọng, âu cũng là cái duyên, con trẻ chẳng có tội lỗi gì.
Quan điểm của em ko thế, next! Bảo thằng bố thật kia trả lại tao tiền + lãi ngân hàng.
Bố con cái méo gì nữa! Ko cút ngay còn đấm cho trận!

trungduong2211

Xe điện
người mẹ đã kiện ra tòa để đổi huyết thống, họ tên, nhân thân giấy tờ cho đứa con là cạn tàu ráo máng rồi, chắc không muốn qua lại nữa. Người bố cũ chắc đau nhưng sẽ qua thôi. Còn đứa bé nếu còn bé chưa nhận thức được nhiều thì nếu không qua lại một thời gian cũng sẽ quên bố cũ, còn nếu nó tình cảm sâu đậm với bố cũ, và đủ nhận thức, cảm xúc thì chắc với nó cũng sẽ là một lần khủng hoảng tâm lý.