Phia Cò 1 - Tin vào ngày mai!

Yến Đinh

Xe tăng
Quảng Ninh quê em vùng mỏ đẹp giàu bao la....
Website
www.facebook.com
Được sự phân công, em xin phép dành cho những người ở nhà một chút thông tin, hình ảnh về điểm bản chúng em đến - Phia Cò 1.

Những hình ảnh từ lúc xuất phát, các cụ mợ đã xem qua nhiều thớt, nhưng em vẫn muốn chia sẻ qua cảm nhận của em, hi vọng các cụ mợ sẽ không thấy nhàm vì cứ phải xem đi xem lại ạ :).

Sáng Mỹ Đình, lạnh, sương giăng nhưng ai cũng có cảm giác ấm áp bởi mọi người chuẩn bị xuất phát với những ngọn lửa nhỏ trong tim.

Em được xếp vào xe số 5, một chiếc xe đặc biệt và những con người đặc biệt. :) Cả đoàn chỉ có duy nhất xe chúng em có lá cờ tổ quốc bay phấp phới phía trước. Chuẩn bị

Kiểm tra máy móc lại lần cuối

5 anh em trên 1 chiếc xe Ford ( từ trái qua : anh [@Explorer;6448] , em, anh [@Stent;83161] , bạn Hạnh, lần đầu thiên tham gia OF, tạm gọi là VietCa, anh [@duongtruong;34229] ,

Đặc biệt bởi chúng em có anh Stent người đi từ SG ra tham gia chương trình, em từ QN lên, 3 thành viên còn lại đều là người của công ty Việt Ca, cái tên quen quen, em search lại thì là đơn vị ủng hộ rất nhiều hạng mục cho chương trình, và tìm được tấm ảnh này ( xin phép chủ nhân cho em cọp pi ạ )

Em thật may mắn khi có những người bạn đồng hành đầy nhiệt huyết, tấm lòng và thật chu đáo. :)

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Lên đường!

Mọi người chờ nhau ở trạm thu phí cao tốc NB-LC

Em rất ấn tượng với những chiếc xe cõng hàng xệ mít thế này, qua những đoạn đèo, đường cua mới thấy họ thật giỏi :)

Em muốn chia sẻ với mọi người mọi cảnh đẹp chúng em được chiêm ngưỡng trên đường, nhưng trình chụp ảnh auto của em và cái máy ảnh mini chẳng thể thể hiện được hết, hi vọng những người ở nhà sẽ có dịp được đi và thấy đất nước mình thật đẹp

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Xuất phát từ Bảo Lâm đến xã Nam Cao, chúng em phải đi qua 1 cây cầu treo trọng tải 1.5T, mọi người phải xuống đi bộ hết, nhưng cũng không ít xe nhầm thành 15 tấn và cứ thế phi qua. Đi trên cầu cảm giác thật là phê, dập dình bởi những vòng lăn của lốp xe, chóng mặt khi nhìn xuống dưới, nhưng cũng không làm bớt đi những cảm nhận về vẻ đẹp hoang sơ nơi đây.

xe Media này phải đến 3 đỏ mới đi được vào cầu :P

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Trên xe, 3 người bạn đồng hành ở Việt Ca đã chuẩn bị sẵn 1 thùng bánh kẹo để phát cho các em nhỏ gặp trên đường, những em ấy ở xa điểm đến lắm, nên hẳn không phải là những em sẽ được nhận quà. Một gia đình ngay bên đường, em bé trong trang phục truyền thống của dân tộc gì mà em không biết, đáng yêu quá.

Các em bé ở đây rất ngoan, khi được nhận kẹo thì nói "cảm ơn" bằng giọng ngọng líu ngọng lô, còn các mế thì nói tiếng dân tộc. Có 1 em có lẽ là sợ người lạ, hoặc ngại nên chạy vào nhà mà không dám nhận kẹo, bạn Hạnh phải theo vào tận nhà để đưa.

Em bé này xinh quá, nên chúng em ai cũng muốn chụp chung với em ấy 1 tấm ảnh làm kỉ niệm :)

Và trên đường vào xã, còn nhiều các nhóm em bé được nhận những cái kẹo, gói bánh xinh xinh, và không em nào quên cảm ơn khi nhận, các em bé ở đây thật ngoan.

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Đến xã rồi, tranh thủ chụp được vài kiểu ảnh rồi đi bốc hàng, chuẩn bị lên đường đến điểm bản.

Vẫn là những chiếc xe chất đầy hàng đến oằn cả thùng, nhìn chúng, em thấy những người lái xe ấy, họ mới oách làm sao.

Chị Hồng Lam, người phụ nữ tuyệt vời, chỉ nhìn chị thôi đã thấy ở chỉ toát lên một điều gì đó, đôn hậu, dịu dàng... không tả hết, nhưng em rất thích nhìn chị ấy. :)

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Xe chúng em được giao nhiệm vụ phụ trách điểm Phia Cò 1, nhưng do anh Stent muốn đi Phia Cò 2 nên chị Hà Linh bên NTCM được thay vào chỗ anh ấy.

Mải mê xếp hàng, chằng buộc và háo hức lên đường đến bản nên mọi người trong nhóm chẳng ai nhớ đến lấy đồ ăn trưa để mang theo, đến khi đoàn xe Phia Cò 1 và Phia Cò 2 chuẩn bị lên đường thì chúng em mới nhớ ra đồ ăn và quay lại, lúc ấy chỉ còn lại mỗi xe số 5 của chúng em.

Xuất phát cách trung tâm xã được khoảng 5-600m thì có 1 ngã 3, anh Explorer gọi cho cụ Cie

- Đến ngã 3 đi đường nào đấy anh
- Rẽ phải, rẽ phải.

Vậy là chúng em ngoặt xuống một con dốc và khúc cua tay áo, đường đất nhiều vòng cua nhưng chạy được khá nhanh

Nhưng chạy mãi mà chẳng thấy đoàn xe phía trước đâu, lại alo cho cụ Cie :

- "Cứ chạy vào trong đi, anh chờ ở cái chợ...." Thế là lại hết khúc cua ngoặt bên này qua bên kia nhưng vẫn chẳng thấy đoàn xe đang đợi đâu. Lúc này điện thoại không có sóng, đàm không thấy ai trả lời. Chạy tiếp một lúc thì thấy một đoàn xe phía trước. Đàm :

- Alo, xe bán tải phía trước có nghe được đàm không ạ....( im lặng).... Alo, alo...
- Có nghe được, có gì đấy?
- Các anh đi điểm nào đấy ạ?
(im lặng....)
- Alo, alo...
Không có trả lời... Vậy là chạy chậm lại, điện thoại cũng vẫn không có sóng, không có dân để hỏi... Chạy mãi mới gặp người dân đang làm ở ven đường, hỏi đường đi Phia Cò, chị ấy bảo phải chạy ngược lên kia, còn xa... " Vậy đây là đâu ạ" ; " Đây là Khuổi Pịat" :-s

Vậy là chúng em đi lạc đường khoảng 6-7km, lại chạy ngược lại, đến ngã 3 ấy thì chạy nốt vào con đường còn lại. Đường đi từ xã vào 2 điểm ( kể cả điểm bị đi lạc) đều chỉ gồm những khúc cua tay áo nhưng chúng em đều không có chóng mặt, say xe hay mệt mỏi, bởi xe chúng em có những bác tài thật cừ, ôm cua, cắt cua rất tròn và gọn, mấy nhân nữ chúng em đều thống nhất là rất an tâm khi ngồi xe các bác tài này.

Và đây là tài chính của chúng em

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Đường vào Phia Cò, lúc này mọi người có vẻ như ai cũng căng thẳng vì lạc đường và bị muộn so với cả đoàn nên mọi người nói chuyện với nhau ít hơn, em cũng ngại không chụp ảnh nữa. Đoạn này em xin phép chụp ảnh bằng mồm và minh họa bằng vài hình hảnh lúc quay ra vậy ạ.

Đường đi toàn dốc xuống và các vòng cua, nhưng không giống như những con đường khác, con đường này mới được làm, toàn đá dăm, qua các dãy núi và cây to, tạo vẻ hoang sơ và thực sự rất đáng sợ nếu đi 1,2 mình, em đã buột miệng " không biết nếu mình hú hú... thì có con vượn nào đáp lời không nhỉ"

Và những vòng cua thế này

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cuối cùng cũng đến được điểm bản, khi các xe đã dỡ xong hàng và đang quay đầu đi ra, còn những người đi Phia Cò 2 đã lên quả núi xa xa kia rồi.

Nơi chúng em tập kết quà tặng là nhà sinh hoạt cộng đồng ( hay nhà văn hóa...) của bản, ở Phia Cò 1 này không có chỗ nào có khoảng sân rộng để có thể tập hợp đủ 94 em mầm non và tiểu học, và cả cha mẹ các em nữa, nên chúng em không có một tấm ảnh nào chụp tất cả các em học sinh nơi đây, thật tiếc...

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Xem ảnh càng thèm đới em @Yến Đinh ời :D :D :D

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

N68

Xe điện
Xuất phát từ Bảo Lâm đến xã Nam Cao, chúng em phải đi qua 1 cây cầu treo trọng tải 1.5T, mọi người phải xuống đi bộ hết, nhưng cũng không ít xe nhầm thành 15 tấn và cứ thế phi qua.
Xem rất nhiều ảnh đoàn SABC chụp ở câu cầu này nhưng đến hnay em mới biết nó là 1.5T chứ không phải 15T.
Các ảnh tiết kiệm sơn cho cái dấu chấm ntn thì có ngày toi :(

Explorer

Xe buýt
Xem rất nhiều ảnh đoàn SABC chụp ở câu cầu này nhưng đến hnay em mới biết nó là 1.5T chứ không phải 15T.
Các ảnh tiết kiệm sơn cho cái dấu chấm ntn thì có ngày toi :(
Cái dấu chấm này bọn em nói đùa là trẻ em nó về *** trâu ném vào bác @N68 ạ :))

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Bận quá chưa sửa ảnh và public được, resized tạm vài tấm bên các cháu bé điểm bản Phia Cò 1 để góp vui với thớt của Yến Đinh

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em cảm ơn cụ [@drchinh;84940] , máy ảnh của em đến vào điểm bản thì cũng hết pin nên em xin phép được dùng những tấm ảnh của cụ để viết tiếp ạ. :)

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Phia Cò 1 trong tầm mắt của em thì chỉ có khoảng gần chục nóc nhà, còn lại là lớp học và nhà ở của các thầy cô. Phần nhiều các gia đình sống ở bên kia núi, các em học sinh phải đi bộ 3-4km để đến trường.

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Những con đường đi kiếm tìm con chữ thế này

Ngoài những đôi ủng cũ, đôi dép tổ ong sờn, vẫn còn đâu đó những đôi chân trần thế này trong mùa đông giá rét...

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Mời mợ [@Yến Đinh;194144] một ly, ngắm ảnh của mợ thèm cảm giác được tham gia cùng đoàn quá, các mợ đi theo đoàn thật tài giỏi :)

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Và cũng như thế, bên cạnh những em có tấm áo ấm để mặc, vẫn là những em bé co ro trong từng cơn gió lạnh của vùng cao Đông Bắc này.

Em bé này, hình ảnh đầu tiên là đứng run lên cầm cập trong nhà để chờ đến lượt mình đươc mặc quần áo mới, vội vàng đưa em cái áo khoác dù rằng chưa đến lượt lớp em...

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Mời mợ [@Yến Đinh;194144] một ly, ngắm ảnh của mợ thèm cảm giác được tham gia cùng đoàn quá, các mợ đi theo đoàn thật tài giỏi :)
Năm nay xác định từ nhà là đi Phia Cò 2 nên em không vác theo máy ảnh to mợ ạ, năm ngoái được anh [@mAd_lOvE;2653] , anh [@Sonrack;6764] dạy chụp ảnh, nên cũng tập tọe được tẹo, năm nay cầm cái mini đi, ảnh không được theo ý mình, tức anh ách ấy mợ :D