Phia Cò 1 - Tin vào ngày mai!

Yến Đinh

Xe tăng
Quảng Ninh quê em vùng mỏ đẹp giàu bao la....
Website
www.facebook.com
Đến đây mới phát hiện ra là có thêm 2 Ofer nữa cũng ở điểm bản cùng với chúng em, khi chúng em đang cùng vui với nhau, với các con thì cụ ấy làm công việc thầm lặng hơn, mà chẳng mấy ai để ý đến, vì các lớp học lúc đó chẳng còn ai nữa.

Vậy là những lớp học trống huơ trống hoác sẽ được kín gió mà vẫn đủ ánh sáng, những cơn gió mùa Đông Bắc cũng sẽ không thể làm các em run rẩy khi ngồi học nữa rồi.

Và 1 cậu bé 12 tuổi, cứ cầm kẹo đi loanh quanh cho các em, thật vui vì cậu bé ấy có những sự đồng cảm, sẻ chia với các em bé hoàn cảnh thiếu thốn, khó khăn hơn mình vậy.

Lúc đi chúng em đã gặp 2 bố con cụ ấy nhưng chưa kịp hỏi tên, chúng em tạm đặt cụ ấy tên là cụ "vắt cam", vì lúc dừng lại nghỉ thấy cụ ấy vắt cam cho con uống, cụ ấy thật là một ông bố tuyệt vời. :). Hai bố con cụ ấy đây.

Chỉnh sửa cuối:

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cụ " vắt cam" cứ tiếp tục quây và đóng hết các lớp học đi nhé, chúng em quay lại nhà sinh hoạt cộng đồng đây. :)

Những tấm ảnh này được chụp ngay từ đầu, vì lãnh đạo XO sau đó đã " chạy" rồi còn đâu :P

Đại diện y tế ( của tất cả các trường hay của xã em cũng không rõ nữa, vì em hỏi thì bạn ấy chỉ bảo là y tế, tiếc là em không hỏi kĩ hơn :( ) nhận tủ thuốc và thuốc cho các con.

Đây là...? Em cũng không biết ai, nhưng trông "nãnh đạo" nhà mình oách nhề :P

Việt Ca

Đi bộ
Dạ chắc cháu lớp 5 này đã có vợ rồi, tuy nhiên đang là học sinh theo học lớp 5 dù không đúng tuổi. Thành ra đồng phục không vừa bảo cháu ý là mang về cho em hoặc (cho con) ạ. hihi

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Tặng quà các thầy cô giáo, những người chiến sĩ, những người anh hùng bám bản, bám trường, những người hi sinh cuộc sống đầy đủ, hi sinh tuổi xuân của mình để nuôi dậy các con, để chăm sóc cho những búp măng, những mầm non Tổ Quốc được mạnh khỏe, được vươn xa...

Có mỗi một bóng hồng duy nhất nên anh nào cũng muốn tặng quà cho cô :D

Ở điểm Phia Cò 1 này, có một người cũng giống như drchinh, cũng giống như cụ " vắt cam", có rất ít ảnh, :). Đây là anh Quang [@duongtruong;34229], theo em được biết thì anh Quang cũng như anh Tuấn Anh (ảnh dưới) đã tham gia tất cả những chương trình của OF từ Ka Lăng 2010 đến giờ. Ở cty thì họ là những người lãnh đạo, nhưng ở đây, họ là những người có tấm lòng nhân ái, những người không ngại bất cứ việc gì để có thể mang đến cho các em niềm vui và một chút cho tương lai.

Anh Quang ngoài chụp ảnh ra thì chứ tẹo lại bị gọi " anh ơi giúp em cái này, anh ơi giúp em cái kia..." anh ấy thật hiền và dễ bị bắt nạt, thế nên cụ ấy mới bảo em đanh đá :))

Anh Tuấn Anh [@Explorer;6448]

Tặng quà và chụp hình lưu niệm với các thầy cô.

Người đội mũ là thầy Đình, người đã có 14 năm cùng vợ bám bản, bám trường. Vợ thầy cũng dạy ở đây, nhưng hôm nay cô ra xã để cùng các thầy cô ở điểm chính nấu cơm cho cả đoàn.
2 thầy giáo cao to, đẹp trai ( mặc áo đen và áo đỏ, ôm quà), em thấy thật xấu hổ khi chuyện trò với các thầy, các thầy đã giới thiệu tên rồi mà em lại quên mât. Cụ nào biết tên của 2 thầy thì nói cho em biết với ạ. Các thầy giáo rất hiền nhé, và yêu thương các con, chỉ cần nhìn cách các thầy gọi, bảo và mặc quần áo cho các con em cũng cảm nhận được tình yêu của những người thầy, cô này dành cho các con của mình.

Còn cô Bời thì chẳng cần phải giới thiệu nữa rồi, cô rất nổi tiếng trong thớt " tìm hiểu hành trình..." đọc những lời của anh Rack viết về cô, giờ lại gặp được cô giữa đời thực, cô đúng là một Chích Bông đáng yêu.

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Ai cũng vui cùng với niềm vui của các em, của bà con dân bản, chỉ có 1 người nhất định không chịu lên hình mà chỉ muốn chụp hình cho mọi người thôi. [@drchinh;84940], nếu chuyến sau mà em cùng điểm bản với anh, em nhất định sẽ chụp 1 seri ảnh của anh đấy nhá :P

Việt Ca

Đi bộ
Em mới ra nhập hội nên chưa biết tí gì, mong các cụ, mợ chỉ giáo ạ

Baoleo

Xe tăng
Tặng quà các thầy cô giáo, những người chiến sĩ, những người anh hùng bám bản, bám trường, những người hi sinh cuộc sống đầy đủ, hi sinh tuổi xuân của mình để nuôi dậy các con, để chăm sóc cho những búp măng, những mầm non Tổ Quốc được mạnh khỏe, được vươn xa...
..........
Những dòng comments tuyệt vời. (like)
Cảm ơn bác Yến Đinh

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Những dòng comments tuyệt vời. (like)
Cảm ơn bác Yến Đinh
Cháu cảm ơn cụ ạ, cháu luôn nghĩ các thầy cô nơi vùng cao, vùng sâu, vùng xa luôn là những người chiến sĩ anh hùng cùng dân bản diệt giặc đói, giặc dốt và giặc mù chữ ạ.

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Xong việc tặng quà rồi chúng em dự định sẽ nghỉ ăn trưa một lúc rồi tiếp tục công việc, lúc ấy cũng đã hơn 1h rồi. Lên bãi cỏ phía sau nhà giáo viên, mang theo đồ ăn đã được chia lúc sáng ra để ăn. Thầy Đình và cô Bời có ý muốn mời chúng em ăn bữa cơm, thầy cô định đi thịt gà nhưng chúng em không đồng ý, thôi thì có gì ăn nấy.

Trong khi chúng em ngồi ăn thì Bs Huyền và cụ " vắt cam" vẫn miệt mài làm việc, đóng nốt những tấm che mưa, che gió còn lại cho lớp học của các con. Gọi 2 anh chị xuống ăn trưa mà nhất định 2 người phải làm xong việc thì mới nghỉ.

Nhờ có sự chu đáo của anh [@Explorer;6448] và [@duongtruong;34229] mà chúng em có thể nâng bát chúc mừng thành công của chuyến đi, chúc mừng năm mới giữa trời đất bao la này, có cả bia đen dành cho phụ nữ nữa. :).

Cậu bé 12 tuổi này có tiềm năng sẽ là một thần gió của OF trong tương lai đây.

Các thầy cô cũng mang những nồi cơm nấu từ sáng ra góp vui với mọi người, bữa cơm của các thầy, các cô thật đơn giản, chỉ có món bí xào, rau xào và canh... khó khăn không chỉ ở mỗi việc đi lại, dậy dỗ, mà khó khăn đến cả từ những bữa cơm, tấm áo nữa...

Nhưng những điều ấy chẳng làm giảm đi không khí vui vẻ, mà ngược lại, mọi người rất hào hứng vì được ăn một bát cơm với rau tự trồng giữa những thịt hộp, patê, giò, bánh mì.

Và vui hơn nữa khi 1 mế đang nấu rượu mang lên cho chúng em 1 chai rượu ngô vẫn còn nóng hổi và một vài người dân bản cũng vào chung vui với chúng em. Những câu chuyện mà có khi người nói và người nghe chẳng hiểu nhau nói gì, nhưng những nụ cười và những chén rượu được nâng lên xóa tan mọi khoảng cách giữa chúng em và người dân bản. Một chú có lẽ chỉ nói được vài từ tiếng việt, cứ chúc hạnh phúc, hạnh phúc.... mãi thôi.

Mãi mới bắt được 1 tấm ảnh có hình drchinh :D

Chỉnh sửa cuối:

audiA3

Xe máy
Hoành con bà tráng quá!

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Bữa cơm diễn ra thật vui, ai cũng uống một chút mừng năm mới, hi vọng những niềm vui mới, thành công mới. Ăn xong cô Bời mời chúng em đi thăm quan một hang động gần đấy, nghe cô nói thì "chỉ đi hết quả đồi là đến, và chỉ đi đến cửa hang thôi đã thấy sướng rồi " nên mọi người ai cũng hào hứng tham gia.

Nhưng chỉ đi đến đỉnh đồi mà vẫn chưa thấy cửa hang đâu thì mọi người lại quay lại hết, chỉ còn em, chị Hà Linh, cô Bời và thầy y tế đi tiếp. Đi thêm 1 quả đồi nữa, lúc này thấy cái lớp học của các con bé tẹo, qua đoạn rừng

thì thấy thấp thoáng cái cửa hang bé tẹo thế này, nghĩ bụng không biết có gì mà cô Bời nói " đứng cửa đã thấy sướng" :D

Đến gần thì thấy lớp đá ở cửa hang giống như cái loại bánh gì mà em đã từng được ăn, cứng cứng và có nhiều lớp lớp xếp vào nhau... không nhớ nữa. :D

Và thật bất ngờ đúng là " đứng ở cửa hang đã thấy sướng", một cái hang khổng lồ, nhìn thầy cô bé xíu thế kia thì có thẻ tưởng tượng được cái hang ấy lớn thế nào, giữa núi rừng thế này.

Quả thật là rất đẹp, khác hoàn toàn với những hang động em đã được khám phá, nó không có thạch nhũ như những hang em từng thấy, mà nó như các lớp bánh xếp vào nhau ấy. Cô Bời nói hang này có thể đi xuyên qua để vế phía trường, nhưng nếu không có đèn thì dễ bị lạc lắm. Em cũng muốn bon chen khám phá xem sao, nhưng loay hoay mãi mà không trèo xuống được, lại không có đèn nữa nên đành đứng phía trên cửa hang để cảm nhận độ "sướng" thôi ạ.

Hai thấy cô chắc là " có rì đó" :P thấy họ rất tình cảm, quấn quýt với nhau như đôi chim chích vậy, thấy cô Bời rất vui, làm em từ trên " dòm" xuống cũng thấy vui cùng họ :)

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Trong khi chúng em đi thăm hang " đứng ở cửa đã thấy sướng" thì ở dưới trường, đội BSNT đã chia tay mọi người để về trước, vì cụ " vắt cam" lần đầu tiên tham gia chương trình, lần đầu tiên đi những cung đường đèo nguy hiểm đã không khỏi choáng ngợp trước phong cảnh thiên nhiên, núi rừng, và những vòng cua tay áo, cụ ấy muốn đi ra trước để được thong dong ngắm cảnh vật trước khi trời tối.

Còn lại anh explorer và anh duongtruong, bạn Hạnh thì ở lại lắp tủ sách và treo bảng ở phòng học.

và khi chúng em về đến nơi thì xếp truyện, sách vở ra để bàn giao tủ sách cho các thầy cô ( hình ảnh mang tính chất minh họa, đề nghị không chém mẫu vênh, đanh đá :P)

Nhìn cô Bời cầm từng quyển sách cho mầm non, ánh mắt rất vui, em biết là những ngày tới các con sẽ được nghe những câu chuyện, được tưởng tượng, được đắm mình trong những hình ảnh cổ tích. :)

Moving_van

Xe tăng
Website
sen.com.vn
Cảm ơn mợ [@Yến Đinh;194144] chia sẻ hình ảnh,

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Đội đi Phia Cò 2 đã về đến nơi, chúng em phải lên đường, chia tay Phia Cò, chia tay các con, chia tay bà con dân bản.

Khi nói chuyện với các con, hỏi các con có thích những bộ quần áo mới này không, có thấy ấm không, có thích cặp sách mới, đồ dùng mới không, những tiếng " có ạ" trong veo.

Hỏi các con có thích làm bác sĩ khám bệnh cho mọi người như các cô các chú không, có thích được đi phát quà như các cô các chú không, những tiếng "có ạ" đầy hào hứng.

Hẹn các con không được bỏ học, phải học thật giỏi, học lên cấp 2, cấp 3 rồi đi học đại học, để lớn lên giống các cô các chú, trở thành những bác sĩ, kĩ sư, được đi khắp nơi cùng nhau giúp đỡ mọi người, những tiếng " vâng ạ" chắc nịch.

Chúng tôi tin vào các em, tin vào thầy cô, tin vào những lời hẹn, tin vào tương lai. Những cánh tay vươn lên cao như một lời hứa hẹn, như động lực giúp các em tiến lên phía trước. Hãy tin vào ngày mai ở Phia Cò!

Tạm biệt Phia Cò, tạm biệt các con, tạm biệt những người chiến sĩ bám bản bám trường, chúng tôi có niềm tin, và chúng tôi tin thời gian tới trở lại Phia Cò, sẽ vẫn là những gương mặt ấy, nhưng sẽ là những bác sĩ, những kĩ sư, những chiến sĩ, và Phia Cò sẽ là những con phố với điện đường, với sầm uất với phát triển. Chúng tôi tin vào ngày mai bởi chính các em hôm nay.

Hi vọng các con, tất cả mọi người sẽ giữ mãi biểu tượng đẹp, biểu tượng của lòng nhân ái, và lan tỏa đến khắp mọi nơi.

MauNhiemBun

Xe hơi
Ai cũng vui cùng với niềm vui của các em, của bà con dân bản, chỉ có 1 người nhất định không chịu lên hình mà chỉ muốn chụp hình cho mọi người thôi. [@drchinh;84940], nếu chuyến sau mà em cùng điểm bản với anh, em nhất định sẽ chụp 1 seri ảnh của anh đấy nhá :P

Ảnh này mà có cụ Exflorer chụp cùng thì...khéo khéo là :D

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cảm ơn mợ [@Yến Đinh;194144] chia sẻ hình ảnh,
Cảm ơn mợ ạ, hình ảnh là của cụ [@drchinh;84940] và cụ [@duongtruong;34229] là chính ạ, em chỉ kể lại câu chuyện ở điểm bản chúng em thôi, không có gian nan, vất vả như điểm Phia Cò 2 nhưng cũng vui lắm ạ.

Moving_van

Xe tăng
Website
sen.com.vn
Cảm ơn mợ ạ, hình ảnh là của cụ [@drchinh;84940] và cụ [@duongtruong;34229] là chính ạ, em chỉ kể lại câu chuyện ở điểm bản chúng em thôi, không có gian nan, vất vả như điểm Phia Cò 2 nhưng cũng vui lắm ạ.
Lần này đi chưa kịp giao lưu với mợ, hẹn mợ lần sau nhé. Mà em thấy đi điểm trường cũng vội nữa, khéo lần sau em ngủ bản trước 1 đêm cho bình tĩnh.

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Lần này đi chưa kịp giao lưu với mợ, hẹn mợ lần sau nhé. Mà em thấy đi điểm trường cũng vội nữa, khéo lần sau em ngủ bản trước 1 đêm cho bình tĩnh.
Vâng ạ, hẹn mợ khi nào em về thủ đô nhé, hôm trước em xem cờ nhíp lão Jo làm mợ khóc rồi nhá. :P

gafquef

Xe tăng
Mợ Yến ới, hay hẹn khi nào quay lại khám phá cái hang đấy đi.

hilux14p

Xe buýt
mệ hỏi có đi ko thì e bận . thấy mấy cụ lẹp dai rủ cái thì lượn nhanh thế mợ