[Funland] Phích cắm, ổ cắm dân dụng _chất lượng hàng nội ra sao?

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Máy móc nguyên liệu khuôn mẫu đều phải nhập, nó cấp thứ gì thì làm ra thứ đó chứ có muốn cải tiến muốn tốt cũng đâu có được.

xukthal

Xe lăn
Dây lõi đơn này ngon hơn nhiều lõi, có điều đấu khó hơn
Lõi đơn này tốn đồng hơn, thi công khó hơn nhưng khả năng dẵn điện kém hơn lõi xoắn...nhưng sx thì dễ hơn và chỉ sd một số nơi thôi.

dpl

Xe lăn
Các cụ chưa tháo ổ Lioa với Điện quang loại bán phổ thông ngoài hàng rồi. Dây chính nhìn rõ to mà lõi 0,75, dây nối các ổ thậm chí còn bé hơn nữa, bảo sao cắm 2 bếp lẩu là nhảy.
Giờ nhà em toàn mua ổ chịu tải Sopoka, 40-100k (tùy ít hay nhiều chỗ cắm), xong mua đoạn dây 2,5+ phích chịu tải đấu vào. Trông hơi quê nhưng chịu tải tốt, không như mấy ông Lioa được mỗi cái mã lại còn đắt, toàn trên 100k
E toàn chơi dây 4 cho thoải mái :))
Chấp 3 nồi lẩu + 1,2 quạt cây luôn :D

dpl

Xe lăn

atoxet

Xe buýt
Các cụ chưa tháo ổ Lioa với Điện quang loại bán phổ thông ngoài hàng rồi. Dây chính nhìn rõ to mà lõi 0,75, dây nối các ổ thậm chí còn bé hơn nữa, bảo sao cắm 2 bếp lẩu là nhảy.
Giờ nhà em toàn mua ổ chịu tải Sopoka, 40-100k (tùy ít hay nhiều chỗ cắm), xong mua đoạn dây 2,5+ phích chịu tải đấu vào. Trông hơi quê nhưng chịu tải tốt, không như mấy ông Lioa được mỗi cái mã lại còn đắt, toàn trên 100k
Em cũng giống cụ. Hôm đi mua ổ cắm, ông chủ cửa hàng tư vấn dùng kiểu này, hơi mất công lắp ráp tí nhưng trâu bò hơn rất nhiều so với ổ cắm đã có sẵn dây, em để máy giặt + máy rửa bát ở lô gia, dùng cái ổ cắm cũ sờ vào âm ấm, dùng cái này thì mát rượi.

Ớt xanh

Xe điện
Cực dị ứng với phích và ổ cắm di động của Lioa, tiếp điểm đồng thì không chặt còn lỗ nhựa thì bé.
Điện thì chập chờn còn nghe rõ tiếng lạo xạo, khi rút phích ra thì đúng là cực hình.

lenhhoxung1980

Xe điện
Em cũng giống cụ. Hôm đi mua ổ cắm, ông chủ cửa hàng tư vấn dùng kiểu này, hơi mất công lắp ráp tí nhưng trâu bò hơn rất nhiều so với ổ cắm đã có sẵn dây, em để máy giặt + máy rửa bát ở lô gia, dùng cái ổ cắm cũ sờ vào âm ấm, dùng cái này thì mát rượi.
Cực dị ứng với phích và ổ cắm di động của Lioa, tiếp điểm đồng thì không chặt còn lỗ nhựa thì bé.
Điện thì chập chờn còn nghe rõ tiếng lạo xạo, khi rút phích ra thì đúng là cực hình.
Lioa xưa còn tốt. Giờ vừa ăn bớt dây, vừa nhựa kém. Có cái ổ em vừa mua về cắm đã vỡ cmnl

coolpix8700

Xe ngựa
Lõi đơn này tốn đồng hơn, thi công khó hơn nhưng khả năng dẵn điện kém hơn lõi xoắn...nhưng sx thì dễ hơn và chỉ sd một số nơi thôi.
Lõi xoắn chỉ tốt hơn với điện xoay chiều tần số cao thôi (theo lý thuyết thì chỉ truyền trên bề mặt dây dẫn), điện lưới 50hz cả 2 thể loại dây như nhau.
Lõi nhiều sợi mịn để sử dụng kéo đi, kéo lại dễ vì dây mềm, nhưng nhét vào âm tường thì lõi to khó mục hơn, nên bền hơn (tất nhiên khi đấu nối sẽ khó hơn 1 chút)!

hoavita

Xe hơi
Em thì ko rõ cụ chủ xài ổ cắm, phích cắm hàng nội là loại nào, chứ như nhà em xài mấy loại ổ cắm, phích cắm chịu nhiệt thấy cũng ok mà, ví dụ :

Sopoka 1.png
Sopoka 2.png
Sopoka 3.png
Loại này bác xài phích cắm tròn theo máy có phần cách điện phía trên gần chuôi cắm có ngày cháy nhà, lý do cắm hết phích thì phần tiếp xúc điện nó tụt xuống dưới, nhà em từng bị, cuối cùng em phải cắt bỏ cái phích cắm theo máy, xài phích thường

Giangkpi

Xe buýt
ổ cắm kèm dây Việt Nam phần lớn không có màn che, có thể sờ trực tiếp lõi đồng, giá rẻ nhưng rất nguy hiểm. Hàng Trung Quốc đều có màn che

Sat xi

Xe buýt
Dây đơn hoặc dây 7 lõi tốt hơn; nhưng không ông thợ nào muốn làm vì khó kéo trong ống; thực tế là với loại dây này em kéo thử từ dây 6mm trở lên đã rất khó; nó phù hợp hơn với kiểu đi trên máng, tiết kiệm được công làm đầu cốt và thích hợp với domino loại gài.
Lõi xoắn chỉ tốt hơn với điện xoay chiều tần số cao thôi (theo lý thuyết thì chỉ truyền trên bề mặt dây dẫn), điện lưới 50hz cả 2 thể loại dây như nhau.
Lõi nhiều sợi mịn để sử dụng kéo đi, kéo lại dễ vì dây mềm, nhưng nhét vào âm tường thì lõi to khó mục hơn, nên bền hơn (tất nhiên khi đấu nối sẽ khó hơn 1 chút)!

tieulyphidao

Xe tăng
Em trước mua cái ổ cắm kéo dài của LIOA, dùng được 02 năm thì cứ thấy chập chờn điện lúc có lúc không, kiểm tra mãi không ra, sau đó mới kiếm tra kỹ đầu dây chỗ nối vào ổ cắm, mới phát hiện mủn bột trắng ra cả lõi, thế là em boác hẳn cả dây , lõi ra kiểm tra thì thấy toàn bộ dây bị mủn trắng hết ra , nên nó gây chập chòn luc được lúc không, và dây không phải lõi đồng mà lõi nhôm các cụ nhé. Từ đó không bao giò em động vào đồ LIOA nữa.

lenhhoxung1980

Xe điện
Em trước mua cái ổ cắm kéo dài của LIOA, dùng được 02 năm thì cứ thấy chập chờn điện lúc có lúc không, kiểm tra mãi không ra, sau đó mới kiếm tra kỹ đầu dây chỗ nối vào ổ cắm, mới phát hiện mủn bột trắng ra cả lõi, thế là em boác hẳn cả dây , lõi ra kiểm tra thì thấy toàn bộ dây bị mủn trắng hết ra , nên nó gây chập chòn luc được lúc không, và dây không phải lõi đồng mà lõi nhôm các cụ nhé. Từ đó không bao giò em động vào đồ LIOA nữa.
Muốn yêu nước cũng khó cụ nhỉ?

Oteconde

Xe buýt
Không rõ khả năng dẫn điện của cụ là gì, nhưng khả năng dẫn điện mà em được hiểu là độ dẫn điện thì chỉ phụ thuộc vào 3 yếu tố: chiều dài, tiết diện, và điện trở của Vật liệu.
Vì vậy em khẳng định Nếu cùng chiều dài, cùng vật liệu và cùng tiết diện, thì là dẫn điện như nhau cụ nhé.
Thực tế dây đơn dẫn tốt hơn, vì không có khe hở. (cụ bện, xoắn 10 dây bé ntn thì cũng vẫn có khe hở đồng thời kéo dài dây)

xukthal

Xe lăn
Không rõ khả năng dẫn điện của cụ là gì, nhưng khả năng dẫn điện mà em được hiểu là độ dẫn điện thì chỉ phụ thuộc vào 3 yếu tố: chiều dài, tiết diện, và điện trở của Vật liệu.
Vì vậy em khẳng định Nếu cùng chiều dài, cùng vật liệu và cùng tiết diện, thì là dẫn điện như nhau cụ nhé.
Thực tế dây đơn dẫn tốt hơn, vì không có khe hở. (cụ bện, xoắn 10 dây bé ntn thì cũng vẫn có khe hở đồng thời kéo dài dây)
Điện nó dẫn trên bề mặt dây dẫn cụ ạ. Cùng trọng lượng đồng thì dây xoắn dẫn tốt hơn dây đơn.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Vn ta có rất nhiều công ty sx đồ điện dân dụng, nhưng nói thật là làm ra cái phíc cắm với cái ổ cắm dân dụng nó chưa đạt yêu cầu về độ bền, thẩm mỹ, độ hoàn thiện.... Dùng thời gian như răng bà lão.

Các cụ ít nhiều từng đi mua cái công tắc quả nhót, cái phích cắm và từng dùng rồi chắc chung ý kiến.
Mình ko bài bác hàng nội nhưng hãy nhìn sp của hàng xóm để học hỏi, mổ cái phíc cắm ,ổ cắm của họ ra thiết kế rất ok, nét, bền....
Qua sử dụng 2 năm hãng này, mình mới ôm thêm 1 mớ về dùng, mình ko bán, cụ nào tham khảo thì lên Shopeee
Nhân tiện bài cụ chủ, Cái hàng trên tay cụ chủ là của 1 trong các em gọi là nhà máy đi cho đúng. Sản xuất ổ cắm dân dụng toa nhất ttrung quốc rồi. Các cụ khác co nhu cầu ổ cắm - công tắc cho trung cư - khách sạn - nhà riêng,… cao cấp. Hoàn toàn có thể tham khảo nhà máy sản xuất “ em để dưới chữ ký”.

rav4_2010

Xe buýt
Hàng Sapoka này dùng khá ổn và trâu. Em có 1 cái bếp 3000w, cắm với rút hằng ngày mà vẫn tải đc. Nhưng gần đây sau 2 năm thì chân nó bị chập, có lần đang chạy bếp đc 30p thì tự tắt. Chắc là nó quá tải
View attachment 8079772
Em cũng công nhận dùng con này ngon, dòng cao... nhưng em dùng mạnh quá nên cái chỗ mầu vàng nó bật ra.