Philippines - điểm đến của dân bụi

thanktn

Xe tăng
Đầu năm nay, hãng hàng không Cebu Pacific mở lại chuyến bay Hà Nội và liên tục khuyến mại 50% giá vé. Sẵn có máu me trong người, em quyết săn lùng vé khuyến mại đến Phil một lần cho biết.
Trước chuyến đi này, theo những thông tin về mà em tìm được thì Philippines là đất nước ngàn đảo, đất nước của núi lửa, xã hội phân hóa giai cấp rất rõ rệt, tắc đường là một đặc sản của thủ đô Manila. Những thông tin này được xác nhận lại sau chuyến đi này của em. Tuy nhiên, bên cạnh đó thiên nhiên ở Phillipines còn khá hoang sơ và rất đẹp, dịch vụ du lịch thuận tiện, giá cả cũng khá dễ chịu, thậm chí là rẻ. Có lẽ điều đó làm Philipines là điểm đến ưa thích của dân du lịch bụi với nhiều điểm đến trên rừng và xuống biển.

Chuyến bay Hà Nội Manila bay vào giờ rất hiểm 1h00 sáng, trễ giờ là chuyện bình thường.

Check-in tại sân bay quốc tế Nội Bài.

Tranh thủ chợp mắt trước chuyến bay dài.

Ấn tượng đầu tiên về máy bay hãng Cebu Pacific là nội thất khá cũ, lượng hành khách cũng không nhiều, tha hồ nằm ngồi trên hẳn một hàng ghế suốt chuyến bay. Nhưng thỉnh thoảng các em tiếp viên lại bật đèn lên mời chào hành khách mua hàng như các hãng hàng không giá rẻ khác nên rất khó ngủ.

Em Tiếp viên hướng dẫn an toàn bay.

Thời gian bay từ Hà Nội đến Manila là 3 tiếng, giờ ở Phil sớm hơn Việt Nam 1 tiếng, đến Manila là tầm 5h sáng nhưng thành phố vẫn rực ánh đèn.

------------------
Em xin dành ít đất post những thông tin mà các cụ hỏi vào đây cho các cụ. Cụ nào muốn xem ảnh thì bỏ qua phần này cứ kéo xuống dưới xem tiếp.

Ngày xưa bay Manila, em phải transit Hongkong. Vé Máy bay cụ mua thế nào.
Vé máy bay khứ hồi khoảng 150 USD bao gồm cả mua bảo hiểm, đặt chỗ, ký gửi hành lý. Cụ nào may mắn tìm được giá tốt nhất khéo chỉ hơn 2 triệu một ít là có vé khứ hồi rồi.

Cụ chủ chụp bằng máy ảnh gì mà chất thế? Phải thừa nhận là góc chụp, ánh sáng... đều rất đẹp. Mà khi nào kết thúc chuyến đi, cụ chủ cho e biết cách thức, tổng thiệt hại nhé. E thấy phong cảnh đẹp quá, đang có ý định rủ Gấu đi 1 chuyến!
Đến Philippines thì đi vào mùa khô từ tháng 12 đến tháng 5 là đẹp nhất, các tháng còn lại thì dễ bị dính phải bão mà bão ở Phil thì mạnh thôi rồi, nếu không có bão thì cũng hay có những cơn mưa bất chợt ùn ùn kéo đến làm ảnh hưởng đến lịch trình.
Tổng thiệt hại cho chuyến đi này của em là gần 10 triệu VNĐ cho 4 ngày, 4 đêm. Trong đó có 4,5 triệu cho máy bay, 1,5 triệu cho KS, còn lại là tiền vé, xe cộ đi lại và ăn uống,... Em tính lại có thể tiết kiệm hơn từ 1 đến 2 triệu khi trừ đi tiền bảo hiểm, đặt chỗ, tiền hành lý, tiền xe (em đi taxi nhiều, và cũng không trả giá nhiều), tiền ngu khi đi tour tham quan bằng xe đạp 3 bánh (nó tính giá chát quá).

Chào cụ, sao cụ book kiểu gì mà rẻ thế hả cụ? Em vừa thử nghía cái mạng CebuPacific cụ bẩu mà chỉ riêng vé khứ hồi vào đầu tháng 12 này đã tốn chục triệu của em rồi? :(

Em là em thích nhất những nơi biển xanh cát trắng nắng vàng dư thế đới...
Hiện tại chặng Hà Nội - Manila không có khuyến mại nên book vé là đắt rồi. Phải đợi khi nào khuyến mại 50% trở lên cho chặng Hà Nội Manila khứ hồi. Đó là chặng bay thứ nhất.

Chặng bay thứ 2 là Manila - Boracay. Cũng phải rình đợt khuyến mại. Kinh nghiệm của em thì chỉ có chặng bay Mania - Boracay (Caticlan) là có khuyến mại, bay chiều ngược lại chẳng bao giờ có khuyến mại. Vì thế muốn có giá rẻ thì phải bay từ sân bay Kalibo cách Boracay khoảng 80km. Yên tâm là từ sân bay Kalibo đến Boracay hay ngược lại luôn có sẵn xe buýt, xe van thậm chí muốn đi vé giá rẻ thì bằng xe jeepney cũng có. Khi trước em tìm thì vé máy bay từ Boracay về Manila là khoảng 4500-5000 piso nhưng khi bay từ Kalibo về Manila em chỉ mất có 1100 piso cộng thêm 200 piso tiền vé đi xe van từ boracay đến sân bay kalibo.

Các hãng hàng không giá rẻ ở sân bay Kalibo là Cebu Pacific, Zest Air (rẻ nhất đấy), airphilexpress

Chỉnh sửa cuối:

thanktn

Xe tăng

Hàng check-in hải quan tại sân bay Ninoy Aquino hiện đại, dài thẳng tắp, số lượng cửa ăn đứt Nội Bài. Mới sáng sớm nên vắng người.

Các đồng chí Hải quan đang kiểm tra giấy tờ của em. Vì trùng tên với một nghi can truy nã quốc tế nào đó nên thủ tục thông quan của em kéo dài tới 30 phút. Cũng may là qua. Nó mà gọi vào phòng riêng thì em khai hết. Phù.

thanktn

Xe tăng

Ra khỏi cổng là tìm quầy đổi tiền ngay. Tiền piso của Philippines đây, nhiều màu sắc đẹp lắm.

Sảnh đến của sân bay.

roro

Xe tăng
Em đến Phi năm 07, bọn HQ ở cửa ra vào rất láo lếu toàn xin ô ba ma lẻ, cụ có bị xin không? :D
Ảnh cụ đẹp lắm, tiếp tục đi cụ ơi.

puma2006

Xe tải
Ảnh cụ đẹp thế. Thời buổi khó khăn này, cụ có đủ tiền đi phượt, thích nhỉ

thanktn

Xe tăng

Ra bãi xe lấy xe đi về.

Cụ nào ở khách sạn 5 sao ngay gần sân bay này thì sẽ có dịch vụ đón tận nơi.

Bãi để xe trước sân bay.

Taxi sân bay. Muốn đi taxi thì phải mua vé và xếp hàng chờ đến lượt mới được lên.

Ở đây, nhà vệ sinh họ gọi là Comfort Room. Cụ nào hỏi Toilet hay WC là họ chả hiểu gì.

Đây là xe Jeep tự chế. Ở Manila có nhiều xe tự chế dùng để chở hành khách như là một phương tiện giao thông công cộng mà họ gọi là xe Jeepney.

fuxe

Xe container
Ảnh cụ chất quá :x

thanktn

Xe tăng
Em đến Phi năm 07, bọn HQ ở cửa ra vào rất láo lếu toàn xin ô ba ma lẻ, cụ có bị xin không? :D
Ảnh cụ đẹp lắm, tiếp tục đi cụ ơi.
Em không bị xin tiền gì cả, trong lúc ngồi đợi họ làm thủ tục kiểm tra, có một đồng chí đến tám chuyện rất vui vẻ.

Ảnh cụ đẹp thế. Thời buổi khó khăn này, cụ có đủ tiền đi phượt, thích nhỉ
Ít tiền mới đi phượt mà cụ. Mua vé máy bay giá rẻ, book khách sạn trước mấy tháng để hưởng khuyến mại.

thanktn

Xe tăng
Lượn lờ thăm quan sảnh đến của sân bay em chút rồi em lại vào sân bay ăn sáng, tiếp tục checkin nối chuyến bay đến đảo đến đảo du lịch Boracay luôn. Đọc thông tin bên phượt thấy đảo này đẹp quá, bãi biển được liệt vào một trong 10 bãi biển đẹp nhất châu Á do du khách bình chọn. Nghỉ hè là phải ra biển, em quyết đến luôn nơi này.

Sân bay Ninoy Aquino có 4 terminal, mỗi terminal có các hãng hàng không khác nhau khai thác. Terminal 3 là Terminal lớn nhất và hãng hàng không lớn nhất Philippines khai thác tại đây.

Không cần phân biệt quầy làm thủ tục checkin

Có 2 khu làm thủ tục như thế này.

Phi hành đoàn có em phi công xinh thế :P

thanktn

Xe tăng

Sân bay đến là Boracay có chiều dài đường băng ngắn nên phải bay bằng máy bay cánh quạt dư này.

Máy bay của hãng khác AirPhilExpress

Em tiếp viên trên chuyến bay này rất xinh, chân lại dài. Da trắng nữa thì quá ổn áp. :P. Tìm được em gái Philippines da trắng rất khó.

thanktn

Xe tăng
Boracay là hòn đảo nhỏ với chiều dài đảo chừng 7km & chiều ngang chưa đến 2km với tổng diện tích hơn 10km vuông nằm cách thủ đô Manila của Philippines về phía nam chừng gần 400km.

Một số đảo lân cận chụp từ trên máy bay

Đây là hòn đảo Boracay

Ấn tượng đầu tiên khi nhìn xuống khu vực này của em là nước xanh ngắt

1.5G

Xe tải

thanktn

Xe tăng

Nhà ga sân bay Boracay khá đơn giản.

Hạ cánh xuống sân bay là lúc 11h trưa, nắng rất gắt nhưng gió biển to thổi vào mát rượi. Mấy em gái giữa váy chặt quá không thì em cũng có một vài kiểu ảnh tốc váy. :D

Đảo Boracay là điểm đến thiên đường của các đôi tình nhân.

Đảo Boracay không có sân bay nên sân bay Boracay nằm trên một đảo lớn ngay cạnh. Để đến đảo Boracay em phải đi xe Tricycle từ sân bay ra bến thuyền, đi thuyền ra đảo, rồi lại đi xe tricycle từ bến thuyền đến khách sạn. Một xe tricycle này họ bán vé ngay tại sân bay với giá 80 piso (khoảng 40k VNĐ), mỗi xe chở được khoảng 4-5 người.

Đến bến thì mua vé thuyền ra đảo và kèm theo cả phí môi trường nữa. Họ bán vé trọn gói ở sân bay nên em mua sẵn ở đó rồi.

Chỉnh sửa cuối:

thanktn

Xe tăng
Vé máy bay khứ hồi khoảng 150 USD bao gồm cả mua bảo hiểm, đặt chỗ, ký gửi hành lý. Cụ nào may mắn tìm được giá tốt nhất khéo chỉ hơn 2 triệu một ít là có vé khứ hồi rồi.

thanktn

Xe tăng

Nhìn từ bến thuyền ra biển đây.

Bến thuyền.

Thuyền có dàn tre hai bên như này lúc đầu em tưởng là để giữ thăng bằng. Nhưng sau đó mới thấy thêm một tác dụng nữa của các dàn tre này là để cho khách du lịch bước từ tàu xuống biển để tắm hay lặn biển.

Nước biển xanh tuyệt

Bến tàu phía đảo Boracay

thanktn

Xe tăng

Là đảo du lịch nhưng vẫn có dân cư sinh sống và nhiều trường học. Trước mỗi trường học đều có biển cảnh báo như thế này.

Cặp tình nhân hưởng tuần trăng mật?

Phương tiện di chuyển chính trên đảo là xe tricycle như em đã nói ở trên. Nó như là một phương tiện giao thông công cộng, với điểm dừng tại các điểm chỉ dẫn trên. Nhưng mà em thấy dân Phil như dân Việt Nam, muốn bắt xe chỗ nào cũng được chả cần phải theo chỉ dẫn. Mỗi lần lên xuống là 10 piso đi từ đầu đường đến cuối đường chính của đảo luôn. Tuy nhiên muốn đi từ bến thuyền vào khu trung tâm thì phải thuê một xe riêng với giá 100-120piso.

thanktn

Xe tăng
Sau gần 12 tiếng đồng hồ di chuyển 6 chặng với đủ loại phương tiện từ máy bay tới oto, xe gắn máy ba bánh tricycle, thuyền, em mới đến được khu du lịch đảo Boracay. Đảo này có nhiều bãi biển cả phía đông và phía tây, em ở khu trung tâm nhất là khu Stattion 2 có bãi biển dài nhất là White Beach. Có mấy tấm ảnh đầu tiên về bãi biển White Beach của đảo các cụ xem tạm trước. Muộn quá rồi, mai em up tiếp ạ.

Biển xanh, cát trắng, nắng vàng và ... các em gái Phil.

Còn nhiều ảnh đẹp ạ. Trong khi chờ đợi cụ nào muốn tìm hiểu thêm về hòn đảo du lịch này thì đọc các bài sau:

Say lòng với vẻ đẹp của hòn đảo Boracay - Philippines

Ngất ngây biển trời Boracay

Mycar222

Xe điện
biển đẹp..........
nhưng gái Phil còn đẹp hơn............

Civic TN

Xe lăn
Nhìn sạch sẽ quá