[Funland] Phở: ăn thế nào để văn minh

tôi yêu ô tô

Xe container
Bê lên húp cả cái bát to thế thì đương nhiên trông chẳng ra gì rồi. Dù rằng nó cũng chả ảnh hưởng đến ai, nhưng cái gì cảm thấy ko đẹp thì nên sửa, đừng vin vào ngày xưa nó thế nên giờ chả sao!

Website
www.facebook.com
Bê lên húp cả cái bát to thế thì đương nhiên trông chẳng ra gì rồi. Dù rằng nó cũng chả ảnh hưởng đến ai, nhưng cái gì cảm thấy ko đẹp thì nên sửa, đừng vin vào ngày xưa nó thế nên giờ chả sao!
Đẹp hay ko là quan niệm từng người.
Tại sao lại bắt người khác làm theo ý mình?

Website
www.facebook.com
Tôi lại ko bắt ai phải theo mình cả. Tôi nhìn theo cái nhìn của tôi thôi. Cụ có ăn bốc hay ăn bằng chân thì cũng kệ cụ!
Ơ thế cụ bảo nên sửa là nói cho vui à?
Mà cụ phản ứng hơi ghê đấy.

hamcuare!

Xe container
Tiện đây, có quán phở đối diện ngõ vào bv Đống đa, chỗ đèn đỏ… bán ở ngõ ý, rất ngon. Nhà e cuối tuần hay từ quê lên đó ăn, mất thêm 20k gửi xe ở bên trong khu vp.

mèo lang thang

Xe buýt
Ăn phở theo bát thì dùng đũa, thìa, ăn phở theo con thì dùng tay, chứ lại đũa thìa phở nó oánh cho bỏ mịa :D
Ý cụ Biển hỏi là dùng đũa gắp lên, dùng thìa vớt lên hay dùng móng tay khều lên khi ăn Phở :)) sáng thấy có chuyện dùng kim băng rồi

mèo lang thang

Xe buýt
Âu hóa là không bê lên húp cụ ạ, còn châu Á mấy món sợi trong canh như bún phở miến mỳ cái màn bê lên húp nó là cổ truyền cụ ạ. Cụ tân tiến Âu hóa thì cứ dùng thìa, ai thích cái cổ xưa thì cứ húp, ăn uống thoải mái theo sở thích, hơn nữa ăn phở nó có phải là đi ăn tiệc trang trọng kiểu Âu đâu mà phải lên gân quá.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Theo quan sát của cá nhân em mỗi lần đi ăn phở thì người bê bát lên húp là thiểu số rất ít, ngạc nhiên khi ở OF lại là đa số :-??

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Quê em mà yêu cầu, khi ăn phở phải đảm bảo các điều kiện abc, có khi dí thèm vào ăn nữa
Hoặc phải mất tiền thuê ăn :D
Xưa mỗi lần em ra Phòng thì có pho còn quen, cứ phó đà xong là pho còn tầm 2h sáng nó cứ gạ ra chùa Vẻn làm một tô với 10 trứng xong về làm cái nữa rồi sáng ra giải tán.

Từ ngày ông cụ mất có việc ra Phòng em cũng chả ăn ở đấy nữa, giờ không biết còn bán không?

Mà giờ hàng quen nó cũng mở hiêu thuốc òi, mình đến mà gọi sợ nó lại không lấy được chồng thì khổ nó. :(

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Tưởng tượng mấy bạn Tây dùng combo dao + thìa + dĩa để ăn phở nước em thấy nó văn minh ra phết :))

Chỉnh sửa cuối:

thanh040506

Xe trâu
Xưa bần cố nông nghèo nhưng sĩ hão. Ăn phải trừ ra ít kẻo mang tiếng ăn tham dù đói vàng mắt ra. Chủ quán nó thích húp 1 phát hết sạch tô chứng tỏ nồi nước lèo công phu. Xưa em yêu 1 con ăn cứ trừ ra nửa tô phở, nói mãi đ' nghe đến lúc chịch em cũng chỉ cho bào một nửa cho nó chừa cái thói lãng phí. Đúng là học ăn học nói học gói học chịch thật
Cụ chuẩn đới☺

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Xưa mỗi lần em ra Phòng thì có pho còn quen, cứ phó đà xong là pho còn tầm 2h sáng nó cứ gạ ra chùa Vẻn làm một tô với 10 trứng xong về làm cái nữa rồi sáng ra giải tán.

Từ ngày ông cụ mất có việc ra Phòng em cũng chả ăn ở đấy nữa, giờ không biết còn bán không?

Mà giờ hàng quen nó cũng mở hiêu thuốc òi, mình đến mà gọi sợ nó lại không lấy được chồng thì khổ nó. :(
Em không sinh ra ở HP nhưng ở đây cũng tương đối lâu. Người HP nói chung không cầu kỳ, tiểu tiết trong ăn uống.
Bọn em dân chợ búa, rồi công nhân, thợ thuyền...nguồn gốc tứ xứ nên cơ bản là ăn no đã ạ :))

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Việt Nam mình ăn những món nước có sợi như phở, bún, mỳ khá là điệu đà. Có đôi đũa, cái thìa, dùng đũa gắp chút phở, thịt vào cái thìa sau dùng cái thìa đó múc 1 chút nước dùng rồi mới đưa lên miệng. Khác hẳn dân nước khác như tàu, Nhật. Dùng mỗi đôi đũa, muốn dùng nước chỉ còn cách bê bát mà húp. Có lẽ đó nên dân ta nhiều người thấy người khác bê cả bát lên húp thì thấy ko vừa mắt và gọi là bất lịch sự.
Dân dã ngày xưa toàn phở gánh với phở xe đẩy ngồi xổm hoặc ngồi ghế, 1 tay bưng cái bát chiết yêu, 1 tay cầm đôi đũa vừa gắp vừa húp, làm quái gì còn tay nào mà dùng thìa. Cái kiểu gắp vào thìa để ăn cụ nói là kiểu ăn phở của mấy me tây thôi.

Ăn phở kiểu me tây đấy thì mùa hè được nửa bát là bánh phở nó trương lên, mùa đông được nửa bát mỡ nó đóng thành váng :))

Húp sụp sụp

Xe điện
chẹp, chả cứ phở, món gì bưng húp sùm sụp chả ko đẹp, dù ko ảnh hưởng đến ai, nó là nề nếp, là thanh lịch và thô tục
Đồng ý với cụ, nhưng cuộc sống có ngoại lệ
Đó là món cà phê + bơ + trứng do một cụ hàng xóm nhà em làm
Cũng rất lâu rồi, thời mà miếng ăn còn khó khăn, hôm đó cụ mời bố em, cafe đun bằng nồi bé tí có nắp có tay cầm, rồi đổ ra bát nhỏ, em cũng được nếm thử và bố em thống nhất với cụ rằng: cafe này húp sùm sụp ngon thật!
Không hiểu sao cụ chỉ rang xay chứ không bán cafe!?
Cái nick húp sùm sụp của em là từ câu chuyện này mà ra, tiếc rằng các ọp phơ đều cho là bậy bạ :)

77665508

Xe điện
Phờ thì phải húp xùm xụp là đúng rồi :))

Anita Emi

Xe điện
Theo quan sát của cá nhân em mỗi lần đi ăn phở thì người bê bát lên húp là thiểu số rất ít, ngạc nhiên khi ở OF lại là đa số :-??
Chắc húp ở ngoài các cụ ấy cũng hơi ngại, nên lên trên này húp cho thoải mái :))

Đẹp hay ko là quan niệm từng người.
Tại sao lại bắt người khác làm theo ý mình?
Em thì nghĩ rằng có một (trong các) tiêu chí có thể mang ra để định mức cho sự văn minh, lịch sự trong việc ăn uống, đó là "không làm phiền người khác khi mình ăn".

Theo đó thì việc tạo ra âm thanh lớn, tiếng động mạnh, hình ảnh phản cảm, hành động mất vệ sinh... đều có thể làm phiền người khác.

Ví dụ ăn há mồm, vừa ăn vừa nói để lộ cả đống thức ăn đang nhai nhoe nhoét trong mồm.
Nói to cười lớn bắn nước bọt và cả thức ăn ra ngoài
Húp soàn soạt, nhai chọp chọp
Vừa ăn vừa lấy tay cậy răng, móc thức ăn
Ăn xong lấy tăm chọc loạn lên, rút ra gẩy tanh tách bắn đi đâu mặc kệ ...

Rõ ràng những hành vi này không còn là vấn đề "cá nhân", mà nó có thể ảnh hưởng đến người khác, nên không thể mang tự do cá nhân, quan niệm cá nhân của mình ra để biện minh.

Ví dụ, thích múa gậy là quyền tự do cá nhân, là chuyện nhỏ, nhưng múa gậy trúng đầu người khác là chuyện to đấy :D