[Funland] Phố cổ Hà Nội, thật buồn!

nguyen nhat lam

Xe hơi
phố cổ bây giờ không như ngày xưa nữa rồi. phai nhòa hết kỷ niệm của em. :D:D

99S - 99.999

Xe tải
cụ ở khu Hàng chuối chắc cụ còn nhớ vụ chị Thuận ở pham đình Hồ nhỉ . vụ đó lúc đầu tưởng dính đến chính trị. vụ đó cụ thân sinh ra cháu và vìa cụ nữa ở ban bị cụ Pham văn Đồng gọi lên khiển trách vì mãi không tìm ra . chiều về ngồi mặt ngắn tũn . sau có chú xxx dưới chợ trời tìm ra manh mối, hóa ra không phải chính trị, thoát!!!!
Từ bộ khuy áo len mà tìm ra được thủ phạm.

Huuminh

Xe tăng
Rất có thể 1 số người bị nhầm lẫn với phố cũ và phố cổ. Có nhiều phố với tên Hàng đầu tiên,không thuộc phạm vi phố cổ nhé.
Đây là bản đồ khu vực phố cổ :

InhaHoang

Xe hơi
Website
daycapdien.net
Ngõ nhỏ, phố nhỏ....
Nhà e ko ở đó,

khanhpt4

Xe tăng

tumtum

Xe điện
Website
www.facebook.com
Phan phố Hàng đông đảo quá, các giai phố chạy rầm rầm trên thớt, cấm có thấy cụ anti phố cổ nào hó hé.... :)) :)) :))
(là e rất chê các cụ auto chửi kiểu ngẫu hứng anh Chí "úi giời đm cái phố cổ thế lọ, tsb cái phố cổ thế chai"... rất phiến diện và ấu trĩ (thậm chí có chút tị nạnh :P), chứ còn các cụ có am hiểu phê bình khách quan thì em là em ưng lắm lắm) :P
"Khi ta ở chỉ là nơi đất ở, khi ta đi đất bỗng hóa tâm hồn...", chả riêng HN mà đâu cũng thế phỏng các cụ?
Cho nên,
-Có cụ nào đã từng từ phố cổ ra đi (đổi đời đi chăng nữa), em tin là không bao giờ cụ ý quay lại với thái độ dè bỉu chê bai.
-Còn với các cụ chê bai hằn học, chắc chắn là chưa và sẽ không bao giờ có được hộ khẩu phố cổ, thậm chí chưa bao giờ có điều kiện lang thang rong chơi, kề cà quán xá, lê la ẩm thực phố Hàng... chỉ cần các cụ bỏ thời gian đi bộ quanh Bồ Hồ 1 vòng, bất kể sớm mai, chiều tà, tối, đêm... sẽ cảm nhận được cái tinh hoa linh khí của đất kinh kỳ kẻ chợ nghìn năm. Còn không ít nhất cũng được chuyến lợi sức khỏe, hơn là ngồi phòng máy lạnh chơi diễn đàn bình phố cổ em thật!!
Có những nhà văn hóa học, thậm chí còn được gọi là nhà Hà Nội học, bỏ cả đời để nghiên cứu Hà Nội còn chưa hết cái thâm sâu... mong đừng cụ nào hớt lấy váng ra ngửi rồi ôi mặn quá, ôi thối thế, ôi khắm làm sao, ôi tởm làm vậy!!! ^:)^^:)^^:)^

Chỉnh sửa cuối:

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Phan phố Hàng đông đảo quá, các giai phố chạy rầm rầm trên thớt, cấm có thấy cụ anti phố cổ nào hó hé.... :)) :)) :))
(là e rất chê các cụ auto chửi kiểu ngẫu hứng anh Chí "úi giời đm cái phố cổ thế lọ, tsb cái phố cổ thế chai"... rất phiến diện và ấu trĩ (thậm chí có chút tị nạnh :P), chứ còn các cụ có am hiểu phê bình khách quan thì em là em ưng lắm lắm) :P
"Khi ta ở chỉ là nơi đất ở, khi ta đi đất bỗng hóa tâm hồn...", chả riêng HN mà đâu cũng thế phỏng các cụ?
Cho nên,
-Có cụ nào đã từng từ phố cổ ra đi (đổi đời đi chăng nữa), em tin là không bao giờ cụ ý quay lại với thái độ dè bỉu chê bai.
-Còn với các cụ chê bai hằn học, chắc chắn là chưa và sẽ không bao giờ có được hộ khẩu phố cổ, thậm chí chưa bao giờ có điều kiện lang thang rong chơi, kề cà quán xá, lê la ẩm thực phố Hàng... chỉ cần các cụ bỏ thời gian đi bộ quanh Bồ Hồ 1 vòng, bất kể sớm mai, chiều tà, tối, đêm... sẽ cảm nhận được cái tinh hoa linh khí của đất kinh kỳ kẻ chợ nghìn năm. Còn không ít nhất cũng được chuyến lợi sức khỏe, hơn là ngồi phòng máy lạnh chơi diễn đàn bình phố cổ em thật!!
Có những nhà văn hóa học, thậm chí còn được gọi là nhà Hà Nội học, bỏ cả đời để nghiên cứu Hà Nội còn chưa hết cái thâm sâu... mong đừng cụ nào hớt lấy váng ra ngửi rồi ôi mặn quá, ôi thối thế!!!
CỤ VÔ TÌNH GÂY BÃO ĐÓA ~o)~o)~o)~o)

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]
Hà Nội giờ cũng như cái Otofun này. Ngày xưa, mem ít nhưng chất, hàm lượng thông tin, chất xám, cái hài hước trong mỗi thớt, mỗi còm rất cao.

Giờ thì lượng mem tăng lên nhưng đi kèm với nó là chất giảm xuống. Chửi nhau, lừa đảo loạn cào cào. Các mem kỳ cựu mai danh ẩn tích. Nhưng không vì thế mà nó mất đi cái hay vốn có. Vẫn có chỗ để chơi, để nhìn thấy cái đẹp của tình người....

Hà Nội cũng vậy, người tứ xứ đổ về, đem theo cái hay, cái dở nhưng dở nhiều hơn làm dần mất đi bản sắc Người Hà Nội. Ngày trước, dân phố Hàng được gọi là Bang Tẩy.

Chả thấy các bác bàn đến gái phố nhỉ. Những người xưa còn lại em thấy vẫn rất nền nã, nhẹ nhàng. Mỗi lần ngồi vào đàn một bản nhạc trên cây piano cũ vẫn đi rửa tay bằng xà phòng thơm, lau tay bằng cái khăn mùi xoa trắng trước khi chơi... cho dù thời bao cấp đén xà phòng tắm còn thiếu.

Em thấy món Piano xa xỉ quá Cụ ạ .
Thời của Chị gái em - Bố Mẹ em - Em thấy chơi violin hoặc Accordion thôi :D
Nhà của chú Đặng Thái Sơn gần nhà em cũ ở Phố Trần Hưng Đạo - Chú ý chơi piano .
Hồi chú ý ở VN em bé quá chẳng biết .

Nhưng em nhớ nhất tiếng violin trong một ngày giao mùa - mùa đông sắp về - lá sấu rụng đầy vỉa hè ...
Em vẫn thích ở trong không gian đó một lần nữa ...
Tiếng gió hun hút - tiếng violin - trời se lạnh - lá rơi ngập vỉa hè .

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]
May có cái thớt chê phố cổ. Em đồng tình với các cụ chê... Thôi thì bảo em là không đủ trình cảm thụ cũng được, nhưng quả là em toàn thấy những cái tệ hại các cụ liệt kê ở trên. Hôm qua, có bà chị làm cùng cơ quan, gái Đường Thành, làm dâu Hàng Tre, rầu rĩ bảo, đợt này thằng lớn học xong đại học thì về nước luôn chứ không học tiếp để đi làm tiếp sức mẹ, tích tiền mua căn chung cư. Còn lão chồng, đi theo thì đi, không thì cứ ôm cái nhà phố cổ, 28m, 2,5 tầng với 2 hộ, 8 người.

Cụ muốn cảm nhận Phố Cổ - Cụ hãy cảm nhận vào mùa đông
EM thấy Phố Cổ tĩnh mịch và đẹp hẳn vào mùa đông .
Cũng những ngày đông - khi Cụ ở Mỹ Đình - Royal - Time - những khu phố mới Cụ không cảm nhận được Hà Nội đâu .
Cũng những ngày đông đó - Khung cảnh ở Phố Cổ khác hoàn toàn .

thienthien2015

Xe đạp
Thỉnh thoảng lê la phố Cổ cũng thú vị, không đến nỗi nào.

KNT195

Xe hơi
Góp vui kỷ niệm cũ 1 chút , rất chia sẻ với 1 số cụ cảm nhận nét riêng ở khu phố cổ , e sinh ra và lớn lên ở đây nên có những kỷ niệm không bao giờ phai mờ. Các cụ nào có cảm giác vui sướng khi tắm mưa kết hợp đá bóng cống ở các ngã tư phố cổ chưa ??? những buổi tối mùa hè mất điện ra vỉa hè đè nhau ra tẩm quất và òa lên sung sướng : " Có điện " ; chen nhau xếp hàng đong gạo , đổi bánh mỳ và đặc biệt là xếp hàng mua lá dong , túi quà tết khi xuân về , bao diêm , túi mứt lạc , mứt bí .., sau này mới có mứt dừa chuyển từ miền nam ra , bắn bi, chơi xèng cá chọi.., nhiều, nhiều lắm nếu ngồi kể ra đây thì không biết bao nhiêu . Những kỷ niệm , cảm giác đó bây giờ không còn , thậm chí trong phố cổ cũng đã mai một gần hết. Mời các cụ chia sẻ !

Bachsima

Tháo bánh
Vẫn Ivan xách xô vôi, mà sao cụ chộp được thời điểm hay thế: toàn thanh niên ngoan hiền chăm chỉ ra bể nước làm việc. Nhẽ hai ông phải làm tý tềnh hềnh TG tuần qua, tềnh hềnh nước ta tuần này chứ nhỉ.

Huuminh

Xe tăng
Vẫn Ivan xách xô vôi, mà sao cụ chộp được thời điểm hay thế: toàn thanh niên ngoan hiền chăm chỉ ra bể nước làm việc. Nhẽ hai ông phải làm tý tềnh hềnh TG tuần qua, tềnh hềnh nước ta tuần này chứ nhỉ.
E thì cho rằng hình ảnh trên mà cụ ý đăng chả liên quan gì đến phố cổ cả. Đây là hình ảnh của khu nhà trọ ở ngoại ô HN thì đúng hơn. :))

091090098

Xe điện
phố Cổ dạo này có tý gọi là chỉnh trang,

Cuối tuần mời anh chị em, các cháu bé lên chơi

Trước

Sau

LoveMy

Xe tải
Phố Cổ Hà Nội.
Chật chội - Tối tăm - Lộn xộn...
Có rất nhiều những từ khi nói ra đã vẽ lên một khung cảnh khiến ta liên tưởng đến một khu ổ chuột về các khu Phố Cổ Hà Nội hiện tại .
Nhưng không hiểu sao em mâu thuẫn kỳ lạ...
Rằm Tháng 8 - em ăn cơm tại một gia đình sống ở Phố Cổ lâu năm.
Một cái chiếu hoa được trải lên sàn gỗ cũ kỹ , một căn phòng dù đứng hay ngồi là phải để ý nếu không sẽ va chạm vào đồ đạc.
Nhưng ....
Bàn thờ gia tiên được gia chủ trân trọng , trên đó là đôi câu đối sơn son thếp vàng.
Những đồ sứ được chọn lựa rất cẩn thận, không bát nháo như những gia đình mới giàu sổi mua đồ sứ Giang Tây về bày.
Một vài món đồ cổ quý giá - lọ sứ men ngọc rạn - bức tranh sứ Cầm - Kỳ - Thi - Họa .
Bức họa Bách nhi đồ
Những bình hoa men nổi Bát Tiên
Bộ ấm trà có cả ấm Tử Sa - trà hương sen để trong lọ sứ giữ mùi rất thơm.
Cung cách pha trà của chủ nhân và mời khách rất trịnh trọng.
Mâm cỗ Trung Thu đủ màu sắc có bưởi - có quả Phật Thủ - có quả hồng chín - có cả hình nhân Ông Tiến Sĩ.
Mâm cỗ mặn vừa giản dị vừa tinh tế .
Một bữa cơm đúng vào Mùa Thu Hà Nội cho đêm Phá cỗ trông Trăng.
Một con vịt được tiềm hạt sen - cốm - nấm
Đầu cổ cánh xương Vịt băm nhuyễn vo tròn nấu thả trong canh rau hành răm.
Nộm đu đủ thịt bò khô
Rau cải xào nấm
Đĩa Gà luộc vàng ươm
Gia chủ mời bát canh Giả chim hành răm đầu tiên - nước canh ngọt mát thơm mùi hành răm .
Ăn bát cơm Tám với nước hầm Vịt mới biết ngon ngọt thế nào...

Phố Cổ Hà Nội - Một khu ổ chuột mà sao vẫn thấy yêu quý thế.
Điều em tương quý ở đây không phải là một căn nhà rộng rãi giàu có sang chảnh ...
Những bàn tiệc cao sang đầy đủ mỹ vị.
Vấn đề em tương quý là Nếp sống của gia chủ ...của một gia đình Hà Nội cổ xưa .
Nhà cửa chật chội đấy , nhưng vẫn ấm cúng.
Cách tiếp khách không qua loa và xuề xòa không coi trọng.
Ngược lại cảm giác mình là khách quý .
Được uống một ấm trà ngon cứ cảm giác là gia chủ chỉ mời khách quý.
Một bữa cơm không đặt từ ngoài hàng về mời khách mà chính tay nữ chủ nhân nấu.
Hiểu thêm về đồ sứ, đồ cổ.
Trân quý những con người sống như vậy.
Dù hoàn cảnh nào - Nếp nhà không mất đi ...

P.S Em có ảnh
Em đã đến những gia đình giàu có , nhưng món ăn toàn thuê đầu bếp mang đến , nữ chủ nhân chẳng làm gì, à chắc là gọi điện đặt nhà hàng.
Cách tiếp khách không có lễ nghi - uống trà Ô Long trong bộ chén sứ đắt tiền giả cổ của Châu Âu kiểu sứ Tiệp Khắc mà nhạt nhẽo.

Cái hay cái đẹp bác được thưởng thức chỉ là hạt cát so với cái lộn xộn nhìn thấy sờ sờ ngoài kia mà thôi

Huuminh

Xe tăng
Góp vui kỷ niệm cũ 1 chút , rất chia sẻ với 1 số cụ cảm nhận nét riêng ở khu phố cổ , e sinh ra và lớn lên ở đây nên có những kỷ niệm không bao giờ phai mờ. Các cụ nào có cảm giác vui sướng khi tắm mưa kết hợp đá bóng cống ở các ngã tư phố cổ chưa ??? những buổi tối mùa hè mất điện ra vỉa hè đè nhau ra tẩm quất và òa lên sung sướng : " Có điện " ; chen nhau xếp hàng đong gạo , đổi bánh mỳ và đặc biệt là xếp hàng mua lá dong , túi quà tết khi xuân về , bao diêm , túi mứt lạc , mứt bí .., sau này mới có mứt dừa chuyển từ miền nam ra , bắn bi, chơi xèng cá chọi.., nhiều, nhiều lắm nếu ngồi kể ra đây thì không biết bao nhiêu . Những kỷ niệm , cảm giác đó bây giờ không còn , thậm chí trong phố cổ cũng đã mai một gần hết. Mời các cụ chia sẻ !
Tất cả những hình ảnh cụ nói trên,dân phố cổ sống qua thời khó khăn đều đã trải qua,nhưng quả thật phải cần miêu tả kỹ chi tiết từng sự vụ mới là điều đáng cần để ôn lại.
Chẳng hạn,e xin tả về vụ " có điện":
E không nhớ chính xác năm mà điện lực mình chuyển đổi điện thế từ 110 v sang điện 220 v là năm bao nhiêu,có lẽ là tầm 77 hay 78 gì đấy!
Trước năm giải phóng(1975) thì điện vẫn là 1 thứ xa xỉ với ng dân thủ đô. Nói thủ đô thì hơi rộng lúc bấy giờ,vì ngay cả khu Hoàn Kiếm,nơi TT của TĐ cũng là điều xa xỉ rồi ạ. Điện lúc đấy ở miền Bắc chỉ là từ nguồn cấp từ nhà máy nhiệt điện Yên Phụ hoặc xa hơn là Phả Lại. Tất cả nguồn điện đều ưu tiên cho SX vì vậy đối với điện tiêu dùng là cực kỳ hãn hữu cấp cho.
Sau năm 1975,nhu cầu của người tiêu dùng đã được cải thiện nhưng tình trạng "có điện" vẫn chưa thực sự đáp ứng hoàn toàn. Ng dân chỉ được sử dụng ở quãng tg từ 17g30 đến sáng sớm hôm sau là lại bị ngắt cầu dao.
Nhu cầu sử dụng cao,các thiết bị điện phát triển khiến dòng điện luôn luôn yếu,nhất là vào giờ cao điểm. E còn nhớ cái bóng đèn sợi đốt Vonphram 100w chỉ lờ mờ sáng lập loè với độ sáng ko hơn 1 cái đèn dầu hoa kỳ.
Sutvonter ( tăng hiệu áp)ra đời trong bối cảnh đó!

nhapnhomsv

Xe tăng
PĐH là Phạm ĐÌnh Hổ mà cũng là Phạm Đăng Hùng, tên của thủ phạm.
Các tập chuyện vụ án ngày xưa hay đưa vụ này vào, nhớ có chi tiết có cụ tý nữa đổi tên là Chấn, may lại thôi.
Nhắc đến vụ án này cháu lại nhớ hồi bé hay đến nhà thằng bạn ở Phùng Hưng nó có cái máy chiếu,hay xem vụ án này.Thủ phạm Phạm Đăng Hùng nhà ở Nguyễn Văn To cùng phường Cửa đông với cháu.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Đọc các cụ, em nhớ câu thơ của cụ Bảo Sinh: "khi yêu cái xích dưới chân - thì xiềng xích ấy là thần Tự do"
Điện thì em nhớ thời điểm 1985 điện vẫn như con đom đóm. Sinh hoạt thì đến tận bây giờ về một số mặt, dân phố cổ còn khổ hơn dân vùng sâu vùng xa.