[Funland] Phố cổ Hà Nội, thật buồn!

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Hà nội xưa là cái chợ trong lòng cái làng, kẻ chợ mà lị.
Phố cổ hà nội là cái chợ đúng nghĩa, chợ của thời lạc hậu buôn thúng bán mẹt ven sông do những người ở bùng quê nghèo tụ về buôn bán sinh nhai.
Cho nên đừng ảo tưởng hay nhầm tưởng về nó, nó là vậy và chỉ có vậy.
Còn đừng so sánh Hội An với phố cổ Hà nội, vì Hội an là nơi giao thương quốc tế, đẳng cấp nó hơn vài bậc.
Cụ mới là người nhầm về vấn đề lịch sử. Mời cụ xem lại
Hội An ngày nay so với lịch sử VN chưa quá 200 năm.

move

Xe tăng
Cụ mới là người nhầm về vấn đề lịch sử. Mời cụ xem lại
Hội An ngày nay so với lịch sử VN chưa quá 200 năm.
Nhưng em thấy cụ ấy nói đúng mà, cụ ấy có nhắc gì đến việc phố cổ có trước hay Hội An có trước đâu.

Hội An là nơi giao thuơng qte, ko ai có thể bàn cãi đc. Nên nó cũng hơn phố cổ HN chỉ để dân trong vùng buôn bán là đúng roài

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Ông làm tôi mất mấy chục phút xem cái clip đào mộ từ lúc vẹo cu Tự Long chưa biết sếp của ông đấy.
Hí hí, hồi đấy hình như là biết nhau rồi mà bác.
Toàn các ông "nhà quê" ngoạc mồm ra chê phố cổ.
1 tỷ 1m2 của người ta đấy. Ngồi đấy mà chê.
Cụ vui tính phết, 1tỏi 1m2
nhiều ng vẫn cứ atsm về phố kổ
Cụ [@Mycar222;129065] có tin không?

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng em thấy cụ ấy nói đúng mà, cụ ấy có nhắc gì đến việc phố cổ có trước hay Hội An có trước đâu.

Hội An là nơi giao thuơng qte, ko ai có thể bàn cãi đc. Nên nó cũng hơn phố cổ HN chỉ để dân trong vùng buôn bán là đúng roài
Vâng nhưng nếu so sánh 2 nơi này e rằng khập khiễng quá ạ.

xittalin

Xe tăng
Hà nội xưa là cái chợ trong lòng cái làng, kẻ chợ mà lị.
Phố cổ hà nội là cái chợ đúng nghĩa, chợ của thời lạc hậu buôn thúng bán mẹt ven sông do những người ở bùng quê nghèo tụ về buôn bán sinh nhai.
Cho nên đừng ảo tưởng hay nhầm tưởng về nó, nó là vậy và chỉ có vậy.
Còn đừng so sánh Hội An với phố cổ Hà nội, vì Hội an là nơi giao thương quốc tế, đẳng cấp nó hơn vài bậc.
Không biết thì hỏi bác Gu gừ chứ lị, ai lại so sánh Hội An với Kẻ chợ bao h?

xittalin

Xe tăng

Khu phố cổ Hà Nội trước khi trở nên ọp ẹp sau1945 thì khách ta khách tây giao thương sầm uất , trên bến dưới thuyền bằng cả ngàn lần Hội An. Hôi An là cái cảng bé, người ít, không thể so sánh với khu Phố cổ Hà Nội được!

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Trang này chưa có cái ảnh phố cổ nào nhỉ! Vẫn là ngõ Thọ Xuơng nhà em thôi

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Khu phố cổ Hà Nội trước khi trở nên ọp ẹp sau1945 thì khách ta khách tây giao thương sầm uất , trên bến dưới thuyền bằng cả ngàn lần Hội An. Hôi An là cái cảng bé, người ít, không thể so sánh với khu Phố cổ Hà Nội được!
Nói túm lại em thấy không so sánh 2 nơi này và nói nơi nào đẳng cấp hơn được. Vì khi đưa ra sự so sánh, đều phải dựa vào cùng 1 hệ quy chiếu, cùng 1 mốc thời gian.

Chỉnh sửa cuối:

meomun346

Xe container
nói đi thì cũng nói lại, các cụ chửi phố cổ này nọ lọ chai...., thế các cụ có nghĩ người ngoại tỉnh gián tiếp hay trực tiếp làm HN ra nông nỗi này hay không? Mà ở trên này nh cụ là ng ngoại tỉnh tá túc , làm việc , sinh sống ở HN lắm. Ấy thế mà cứ mở mồm ra là Hn thế nọ, HN thế kia. Nhiều khi e nghĩ thương cho HN, vừa bị hiếp dâm, lại vừa bị chửi.....oan lắm ( e xl nếu có động chạm các cụ )
Nhà cháu có mẹ đẻ sinh ra và lớn lên ở HN, cụ 82 tuổi. Cụ ở Cầu Giấy ạ, hơi xa phố cổ 1 tí. Cụ con nhà lao động (làm giấy) nên cũng k0 óng ả như các mợ trên phố.
Nhưng em công nhận ở đó cờ bạc lô đề rất nhiều. Trong xóm nhiều người có đất xây nhà cho thuê trọ nên toàn chơi không và đánh bạc suốt ngày. Có đám giỗ hay đám cưới thì trải chiếu đánh bạc thâu đêm. HN gốc đó ạ, em cũng lậy cả nón. Còn ghê gớm thì em công nhận.
Người ở trong ngõ ra bán hàng, ngồi tràn lan vỉa hè. Toàn đầu gấu, xích mích là đánh nhau các cụ ạ. Nói chung là dân ghê gớm.
- Tính cách ghê gớm. Ai đỗ xe trước cửa hàng là đuổi
- Người sống trong môi trường chửi bới suốt ngày thì cũng phải ghê gớm theo
- Trẻ con dễ hư, vì ra đường chơi, bạn bè xấu rủ rê nhiều

- Lô đề, cờ bạc là chuyện thường ngày
- Hay lừa người nước ngoài chuyện mua bán
- Khinh người

Không biết bao giờ mới thay đổi được.
Em thấy cũng vãi cả thanh lịch Tràng An (quê ngoại của em đấy mà em cũng sợ). Coi đồng tiền trên hết.

khoinguyen

Xe điện
Góp tí ảnh ngõ nhỏ, phố nhỏ... by Ip4

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Em thấy cũng vãi cả thanh lịch Tràng An (quê ngoại của em đấy mà em cũng sợ). Coi đồng tiền trên hết.
Câu "Thanh lịch Tràng An" là tại các kụ nhà văn cứ bơm thổi lên thế thôi, chứ ở đâu chả có đủ các dạng người hả kụ.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Em xem thớt của cụ Doctor76 thấy phố cổ HN thời Pháp mới chiếm toàn như lều vịt, như vậy phố cổ HN mới được xây dựng vào cuối TK 19 và tuổi của những ngôi nhà ở phố cổ Hội an lâu đời hơn phố cổ HN phải không các cụ?

xittalin

Xe tăng
Nói túm lại em thấy không so sánh 2 nơi này và nói nơi nào đẳng cấp hơn được. Vì khi đưa ra sự so sánh, đều phải dựa vào cùng 1 hệ quy chiếu, cùng 1 mốc thời gian.
Bất kỳ lúc nào thì Hội An cũng không thể so với Kẻ Chợ về bất kỳ điều gì ( trừ mặt ...môi trường). 1 đàng chỉ là 1 thị trấn với 1 cái cảng nho nhỏ, gọi là phát triển ( so với các thị trấn nhỏ) trong một thời gian ngắn rồi suy tàn , 1 đàng luôn sầm uất, là kinh đô của một nước ( và sau đó là trung tâm của 1 nửa đất nước) , nên không ai lại so sánh 2 đàng với nhau. Nếu quy về 1 hệ quy chiếu thì chỉ có thể so sánh Hội An với 1 phần nào đó của đất Kẻ Chợ!

Chỉnh sửa cuối:

duong.nx

Xe tải
Em sống ở Hà Lội (HL) gần 40 năm, chứng kiến cũng nhiều thứ. Theo cách nói của mấy ông cổ cổ thì em sống ở HL cả trăm năm rồi, từ đời ông em, nhưng em ứ thích thế, chỉ thích đếm đời em thôi.

TQ có 1 câu rất hay các cụ tham khảo "Phải giàu có 3 đời mới có cốt cách phong lưu". Em cho rằng giai cấp phong lưu (tư sản) ở HL bị thất thoát rất nhiều qua các cuộc bể dâu trong vòng 100 năm trở lại đây - vụ này các cụ tự ngẫm nhé.

Bạn bè em khu phố cổ cũng có 1 ít, có người ở đó 40-50 năm, có người mới ở nơi khác về ~ 10 năm. Cá nhân em ứ đc ở đấy mà chỉ le ve loanh quanh. Một vài cảm nhận của em dư lày:

a. Phần lớn dân ở đó là bình dân nên mọi thứ cũng bình dân, không sang chảnh như họ tự huyễn hoặc bản thân. Nhiều ông nói bậy như ranh, mở mồm ra văng tùm lum nhưng vỗ ngực ta đây người Tràng An.
b. Nhiều ông sống chỉ làm gánh nặng cho xã hội và những người xung quanh nhưng vẫn ưỡn ngực "tao là người HN" trong khi "bọn nhà quê" vẫn hàng ngày tự bươn chải vươn lên.
c. Có nhiều người mở mồm ra là chê "đồ nhà quê" trong khi hành vi ứng xử chẳng ra lối "thị thành HN" tẹo nào: mở mồm là đệm, đi xe ngoài đường thì bon chen lạng lách, đầu trần, ... và ...

Khía cạnh khác em cũng phải nhìn nhận HN giờ như nồi thắng cố, 100 người đến thì 95 người ở lại. HN được như nồi thắng cố hôm nay có phần đóng góp không nhỏ của người tứ xứ đổ về.

Vài lời lạm bàn.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu có mẹ đẻ sinh ra và lớn lên ở HN, cụ 82 tuổi. Cụ ở Cầu Giấy ạ, hơi xa phố cổ 1 tí. Cụ con nhà lao động (làm giấy) nên cũng k0 óng ả như các mợ trên phố.
Nhưng em công nhận ở đó cờ bạc lô đề rất nhiều. Trong xóm nhiều người có đất xây nhà cho thuê trọ nên toàn chơi không và đánh bạc suốt ngày. Có đám giỗ hay đám cưới thì trải chiếu đánh bạc thâu đêm. HN gốc đó ạ, em cũng lậy cả nón. Còn ghê gớm thì em công nhận.

Thích cờ bạc là bản tính ngấm vào máu người châu Á nói chung và VN nói riêng rồi cụ ơi. Đâu cũng thế thôi.

move

Xe tăng
Cụ có cái ảnh nào chứng minh sự sầm uất của HN những năm trước 1945 thì cho em ngó cái, cái này là em thật, vì tranh ảnh cũ em toàn thấy HN đường đất, lều tranh thoai

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E cũng k thích sống ở phố cổ mà trong các căn nhà trong ngõ đi ban ngày cũng tối om đâu ạ. Nhà vệ sinh thì dùng chung, bẩn kinh lên đc

xittalin

Xe tăng
Cụ có cái ảnh nào chứng minh sự sầm uất của HN những năm trước 1945 thì cho em ngó cái, cái này là em thật, vì tranh ảnh cũ em toàn thấy HN đường đất, lều tranh thoai
Cụ cứ đùa em, cú chịu khó hỏi bác Gu gừ là ra cả đống ảnh!
thí rụ:

http://www.baomoi.com/Chum-anh-Leng-keng-tau-dien-Ha-Noi-thoi-Phap-thuoc/45/9202165.epi
https://wiki-travel.com.vn/ha-noi-36-pho-phuong-xua-v2.php
http://chothuexe24.com/tin-xe/bo-suu-tap-hinh-anh-quy-hiem-thong-tin-ve-ha-noi-co-xua-tiep/

Chỉnh sửa cuối:

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Ảnh của cụ đây,