[Funland] Phố Hàng Buồm ngày xưa là phố người Hoa?

114hangbong

Xe cút kít
Họ Phó trước ở Lãn Ông em nhớ có nhà Phó Gia Tường, Phó Gia Hội.
Ông Phó Gia Tường là con rể nhà có xưởng gạch to dưới Đại La cụ ạ. Sau ông ý được chia cái nhà máy gạch chỗ Cát Linh là khách sạn Horizon bây giờ đó ạ.

nightwish1982

Xe tải
Cay nhất là sang phố Lương Ngọc Quyến và Ngõ Gạch thì lại thấy bể nước của họ tràn đầy, không khoá van cứ để nước tràn ra rất lãng phí. Trong khi bên Hàng Buồm không có nước mà dùng.
ngược lại khi trời mưa to lại hả hê vì mấy phố đó bị ngập trong khi Hàng Buồm chưa bao giờ lụt.
Cụ kém em mấy tuổi nên còn chưa biết. Ban đầu Hàng Buồm cũng có nước. Sau đó nước cứ kém dần. Ban đầu đào bể nước công cộng cho nước chảy vào ở sân tầng 1 trong ngõ. Sau đó đào bể ở vỉa hè. Ban đầu dùng bơm hút chân không , để bơm ở trong nhà. Rồi mang bơm ra ngoài vỉa hè bơm trực tiếp. Sau cùng là mấy nhà chung nhau, ghép mấy cái bơm hút từ Ngõ Gạch về. Thuê mấy ông Thanh Hoá vác ống và máy bơm. Đến khổ vì nước.
Thế cụ sn? Chắc cụ biết ăng e Tí Tị Việt Anh đúng ko ạ. E nhớ mãi huyền thoại móc túi Bách con đầu Đào Duy Từ. E ko biết giới đấy nhưng e thấy tất cả dân quanh đấy công nhận. Mà cho e hỏi cụ ở số nhà bao nhiêu ạ.

alceste

Xe điện
Phụ nữ phía Bắc Trung Quốc em thấy ở Hàng Châu xinh, Bắc Kinh thì em chưa đến nên không biết ra sao.
Hàng Châu nó như kiểu xứ thơ ý cụ nhỉ, cái gì cũng đẹp xinh, cảnh thì lãng mạn.
Gái Nam Kinh em cũng thấy xinh, còn đi Bắc Kinh em cũng tăng được đôi phần tự tin :D

tung5917

Xe điện
Thế cụ sn? Chắc cụ biết ăng e Tí Tị Việt Anh đúng ko ạ. E nhớ mãi huyền thoại móc túi Bách con đầu Đào Duy Từ. E ko biết giới đấy nhưng e thấy tất cả dân quanh đấy công nhận. Mà cho e hỏi cụ ở số nhà bao nhiêu ạ.
Nếu cụ sn 82 thì em hơn cụ mấy tuổi. Nhà em thẳng đối diện ngõ 48HB nhà cụ.

pain

Xe ba gác
Hàng Châu nó như kiểu xứ thơ ý cụ nhỉ, cái gì cũng đẹp xinh, cảnh thì lãng mạn.
Gái Nam Kinh em cũng thấy xinh, còn đi Bắc Kinh em cũng tăng được đôi phần tự tin :D
Con gái phương Bắc nói chung ( trừ vùng Nội Mông) và Beijing nói riêng thì với cá nhân em thấy nét thì bình thường, vòng 1 nhỏ vì họ có chiều cao kha khá. Em quan sát phần lớn họ cao 1,67 trở lên. Tuy nhiên làn da họ thì khá đẹp, có lẽ do thời tiết lạnh nhiều nhưng năm em sang công tác thì hình như BK có nhiệt độ cai kỷ lục là 37,5 độ. Tuy nhiên cái nóng nó khác mình. Em ấn tượng với Đại lễ Nhân dân Đường là cực rộng nhưng không hề có cột đỡ, cửa phía Đông tức hướng Đài loan được đúc bằng đồng từ vỏ đạn pháo của vụ đấu pháo Kim môn cũng như trong đó có các phòng mà mỗi phòng là đại diện của 1 tỉnh với đầy đủ bản sắc văn hóa của tỉnh đó. Một ấn tượng khác là Lễ Thượng cờ tại Thiên An Môn, đội tiêu binh của họ đều tăm tắp từ chiều cao, cân nặng, quân dung.... lúc họ đứng nhìn chỏm mũ kê pi đúng kiểu như căng 1 sợi dây, thẳng tắp luôn.

alceste

Xe điện
Con gái phương Bắc nói chung ( trừ vùng Nội Mông) và Beijing nói riêng thì với cá nhân em thấy nét thì bình thường, vòng 1 nhỏ vì họ có chiều cao kha khá. Em quan sát phần lớn họ cao 1,67 trở lên. Tuy nhiên làn da họ thì khá đẹp, có lẽ do thời tiết lạnh nhiều nhưng năm em sang công tác thì hình như BK có nhiệt độ cai kỷ lục là 37,5 độ. Tuy nhiên cái nóng nó khác mình. Em ấn tượng với Đại lễ Nhân dân Đường là cực rộng nhưng không hề có cột đỡ, cửa phía Đông tức hướng Đài loan được đúc bằng đồng từ vỏ đạn pháo của vụ đấu pháo Kim môn cũng như trong đó có các phòng mà mỗi phòng là đại diện của 1 tỉnh với đầy đủ bản sắc văn hóa của tỉnh đó. Một ấn tượng khác là Lễ Thượng cờ tại Thiên An Môn, đội tiêu binh của họ đều tăm tắp từ chiều cao, cân nặng, quân dung.... lúc họ đứng nhìn chỏm mũ kê pi đúng kiểu như căng 1 sợi dây, thẳng tắp luôn.
Thôi cụ đừng xưng em với em, phải tội chết.

Sau khi cụ kể trên topic này, thì em đang nghĩ khéo phải gọi cụ là ... chú.

Còn em hoàn toàn đồng ý với cụ những điều cụ vừa kể. Em cũng ấn tượng y như cụ. Có lẽ đến khi tới TQ (và sau này là Saint Peterburg) mới thấy đầy đủ ý nghĩa của từ hoành tráng và tinh xảo.

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Thôi cụ đừng xưng em với em. Sau khi cụ kể trên topic này, thì em đang nghĩ khéo phải gọi cụ là ... chú.
Còn em hoàn toàn đồng ý với cụ những điều cụ vừa kể. Em cũng ấn tượng y như cụ. Có lẽ đến khi tới TQ (và sau này là Saint Peterburg) mới thấy đầy đủ ý nghĩa của từ hoành tráng và tinh xảo.
Mod ơi, bem ngay nick này x-(

Lucky.Cat

Xe buýt
À thế ạ cụ vì em chỉ biết dọc mặt phố là đi hết. Ngay cả Hàng Giầy rồi một loạt LNQ,Tạ Hiện cũng đi sạch. Mạn Cầu Gỗ cũng thế.
Không đi hết đâu cụ ơi.
Dì em lấy chồng bên phố Lương Ngọc Quyến năm 1979 BM chồng dì về TQ vẫn còn ông cậu, bà dì ở lại. Bây giờ vẫn còn ở
Buổi sáng bà ngoại em đi sang phố đấy thấy các nhà bày đồ ra trước cửa bán để đi, vào nhà thông gia thì con gái đã đi cùng ôb thông gia rồi. Về báo ông ngoại và cậu ra Cao Thắng nhảy ô tô lên Lạng Sơn để chặn đưa con gái về, nhưng nằm 2 ngày đêm ở cửa khẩu không thấy thì biết là đã qua biên giới trước khi ông lên đến nơi rồi. GĐ chồng dì sang đó bị đưa về nông trường heo hút, khổ quá anh chị bên chồng tị nạn sang nước thứ 3 (Mỹ, Canada, Đức). Dì em lúc đó đang bầu không đi được, hiện tại vẫn ở TQ. Từ lúc dì đi 20 năm sau nhà em mới liên lạc lại được.
Trước đó em trai ông ngoại là quan chức có thông tin đã cảnh báo là ng Hoa sẽ về nước, bảo ông ngoại sang đón con gái về, sợ đi theo nhà chồng khổ. Chưa kịp làm gì thì nhà thông gia đã đi

Hoadaols

Xe tải
Hoa kiều thường quần cư ở phố thị, sống bằng nghề kinh doanh, sản xuất nên giàu có hơn dân bản địa. Năm 1979 nhiều người Hoa chạy ngược vào nội địa, không về TQ.

dpl

Xe lăn
Vài bữa thôi cụ, sau ngửi mùi dầu chiên dầu hào thì phát ngốt. Gọi món VN bằng cụ hehe.
E hợp đồ tàu. Đi tq nhập hàng toàn ăn đồ chiên xào vs dầu hào :D

obi

Xe tăng
Em có ông cậu họ ở số 68, đứa em năm 1978 theo người hoa đi Mỹ, chắc là hàng xóm.

nightwish1982

Xe tải
Nếu cụ sn 82 thì em hơn cụ mấy tuổi. Nhà em thẳng đối diện ngõ 48HB nhà cụ.
Ơ thế cụ ở trong ngõ 49 hay 51. E hồi bé toàn lên gác thượng nhà ông Cường chí phèo thả diều với xem đánh sóc đĩa. Nhà bà Mùi bán nc ở dưới vẫn bán mà

cokimi

Xe điện

bubibubi

Xe tải
Cụ nói chưa hết nhé. Tức là 1 tuần vào buổi đêm bơm mới có nc và các hộ trong ngõ phải chia lịch bơm nc. Bơm nc thì phải trông mấy bơm ( phụ huynh phải tranh thủ giặt quần áo vệ sinh các kiểu) ko nghiện nó lấy trong 1,5s.
Quanh phố đấy là thủ đô nghiện thập niên 90 về trc. Trẻ con phố e nó giã B1 ra đóng gói bán cho nghiện. Gấu thật sự.
Ngày xưa em có thằng bạn cấp 1 nhà Hàng Buồm, nhà nó bé tý trên gác trong. ở tầng dưới nó có ông chú họ nghiện thuốc phiện, cứ khoảng 4h chiều ông ấy hút là gián từ đâu ra bám đỏ cả bức tường nhà lão đấy. Gián cũng nghiện theo. thằng bạn em cũng hay đứng ở cửa ngửi khói thuốc.

Xe gia đình

Xe điện

bubibubi

Xe tải
E đóng họ cho ông này thì thôi rồi. Ngày nào cũng 500 với 1k. Trc bên đối diện trường Hồng Hà có cửa hàng kem, vip lắm mới đc ăn kem socola ko thì kem cốm toàn cơm nguội. Thế mà đầy đứa hâm mộ
Hồi cụ ăn có kem socola với cốm là oai rồi, thời em ăn kem 2 hào kem đường đen với bột, kem đường trắng với vài cái cọng dừa nạo thì 5 hào. em còn hay mua kem bị gãy que giá 1 hào mà còn phải tranh nhau mới mua được