[Funland] Phở Nam Định, phở Bắc không hợp khẩu vị người Nam hả các cụ?

Andydo

Xe điện
Em không ăn được phở Nam
Mỗi lần vào SG tìm quán phở vị Bắc lòi mắt
Sau tìm được quán chỗ Nhất Chi Mai tạm được
Phở Bắc theo em đánh giá nó đậm đà hơn xíu
Người Nam thì ăn thêm rau sống, giá trần, mì chính nhiều
Phở dậu mà cụ không biết nhỉ

dasaev

Xe buýt

Andydo

Xe điện
40k/ bát là rẻ nhất nội đô SG rồi. Dân SG thích ăn nhiều thit, rau mùi giá và 1 cốc trà đá miễn phí mà, ghế ngồi nên là loại ghế tựa lịch sự ngồi thoái mái ko mỏi lưng thì hay hơn, có máy lạnh cũng tốt hơn.
Phở lề đường có 20k tô thôi. Đầy3thit luôn

cucsat

Xe tải
Em ở trong Nam công tác 5 năm mà chưa tìm được quán phở Bắc chuẩn vị nào. Vào mấy quán đề hương vị Bắc mà không chuẩn lắm. Vẫn có cái gì đó ngòn ngọt của Miền Nam. Cháo lòng cũng vậy. Rất khó tìm được quán cháo lòng chuẩn vị của Miền Bắc

Dan du an

Xe cút kít
Mới vào chưa quen khách nó thế, hoặc là đất đấy không làm ăn được. Có khi đổi đất khác lại ngon

Andydo

Xe điện
Em người Trung, sống ở SG 6 năm .
Và chỉ ăn phở duy nhất 1 lần. Nhận xét nhanh: Nhạt, nước trong, ít thịt và đặc biệt ĐẮT.
Với 40k, làm tô bún giò/bò, tô hũ tiếu NGON gấp mấy lần =D>=D>=D>=D>
Phở lề đường chỗ nhà em có 20k

binhsu7273

Xe cút kít
Theo các cụ, phở Nam Định khác phở HN điểm gì?
Phở NĐ gốc là Bánh Đa với thịt Lợn, tầm những năm 90 tôi ăn mấy quán cạnh nhà máy Dệt với Chợ Rồng toàn vậy, làm gì có bánh Phở với thịt Bò, mà nước dùng thì.......:(

NNS

Xe ngựa
Chắc đắt lại ko cạnh tranh lại thôi, chứ người bắc trong đó đông, nhiều quán phở, bún trả mang đậm nét Hn ở trong đó đông khách lắm.
Mà chủ quán tuy bán phở Bắc nhưng sẵn sàng biến tấu để nam bắc ai ăn cùng đc chứ có chi khó, ăn kiểu bắc thì thêm chanh ớt dấm, ăn kiểu Nam thì thêm tương đen, rau giá, và 1 rổ húng, nhất là trà đá free, chứ tính tiền trà đá là dân Sì gòn họ ko ưng đâu

binhsu7273

Xe cút kít
Thịt bò đập bẹp hình như ko phải xp từ phở NĐ đâu cụ, em ăn chán chê các hàng phở ở HN thì hàng phở đầu tiên áp dụng công nghệ nà là quán phở Tăng ở phố Yên phụ, còn nhà ý học ở đâu tỉnh khác thì em chịu :D
Chuẩn luôn.

MiTa

Xe lăn
Chắc đắt lại ko cạnh tranh lại thôi, chứ người bắc trong đó đông, nhiều quán phở, bún trả mang đậm nét Hn ở trong đó đông khách lắm.
Mà chủ quán tuy bán phở Bắc nhưng sẵn sàng biến tấu để nam bắc ai ăn cùng đc chứ có chi khó, ăn kiểu bắc thì thêm chanh ớt dấm, ăn kiểu Nam thì thêm tương đen, rau giá, và 1 rổ húng, nhất là trà đá free, chứ tính tiền trà đá là dân Sì gòn họ ko ưng đâu
Trà đá free chỉ có quán cf thôi lão ah. Các quán ăn thì đa số đều tính tiền trà đá luôn, trừ các quán bình dân bán cho dân lao động thì chơi bình trà đá to, ai uống tự lấy.
Món Bắc thì e mê bún chả HN nhất.

hbu082

Xe container
Ở sì gòn khéo người gốc bắc gốc trung cộng lại nhiều hơn người gốc miền nam ấy các cụ nhể.

motthoidongbim

Xe điện
Phở trong SG phải có vị đường, ngoài ra phải có giá và rau thơm như húng chó ăn kèm. Với lại thịt bò phải thái dãy và to tầm nửa bàn tay mới đúng kiểu :))
Quận TB thì nhiều ng Bắc nên cũng có một số hàng phở Bắc, nhưng cũng dẫn bị đồng hóa như phở SG. Với lại, dân sành ăn ng Bắc trong đó ko nhiều nên nấu kiểu phở Bắc là lỗ.
May là vừa rồi vào SG em ở khu TB nghe nói nhiều người Bắc chứ không sáng ra tìm quán phở cũng ngại. Vị trong đấy em ít ăn được. Nhớ xưa đi ct Gia lai chỉ hay ăn ở mấy hàng đối diện ks Yaly. Còn gần như không đi ăn quán cho người dân địa phương

cưỡi chổi

Xe lăn
Phở NĐ gốc là Bánh Đa với thịt Lợn, tầm những năm 90 tôi ăn mấy quán cạnh nhà máy Dệt với Chợ Rồng toàn vậy, làm gì có bánh Phở với thịt Bò, mà nước dùng thì.......:(
Ngày trước làm gì có sẵn bò để thịt như bây giờ đâu cụ. Trước trâu, bò thường nuôi để kéo cày, xong con nào già, ốm hoặc hoặc húc nhau bị thương thì người ta mới thịt để bán hoặc ăn khấu (ăn đụng). Ở quê em trước phở làm từ bánh phở nhưng cũng có phở thịt lợn đây. Có thể nó sinh ra do nhu cầu người ít tiền cũng muốn ăn phở và giải quyết khâu no là chủ yếu

baolac

Xe buýt
Bún bò Nam bộ hay bún bò Huế ở HN cũng đều phải chỉnh sửa theo gu HN
Bún bò Huế ở Hà Nội bị bóp méo hoàn toàn mà sao vẫn có người ăn được nhỉ.
Mà bóp méo theo kiểu bần tiện so với gốc trong Huế, trong Nam nói chung.

Bún bò Huế (Đà Nẵng cũng thế) là người ta cho mỗi tô nguyên 1 khúc chân giò to đùng toàn thịt (cả bì) hầm rục ra, cắn ngập răng rất sướng. Có lần e gọi bát 50k ở Đà Nẵng thì bà chủ quán cho gần như cả nửa cái chân giò phần má ngon nhất, ăn thịt ko đã đủ no rồi :D

Còn ngoài HN thì thay chân giò bằng mấy mẩu xương Móng giò hầm ko kỹ nhai trẹo răng ra ko được miếng da mỏng dính! Còn nếu yêu cầu thì có thịt chân giò luộc sắt mỏng như tờ giấy, nhai vừa cứng vừa khô như nhai bìa!

A_hi_hi

Xe buýt
Mở ko đúng chỗ chứ sg đi 100m có 1 quán phở chết là phải

Hanoi1919

Xe tăng
Mấy cái quán đề phở gia truyền Nam định đi đâu cũng thấy nhưng hình dung đúng kiểu quán phở bụi - nhếch nhác, hoi mùi dầu mỡ - chỉ phù hợp với cần lao, ăn thay cơm bụi cho qua bữa thôi chứ hương vị từ nc dùng đến miếng thịt em chẳng thấy nó ngon lành gì. Hay mình chưa đc ăn phở Nam định xịn mà toàn mấy ông treo biển láo nhỉ? Ở Hà nội có quán phở Nam định nào chuẩn ko các cụ?

xukthal

Xe lăn
Em ở trong Nam công tác 5 năm mà chưa tìm được quán phở Bắc chuẩn vị nào. Vào mấy quán đề hương vị Bắc mà không chuẩn lắm. Vẫn có cái gì đó ngòn ngọt của Miền Nam. Cháo lòng cũng vậy. Rất khó tìm được quán cháo lòng chuẩn vị của Miền Bắc
May là vừa rồi vào SG em ở khu TB nghe nói nhiều người Bắc chứ không sáng ra tìm quán phở cũng ngại. Vị trong đấy em ít ăn được. Nhớ xưa đi ct Gia lai chỉ hay ăn ở mấy hàng đối diện ks Yaly. Còn gần như không đi ăn quán cho người dân địa phương
Các cụ hnao thử vào quán Bắc Hải ở đường Lam sơn gần ngã 3 với đường Hồng Hà thử xem.