[Funland] Phở ngon Hà Nội

Linh_piano

Xe điện
Phở bò thì em có mấy quán ruột: phở Vui ở Hàng Giầy, phở Lâm và phở Khôi hói cùng ở Hàng Vải.
Phở gà em chỉ quen ăn ở phở Châm phố Yên Ninh dù nhiều cụ mợ thấy không hợp khẩu vị.

happyhn

Xe container
Đã cụ nào ăn ở số 3 Nguyễn Khắc Cần chưa ạ? cổng sau trường Trần Phú. Cảm nhận riêng em là ngon tương đương với 2 Hàng Chuối

_Bum_

Xe hơi
Phở Vui Hàng Giầy, phở Thìn Đội Cấn, phở Gánh Hàng Mã, Tư lùn Hải Bà Trưng...

Kong_Nong

Xe máy
Em hay ăn phở Biên ở Lê Văn Hưu thấy cũng được phết mà ko thấy cụ nào liệt kê nhi?

mai.thanh10

Xe container
Em có tật ham ăn, ăn vội. Nên lâu rồi không dám ăn phở, sợ bỏng mồm. Mặc dù thèm rỏ rãi mỗi khi qua hàng (nhà) phở [-(.

tan_tro007

Xe buýt
Em trước ở cầu giấy hay ngồi Phở Hiền "CHuyên Bò Tái" ngã tư nguyễn Chí Thanh - Láng trần duy hưng / giờ trên này mới có quán phở đầu Ngũ Xã giao với Phó đức chính.có 2 quán Bò và Gà cạnh nhau em thấy ăn cũng ổn.
đó là mấy địa điểm bổ xung với mấy quán trên các cụ đã nêu
còn lại em hay lang thang tiện CVV và ăn một số chỗ nhưng chỗ khác nhưng phần lớn quán mới hoặc quán không có gì đặc sắc ăn không một chút ấn tượng nào hết

locpham.info

Xe buýt
Ngay ngã ba nhà em có phở bò - ngã 3 Thi Sách, Hòa Mã theo thang điểm của cụ thì 1-4,2-3,3-0,1-1 = 8 điểm (Ở đây đông quá nên phục vụ hơi mất thời gian)

Sonotc

Xe tải
E cũng ít đi ăn phở, chỉ cuối tuần ngày nghỉ cả nhà mới đi ăn thôi, thường thì hay ăn ở phở bò phố Ấu Triệu gần nhà thờ lớn, hoặc ăn phở gà Mai Anh ở Lê Văn Hưu. Gần đây ngại đi cứ qua ngay phở Bò ở trong ngõ Huỳnh Thúc Kháng chỗ trung tâm bia rẽ phải vào ăn cũng được

captivaltz

Xe điện
Sáng nay em vừa ăn ở đó. Đây chính xác là Phở Lý Quốc Sư, trước nó ở đầu phố LQS cắt Hàng Bông, sau bị lấy mặt bằng chuyển về Nhà Trung, tiếp tục chuyển về Phùng Hưng (Em ko nhớ số nhà, nó ở khoảng giữa từ Của Đông đến Hàng Cót).

Ở đây AE mình nói về phở phở bò. (Em đọc đâu đó nguyên gốc của phở là Phở bò, sau mới biến tướng Gà, Lợn...)
Phở là món ăn em thích nhất, thường em rất kén chỗ ăn. Bác chủ kể các hàng ở trên toàn là mấy hàng mới vị ko đúng chất phở xưa, Vị xương và mùi nc mắm nhiều, chỉ có 1 quán Phở Hàng Đồng bác chủ nói là ăn đc, nó ở ngã tư Hàng Vải Hàng đồng, đây là phở gia truyền, nhiều đời làm.
Các chỗ em thường ăn: Phở Sướng, Số 11,13 Ngõ Phất Lộc, gần chợ Hàng Bè (Hương vị đúng Phở Xưa, nhưng hình như chuyển đi đâu rùi, em đến vài lần ko thấy bán); Bát Đàn (ngay đầu phố bên chẵn, đối diện Đền Bát Đàn); Phở 49 Bát Đàn (Ăn ngon nhưng xếp hàng đông vãi); Phở Cồ, các cửa hàng đều ngon và vị cũng giống nhau; Phở Thìn Lò Đúc (Ăn đc nhưng nhiều vị Hồi, quế)...

Các quán khác em ko thích ăn đặc biệt ghét phở 24.
Hầu như các hàng phở ngon tập trung khu Hoàn Kiếm, em làm ở Cầu Giấy muốn tìm 1 quán phở ưng ý cũng khó lém...
Phở ngon rất kén người ăn, người ăn sành cũng kén quán... Nhưng nhiều bác phở nào cũng chén đc...
Xưa em thỉnh thoảng đc mọi người sai đi mua phở, nếu bác nào ở gần chợ Bưởi thì ngay đầu Phố Hoàng Hoa Thám có Hàng Phở Mậu Dịch và vài hàng ở Thụy Khuê, Bưởi.

Có 1 bà Béo bán Phở Ngay Đầu Thụy Khuê là ngon nhất. Em mua toàn xin thêm thật nhiều nước (mua 1 bát mang hẳn cái xoong to), mang về, nước phở chan cơm nguội, hạt cơm bóng nhẫy, nước phở thơm lừng, xúc vào mồm chưa nhai mà nó đã chui tọt vào dạ dày ... Ngon ... Chẹp... Hơn cả các món sơn hào hải vị bây giờ... Hình như tinh túy trời đất nó hội tụ hết vào cái nước phở của Bà béo...

Phở 49 Bát Đàn, xếp hàng đông vãi...

Ngay canh khách sạn Cầu Giấy ngày trước có quán phở Gà ta của vợ chồng Thắng - Mùi ăn cũng ổn lắm, nhưng lâu lắm em không qua rồi giờ không biết thế nào =))

ini115

Xe đạp
Em đánh dấu chỗ này cái. Năm 1997 hay ăn quán này, nhưng hồi đó vẫn ở số 2 Lý Quốc Sư cơ ạ. Nói về món phở này em thích nhất là phở Cường 23 hàng muối và phở LQS vì em quen ăn mặn.
em hỏi thật các bác là ăn phở ở chỗ Phùng Hưng này các bác ăn thịt tái có thấy j không :)) đấy là thịt lợn giả bò chả hiểu sao mọi người cứ đâm đầu vào đấy không phân biệt được

ini115

Xe đạp
Phở tự do ở cầu gỗ ăn hay phết but bây giờ đóng cửa roài.
Nói đến phở mậu dịch ngày xưa em nhớ mãi bày trong tủ kính bát mẫu loại 2 hào và x hào khách xem mẫu rồi gọi.
Phở bây giờ quen miệng và tiện đường đâu thì ăn thôi nhg vẫn công nhận loanh quanh trên phố ăn ổn hơn
hàng phở tự do đóng cửa lâu rồi nhưng bây h nhắc đến vẫn nhớ nếu mà nói phở tự do từ hương vị đến cách phục vụ là vẫn giữ được nét tinh túy của người Hà Nội xưa tiếc là bây h đã thất truyền :(

ini115

Xe đạp
Nước dùng nếu thiếu muối một chút ăn sẽ cảm giác nó kém ngọt trông thấy , đấy là lý do vì sao nhiều hàng ăn họ nêm nước dùng hơi mặn cốt là để làm tăng vị ngọt :D .
bác này nói chuẩn luôn đúng là người sành ăn :D

ini115

Xe đạp
Cũng ko hẳn do trước đói kém đâu cụ. Phở ngon và khó nhất là nồi nc dùng, trước đây định lượng xương cho mỗi bát phở đủ chứ ko như bây giờ.
cụ này nói chuẩn thôi chất lượng phở đi xuống người có tâm làm phở thì không còn :D

10can

Xe buýt
ở Nguyễn Lương Bằng cũng có hàng phở ngon nhá, gần Quốc Tủ Giám ạ

ini115

Xe đạp
Chỗ này của hàng hơi nhỏ nên ngồi vỉa hè là chính... Bác nhìn kỹ 2 bà chủ quán trung niên, khi bán hàng luôn mặc áo màu trắng như "Mậu Dịch Viên" ngày trước... chuyển đi đâu mà có 2 bà đấy thì đúng là phở Lý Quốc Sư chính hiệu.

đấy chính quán này phở thịt lợn thịt tái họ lừa người ăn bằng cách cho miếng thịt lợn không hiểu có ai tinh ý nhận ra không :D

lany

Xe tải
nhiều hàng phở bây giờ làm ăn kiểu chộp giật chuyên dùng hóa chất để làm nước dùng, thật đáng buồn

hogwartmagic

Xe buýt
Em hay ăn ở phở số 10 Lý Quốc Sư đoạn Hoàng Minh Giám. Em ăn ở đấy thấy ngon và có chỗ để 4b, phòng thì rộng
Có 02 cửa hàng thuộc hệ thống này là 10 lý quốc sư đoạn chân cầm và hàng vôi ạ. Em ăn cũng thấy ngon.

dunght_dqr

Xe đạp
Nhà em hay ăn Phở bò gốc gạo, canh đình Ngọc Hà, đi lối ngõ 158 đầu làng Ngọc Hà. Ngon bổ rẻ, hoạt động cũng tầm gần 20 năm rồi các cụ ah.

tlgod

Xe buýt
phở ngon nhất em vote cho quán ở ngã 3 nguyễn an ninh và phố vọng