[Funland] Phó trao quyết định thăng cấp cho trưởng!

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Đèn cù nên em k quan tâm
Em chỉ thấy lạ là lên báo gọi nhau đồng chí hết á? Ai cùng chí hướng với đồng chí?

noname_star

Xe tăng
Vâng, em trong quân đội cụ à. Cụ còn gì nói nữa không.
Quân hàm - Chức vụ trong quân đội thì cũng tương đương Bậc lương - Chức vụ bên dân sự. Ý bậc lương ở đây là đối với các đơn vị ăn lương ngân sách, không tính doanh nghiệp, mỗi doanh nghiệp có đặc thù trả lương khác nhau.
Dân sự, mà thậm chí là sỹ quan chuyên nghiệp thì cứ đến hẹn lại lên, không khó khăn như ông sỹ quan - phải có chức vụ mới lên được. Nên đa phần, sỹ quan đến quân hàm trung tá là đã dừng lại - do vướng chức vụ. Bạn em, có đứa đeo Trung tá bạc phếch cầu vai, có đứa cũng sắp bạc phếch quân hàm Đại tá
Cụ thế thì cũng nhiều tuổi rồi. Nhưng cá nhân em thì vẫn cho rằng quân hàm cũng có sự tự hào riêng của nó. Như trong thời kỳ chiến tranh, quân hàm rất thấp, ko cao như bây giờ. Kể cả 2 bên chiến tuyến. Còn nếu mà so sánh thăng quân hàm cũng như nâng lương thì đại tá và thiếu úy khác gì nhau đâu.

X0000

Xe tăng
Cụ thế thì cũng nhiều tuổi rồi. Nhưng cá nhân em thì vẫn cho rằng quân hàm cũng có sự tự hào riêng của nó. Như trong thời kỳ chiến tranh, quân hàm rất thấp, ko cao như bây giờ. Kể cả 2 bên chiến tuyến. Còn nếu mà so sánh thăng quân hàm cũng như nâng lương thì đại tá và thiếu úy khác gì nhau đâu.
À em phân tích cho các cụ, cả cụ chủ thớt thấy là ông kia GĐ CA Tỉnh thì việc lên Đại tá hết sức bình thường, không nhận trên Bộ được, thì về đơn vị trao. Và ở đâu cũng làm thế thôi, không có việc cấp trên về đơn vị trao quân hàm.
Chứ anh em ở LLVT thì ngoài việc tiền nong, còn phải cố gắng tí quân hàm, ít nhất cho bằng anh bằng em mà cụ. Với đa phần sỹ quan, thì quân hàm Đại tá (kể cả là đại tá chính sách - nhận khi về hưu) là hài lòng rồi. Dân dã thì đại tá về hưu, khi nghẻo là được nêu tên trên trang cuối báo Nhân dân đấy cụ.