[Funland] Phở Tư Lùn tự bóp chết thương hiệu

Thanh_GPLX_B2

Xe đạp
còn tên khác là phở bệt,ngồi sau bảng tin . chỉ bán thịt chín ko và bán sau 4h chiều.cậu đồng cô vẫn bán hàng đều
Mấy năm trước em có cái cửa hàng trên phố Tạm Thương gần đấy. Chiều nào 2 vợ chồng cũng ra ăn. Mà giờ chuyển vào Hà Đông rồi, muốn ra đó ăn cũng ngại quá bác ạ.

AlphaTroay

Xe tăng
Mấy năm trước em có cái cửa hàng trên phố Tạm Thương gần đấy. Chiều nào 2 vợ chồng cũng ra ăn. Mà giờ chuyển vào Hà Đông rồi, muốn ra đó ăn cũng ngại quá bác ạ.
văn hóa ẩm thực kiểu lê la phố cổ vẫn có nhiều c hay .bún riêu vỉa hè chỗ ngã 3 Bát đàn-Bát sứ ăn cũng ngon

Thanh_GPLX_B2

Xe đạp
văn hóa ẩm thực kiểu lê la phố cổ vẫn có nhiều c hay .bún riêu vỉa hè chỗ ngã 3 Bát đàn-Bát sứ ăn cũng ngon
Quán bún riêu đấy cứ phải thêm ít quẩy bác nhỉ?! Ngồi cùng bà bán cháo đấy đúng không bác?
Nói thật với bác hồi đầu về Hà Đông, nhà em ăn gì trong này cũng không thấy có được vị ngon như ngoài phố, mà giá cũng đắt chứ không rẻ đâu nhé. Sáng sáng 2 vợ chồng vẫn phải cắp xe lên phố ăn sáng. Giờ ở mấy năm cũng quen dần với vị trong này và cũng tìm được mấy hàng ăn cũng đường được ạ.

Chỉnh sửa cuối:

longloan

Xe tăng
Lâu lắm rồi mới tình cờ tiện đường tạt vào Phở Tư Lùn - Hai Bà Trưng, Hà Nội. Trọng bụng nghĩ là sẽ được ăn bát phở ngon. Ngay cửa là 1 bà cô đứng bán mặt sát xương trông ghê ghê, Tư Lùn đứng dựa cửa mắt vô hồn. Trong quán có được 3 khách. Thêm bà chị của Tư Lùn - vì giống và 1 nhân viên là khoảng 4 người. Bán hàng mà mặt ai cũng buồn rười rượi vô hồn. Bát tái bưng ra nước đục và chẳng có mùi vị gì, ăn nhạt nhẽo cố ăn mới hết. Tính tiền 65k cả 2 cái quẩy cho 1 bát phở gia truyền cái tên và gia truyền cái giá ko xứng đáng. Định góp ý với chủ nhưng thôi vì tầm này còn chém bậy bạ thì nhân cách cũng không còn. Qua đây nếu mạn đàm phở HN thì phải thẩm định lại những hàng gia truyền.
Cụ thấy ko ngon.cụ lên đây dìm hàng
Ví dụ cụ chỉ ra lỗi cụ thể.có bằng chứng.
Nào là thái độ.chất lượng có vấn đề
Hay đắt quá.

Thanh_GPLX_B2

Xe đạp
Cụ thấy ko ngon.cụ lên đây dìm hàng
Ví dụ cụ chỉ ra lỗi cụ thể.có bằng chứng.
Nào là thái độ.chất lượng có vấn đề
Hay đắt quá.
Em nêu quan điểm cá nhân một chút là em chưa bao giờ ăn ở phở Tư Lùn. Nếu chỉ có mình ý kiến bác chủ top như này thì em cũng chưa tin nhưng đọc qua một loạt comment của các cụ khác thì có kha khá ý kiến các cụ khác cũng đồng tình thì điều đó làm em tin cụ ạ. Và chắc chắn là em sẽ không có ý định ăn thử phở Tư Lùn nữa.

Không sợ vợ

Xe tăng
Các cụ hnao thử ăn 69 Hàng Nón, em thấy được.
Em ăn phở Thìn LĐ từ năm chắc 15 tuổi, Bát Đàn thì khoảng 22 tuổi, cùng thời Tự do, Ấu triệu. Giờ thì phở Biên Lê Văn Hưu, hoặc gân hoa thì đối diện trg Chu Văn An.
Ít thời gian thì cứ đầu ngõ là đc.
Chỗ 69 này 2 bà già cho thuê lại vài tháng rồi cụ ạ. Em ăn lõi ở đấy hơn 10 năm.

NovRainInFall

Xe tăng
Đắt mà ngon, hợp với khẩu vị của mình thì vừa ăn vừa xuýt xoa bụng tấm tắc khen ngon, rồi sẽ có lần khác quay lại. Bị đưa vào bờ lách lít là phải có lí do nhề. :))

2 ông đều tên là Thìn, ông Thìn Bờ Hồ là Mậu Thìn 1928 còn ông Thìn Lò Đúc là Canh Thìn 1940. Ô Thìn Bờ Hồ thì từ 1 quán phở rong, năm 63-64 gì đó thì mua đc nhà ở trong ngõ 67 ĐTH ( nhà bé tí), ngõ thì hồi đó ít hộ, nhà ông này lại gần mặt đường nên chiếm được mặt bằng nhỏ kê đc cái bàn với 2 hàng ghế băng rộng chỉ tầm 1 m làm chỗ cho thực khách ngồi. Thời gian giữa 6x với đầu 7x là giai đoạn chiến tranh đường không ác liệt nên quán mở tắc bụp, chỉ sau khi hết chiến tranh mới thực sự phát triển. Còn ô Thìn Lò Đúc mở quán ở giai đoạn bao cấp, món ăn cứ có dính tý mỡ đầy chất béo ở thời đói kém, nên kiểu bò xào tái lăn, chan nước dùng vào nổi lềnh phềnh mỡ, nên quán nhanh chóng đc thực khách chấp nhận và tạo ra 1 thương hiệu sống lâu lên lão làng. :))
Thực ra cũng chả mượn tiếng gì, "giang sơn đâu anh hùng đấy", thời bao cấp xưa thì trong làng ẩm thực chả ai quan tâm đến bang cò ị. :D
Thật, đọc 9 tầng, duy có bài này của lão Pump mới chuẩn. Đây mới đúng là ng am hiểu, phở Pump này chuẩn, rót chén!

buikhacthinh

Xe tăng
Hà Nội có phở Hiền(Văn Hiến)nổi tiếng lắm phải kg các cụ.
Thấy SG có nhiều chi nhánh,mình ăn cũng cảm thấy bình thường được thái độ phục vụ nhiệt tình chuyên nghiệp.

ATG

Xe buýt
E ở hn 20 năm ko bit tư lùn là ai

tuanbeo510

Xe tải
Cụ nào dân to hay bóng bánh chắc nhớ phở gánh Hương chuyên bán đêm ở vỉa hè phố hàng Ngang chỗ mỹ phẩm Hà Xuân, Liên Thắng tầm 2-3 giờ sáng. Giờ đó được bát phở ngon mới quí chứ phở Hàng Chiếu chỉ là bán sớm thôi. Xem xong trận bóng làm rổ quẩy với bát tái lăn thập cẩm thì quá ngon. Tiếc là bây giờ không bán nữa rồi. Có lẽ vì mọi người ở nhà xem bóng hết chứ không ra quán xem như trước nên cũng chẳng bán được.
Hồi những năm 2000 em cũng hay ăn phở chỗ này. Phở gánh ngồi ghế gỗ sát đất, bán đến 5h là hết.

tranhachi

Xe buýt
Có một chỗ mới mở bên Tô Hiệu, Cầu Giấy, em có hỏi thì được trả lời là chuẩn Thìn LĐ, nhưng ăn thấy kém vị lắm.
Tô Hiệu em thấy có quán phở Lý Quốc Sư thôi, đâu có Thìn nào đâu cụ ??? em toàn đi 4B đâm chịu ko vào được mấy cái quán nổi tiếng ở HN

hanhdori

Xe tải
Nhà e hay ăn phở Biên chỗ Lê Văn Hưu cũng được, làm bát bò nhừ tạm ổn. Nhưng đi lúc cao điểm đỗ xe khó, mà chỗ ngồi cũng ít.

dvd

Xe tăng
Nhà cháu cũng vừa vào cái quán này chỗ Ngoại giao đoàn. Cảm nhận là đắt, không xứng với giá tiền. Hay tại nhà mõm nhôm, không biết thưởng thức

hdaitech

Xe buýt
Món phở này thực sự cũng là món bình dân, nếu ko phải là thị bò ngoại hạng thì chất lượng same same nhau. Ngon hay ko do tuỳ thời điểm ăn và khẩu vị.
- Hồi em mới ra trường thi thoảng đc đi làm việc cùng sếp, sếp hay vào quán phở gà ở đoạn Quán Thánh ăn. Sếp luôn khen ngon còn em thì thấy bình thường nhưng ko dám nói.
- Phở bò thì ban đầu em ăn của mấy quán phở Cồ Nam Định thấy ngon. Nhưng ăn quen rồi thì lại thấy bình thường.
- Tương tự, phở LQS, Phở Thìn, Phở phố Tô Hiệu-Nghĩa Đô, ban đầu ăn thấy ngon, nhưng ăn quen rồi thấy bình thường. Giờ tiện đâu ăn đó, vị hao hao giống nhau.
- Có 2 bát phở mà em thấy ngon nhất, không bao giờ tìm lại đc cảm giác ngon như thế nữa. 1 là bát phở khi em 6-7 tuổi, anh trai đi mua lợn bằng xe bò còn em đi sau để đẩy, đi từ 4 giờ sáng đến 7h đc ăn bát phở đầu tiên trong đời.
- bát phở ngon thứ 2 là lúc em đèo vợ lênThái Nguyên, trời mùa đông đến 21h mới dừng chân ở ngã tư Sóc Sơn ăn bát phở chín. Thực sự lúc đó rất ngon, ăn xong còn húp hết nc. Cảm giác ngon này ko tìm lại đc nữa.
Vậy nên những món này nó ngon bới ký ức (tất nhiên cũng phải là quán ăn đc) còn phân biệt thằng nào ngon nhất thì rất khó.

xegiacmo2

Xe tải
Tất cả các quán phở "Gia truyền" ở HN đều có đặc điểm là mặn, ngày xưa đói ăn thì húp thấy ngon, chứ giờ ăn thường xuyên khéo hỏng cmn thận. Em ăn sáng cứ quán phở không gia truyền hay bún mọc, miến ngan gà, bánh cuốn cho nó lành.
Mặn để tạo vị ngọt đánh lừa cảm giác người ăn thôi

qkace

Xe điện
Đắt mà ngon, hợp với khẩu vị của mình thì vừa ăn vừa xuýt xoa bụng tấm tắc khen ngon, rồi sẽ có lần khác quay lại. Bị đưa vào bờ lách lít là phải có lí do nhề. :))

2 ông đều tên là Thìn, ông Thìn Bờ Hồ là Mậu Thìn 1928 còn ông Thìn Lò Đúc là Canh Thìn 1940. Ô Thìn Bờ Hồ thì từ 1 quán phở rong, năm 63-64 gì đó thì mua đc nhà ở trong ngõ 67 ĐTH ( nhà bé tí), ngõ thì hồi đó ít hộ, nhà ông này lại gần mặt đường nên chiếm được mặt bằng nhỏ kê đc cái bàn với 2 hàng ghế băng rộng chỉ tầm 1 m làm chỗ cho thực khách ngồi. Thời gian giữa 6x với đầu 7x là giai đoạn chiến tranh đường không ác liệt nên quán mở tắc bụp, chỉ sau khi hết chiến tranh mới thực sự phát triển. Còn ô Thìn Lò Đúc mở quán ở giai đoạn bao cấp, món ăn cứ có dính tý mỡ đầy chất béo ở thời đói kém, nên kiểu bò xào tái lăn, chan nước dùng vào nổi lềnh phềnh mỡ, nên quán nhanh chóng đc thực khách chấp nhận và tạo ra 1 thương hiệu sống lâu lên lão làng. :))
Thực ra cũng chả mượn tiếng gì, "giang sơn đâu anh hùng đấy", thời bao cấp xưa thì trong làng ẩm thực chả ai quan tâm đến bang cò ị. :D
Thực ra trước lúc ông Thìn mở ra phở tái lăn thì cách đó không xa, trên phố Hàn Thuyên có phở tái lăn Nguyên Hưng mở trước nhiều năm rồi ạ. Ông Thìn san sẻ khách với hàng này.

bitit1001

Xe buýt
Em thì ăn phở Thìn 2 lần ở 2 cửa hàng nhượng quyền. Lần 1 ăn tái lăn ở Hoàng Ngọc Phách, mặn đứt lưỡi, váng mỡ quá nhiều, chả có vị gì. Lần 2 ăn sốt vang ở Trung Hòa, vẫn mặn chát, đầy mỡ và vị vẫn chả ra gì.
Em cũng ăn ở Hoàng Ngọc Phách một lần, đúng như cụ nói.