[Funland] Phông bạt thì mới được việc.

kaku223223

Xì hơi lốp
Đọc Thread này, thấy một số cụ ý kiến: " vì sao phải phông bạt, thể hiện làm gì để rồi vào tù vì vài tỷ"

Nhưng em nghiệm thấy, không Phông bạt thì không xong việc. Quen thấy dạ, lạ thấy áo quần. Mình không PR bản thân thì làm sao người khác biết mà trân trọng.
Xã hội: trọng người có học, nể người có tiền, và sợ người có quyền. Mình không có cả 3 thứ ấy thì đâu là lý do để đối tác hợp tác với mình.

Thực tế em thấy: ai cũng mong được gần đèn cho sáng, nên nếu mình ko tỏ vẻ sáng tí, thì ít người muốn giao lưu, kể cả là người thân. Chưa kể, người luôn tỏ ra yếu thế, yếu đuối thì luôn gặp thiệt thòi và trái ngang, chứ đừng mong sự nhân từ, nhường nhịn.

Vậy nên, sống nên phông bạt một tí, làm được thì nên khoe. Để người thân hài hòa với mình, bạn bè thân thiện với mình, đối tác gắn bó với mình, và kẻ thù tránh mình ra.

shareallwehave

Xe buýt
Phải có phông bạt ko nó khinh cho ấy chứ,

tunglam2806

Xe buýt

Phông bạt mới lừa đc tiền cụ nhé

XSim

Xe container
Như triết học đã nói cái gì cả có hai phần nội dung và hình thức, thiếu một trong hai cũng không được, xã hội nào cũng vậy thôi. Với người chưa được thông thái thì lại càng trọng hình thức.

Tiện ích nhà Việt

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Em thì chả thích phông bạt làm, mình cứ chân thành mà sống
Nói như cụ trên, phông bạt mà đi lừa thì đúng là chả có gì để nói

DonaldTrump79

Xe buýt
Phông bạt để đi lừa thì nói làm gì
Rõ ràng trường hợp trên là phông bạt để lừa đảo lại còn ngụy biện được, người có tiền thật trả cần phải phông bạt kiểu đấy nhưng mà thần thái với phong cách nó cũng đã khác rồi phải không cụ?
Còn kiểu như trên với lan tàn trên mxh bây giờ là kiểu phông bạt để lùa gà chết cũng trả ai thương.

vanhai493

Xe điện
Front bạt mới lừa dc chứ các cụ nhỉ :D
Từ phúc xo, siêu xe khanh xúp lơ....

Moriarty

Xe container
Đọc Thread này, thấy một số cụ ý kiến: " vì sao phải phông bạt, thể hiện làm gì để rồi vào tù vì vài tỷ"

Nhưng em nghiệm thấy, không Phông bạt thì không xong việc. Quen thấy dạ, lạ thấy áo quần. Mình không PR bản thân thì làm sao người khác biết mà trân trọng.
Xã hội: trọng người có học, nể người có tiền, và sợ người có quyền. Mình không có cả 3 thứ ấy thì đâu là lý do để đối tác hợp tác với mình.

Thực tế em thấy: ai cũng mong được gần đèn cho sáng, nên nếu mình ko tỏ vẻ sáng tí, thì ít người muốn giao lưu, kể cả là người thân. Chưa kể, người luôn tỏ ra yếu thế, yếu đuối thì luôn gặp thiệt thòi và trái ngang, chứ đừng mong sự nhân từ, nhường nhịn.

Vậy nên, sống nên phông bạt một tí, làm được thì nên khoe. Để người thân hài hòa với mình, bạn bè thân thiện với mình, đối tác gắn bó với mình, và kẻ thù tránh mình ra.

phông bạt thực ra là marketing thôi, ko marketing thì lấy đâu ra việc hay đối tác, ngồi một chỗ việc nó có rơi vào đầu đâu kể cả khi trình độ chuyên môn của mình rất cứng.

HTlangtu

Xe điện
e thấy chả phải bây giờ đâu, các cụ ngày xưa cũng phông bạt khiếp ý chứ
thế mới có câu: "y phục xứng với kỳ đức"
chả biết e hiểu thế có đúng ko?

coquay

Xe container
Trong kd thì avatar quan trọng quá đi chứ

tykhanguyenn18

Xe hơi
Chuẩn rồi bác ơi, thời giờ không phông bạt cũng hơi khó làm ăn thật. Cơ mà cũng trong tầm vừa đủ thôi, chứ ố dề quá thì lố mà không cần thiết, lúc đó lại phản tác dụng.

demax

Xe tăng
Cách gọi phông bạt thực chất là dùng để châm biếm, mỉa mai những người sống giả tạo, tìm mọi cách để che đậy bản chất thật bên trong. Lối sống phông bạt hào nhoáng để tạo ra một con người khác hẳn để lòe thiên hạ, khiến cho mọi người nhìn vào phải ngưỡng mộ nhưng thực chất lại khác xa vời thực lực của họ.
Trong cuộc sống cũng như công việc cũng vậy, sự phông bạt thực chất là không chân thật. Và tất nhiên sự không chân thật sẽ không bao giờ được lâu bền và coi trọng. Người phông bạt chỉ tạo cho mình thêm áp lực khi phải che đậy chính mình với những lời nói dối và cuộc sống hào nhoáng không thực.
Người phông bạt có thể tự nhận mình là giáo sư, bác sĩ, bán những sản phẩm không chất lượng gây hậu quả đến người mua. Tự nhận mình là nhà từ thiện nhưng lại ăn chặn tiền cứu trợ,… hay vẽ ra những dự án không có thực để lừa đảo và chiếm đoạt tài sản.
Lối sống phông bạt chỉ để người ta tưởng rằng làm vậy sẽ mau chóng giàu có, thành công, là sự che đậy, giấu diếm và giả dối. Đó chính là sự lừa lối có phần khốn nạn.

son.nguyen.1979

Xe buýt
e thấy chả phải bây giờ đâu, các cụ ngày xưa cũng phông bạt khiếp ý chứ
thế mới có câu: "y phục xứng với kỳ đức"
chả biết e hiểu thế có đúng ko?
Phông bạt nó khác với hình thức cụ ạ.

Như cụ dưới diễn giải ra chính xác.

Phông bạt tức là không có gì nhưng cố tỏ vẻ cho ra là mình có, ví dụ mua nhà mua xe sang mua đồ hiệu đắt tiền trong khi tiền không có, phải vay mượn để làm những trò ấy, cố thể hiện bản thăn mình cho xã hội lác mắt.

Còn y phục xứng kỳ đức là có sao mặc vậy , có nhiêu tiêu đó, đúng với khả năng của bản thân mình. Một anh có tiền không thể ăn mặc xuyền xoàng như thằng ăn mày được. Có điều kiện thì nên chăm chút bản thân ngoại hình làm đẹp cho xã hội.
Cách gọi phông bạt thực chất là dùng để châm biếm, mỉa mai những người sống giả tạo, tìm mọi cách để che đậy bản chất thật bên trong. Lối sống phông bạt hào nhoáng để tạo ra một con người khác hẳn để lòe thiên hạ, khiến cho mọi người nhìn vào phải ngưỡng mộ nhưng thực chất lại khác xa vời thực lực của họ.
Trong cuộc sống cũng như công việc cũng vậy, sự phông bạt thực chất là không chân thật. Và tất nhiên sự không chân thật sẽ không bao giờ được lâu bền và coi trọng. Người phông bạt chỉ tạo cho mình thêm áp lực khi phải che đậy chính mình với những lời nói dối và cuộc sống hào nhoáng không thực.
Người phông bạt có thể tự nhận mình là giáo sư, bác sĩ, bán những sản phẩm không chất lượng gây hậu quả đến người mua. Tự nhận mình là nhà từ thiện nhưng lại ăn chặn tiền cứu trợ,… hay vẽ ra những dự án không có thực để lừa đảo và chiếm đoạt tài sản.
Lối sống phông bạt chỉ để người ta tưởng rằng làm vậy sẽ mau chóng giàu có, thành công, là sự che đậy, giấu diếm và giả dối. Đó chính là sự lừa lối có phần khốn nạn.

PDlong

Xe tăng
Phông bạt chém gió cũng có lợi thế
Chỗ e có cu em mới ra trường chém gió phông bạt về marketing mà ăm đc 2 tháng thử việc mấy chục củ xong chuồn
ông sếp bảo nghe cuốn quá

Azeglio

Xe điện
Lại nói về cái ví cầm tay, nhiều cụ cứ bảo tiện dụng này kia, nếu đã tiếp xúc với người có "ví cầm tay" bằng cơm mới hiểu. Họ đeo một cái đồng hồ "no name".
Đó, mới là đẳng cấp.
Giờ sợ nhất tiếp xúc với các anh quần áo đẹp, nước hoa thơm và nói về "hệ sinh thái".

PCI for car

Xe tăng
Mua đồ tốt, ăn ngon, mặc đẹp là ước mơ của con người mà các hành động đó cũng giúp xã hội phát triển hơn ạ. Nhưng người thường thì không thể cố làm điều đó vượt xa thu nhập được, nên mới có câu y phục xứng kỳ đức ạ. Còn suy nghĩ "đầu tư" hay "phông bạt" để đi lừa người khác thì là mặt trái của xã hội rồi. Xã hội muôn màu, nên mới có những kẻ rắp tâm đi lừa nên trả giá cũng đáng ạ.

NayruLove

Xe buýt

Quan trọng là cách dùng từ thôi cụ. Chúng ta nói là giết người hay tàn sát, thì các lãnh đạo quốc gia nói là "Chiến đấu chính nghĩa, vì hòa bình" hay là "hy sinh vì lý tưởng", "giết địch" bla bla bla.
Cụ nói là phông bạt, thì người ta nói là "thể hiện bản thân", "chứng tỏ bản thân", "gây dựng danh tiếng" bla bla bla.
Còn đúng hay sai thì cũng còn tùy. Ngày xưa quân tử không màng tiền tài, đào đất thấy cục vàng mà nhặt thì bị khinh là coi trọng tiền tài (Quản Ninh tuyệt giao), giờ thì quan niệm chung cũng khác. Ngày xưa nhị thập tứ hiếu bố mẹ chết xây tượng thờ cúng cơm trước từng bữa ăn, vợ không nhịn được châm kim vào tay tượng, bố mẹ thù dai hiện hồn chảy máu tượng, con liền đuổi vợ được danh hiếu thảo. Giờ chắc vẫn thế nhưng cũng khác nhiều. Xưa phận đàn bà chỉ như quần áo, bắt buộc phải mặc nhưng thích thì thay, giờ thì cũng khác. Xưa hữu xạ tự nhiên hương, khiêm tốn không khoe khoang, giờ thì quan niệm chung cũng khác....

bo kent

Xe tăng
Nhiều cụ hiểu sai nghĩa từ "Phông bạt" và đánh đồng với "lối sống hình thức".
Phông bạt theo nghĩa đen là thay vì để cái tường trơ trọi thì lắp thêm cái bảng có chữ, hình ảnh lòe loẹt vào để tăng thêm phần long trọng.
  • Nghĩa bóng: “Phông bạt” là cụm từ chỉ một số người có cách sống mang cái hào nhoáng tốt đẹp bên ngoài phủ lên sự thật hoàn toàn trái ngược bên trong. Vì thế về bản chất phông bạt nó luôn gắn với sự lừa lọc rồi. Đánh lừa thị giác, làm lạc hướng nhận định, ...
  • Còn Lối sống hình thức có thể hiểu là một lối sống kiểu cách, xem trọng hình thức bề ngoài, thích khoe mẽ mà không chăm lo rèn luyện những phẩm chất bên trong con người.