[Funland] Phong cách có tiền nhưng chỉ thích thuê nhà

Bạn có tiền nhưng có sẵn sàng chỉ đi thuê nhà để ở không ?

• Tổng bình chọn
    112

ubisapro

Xe trâu
Nhà e: 7 lần chuyển nhà trên HN này (toàn nhà chính chủ) mà đã thấy nhục rồi. Mỗi lần chuyển lại phải lích kích đồ đạc (mặc dù thuê thu dọn), làm quen môi trường, cuộc sống mới... Nhọc bỏ moẹ ra.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Theo cá nhân em: cổ phiếu là tài sản. Chung cư, xe cộ là tiêu sản. Nhà đất thì là tuỳ từng trường hợp cụ a. Vé số thì thuộc lĩnh vực kinh doanh của nhà nước, em ko tính trong này
Các vật dụng như xe cộ, etc.. đều là tiêu sản. Còn cổ phiếu lẫn bất động sản (cả chung cư lẫn nhà đất) đều có thể là tài sản hoặc tiêu sản. Nếu công ty phá sản hoặc làm ăn lụi bại thì cổ phiếu chỉ còn là giấy vụn. BDS đều có thể giảm giá hoặc tăng giá theo từng giai đoạn. Chung cư cũng có cái tăng giá cái giảm giá, chứ ko phải cứ chung cư là giảm giá. Nếu chung cư chỉ có giảm giá thì sao các căn hộ tập thể chỉ có vài ba chục m2 cũ nát giá vẫn tỷ đồng, và vẫn tăng đều theo lạm phát.

maximax903

Xe điện
Tích vàng đút ống bơ là chắc nhất. Kinh nghiệm của các cụ nhiều đời là thế.

kvboto

Xe container
Nhà e: 7 lần chuyển nhà trên HN này (toàn nhà chính chủ) mà đã thấy nhục rồi. Mỗi lần chuyển lại phải lích kích đồ đạc (mặc dù thuê thu dọn), làm quen môi trường, cuộc sống mới... Nhọc bỏ moẹ ra.
Vậy ý cụ là thuê nhà hay mua nhà sẽ có lợi hơn (về khía cạnh tài chính, thuận tiện sinh hoạt), và cụ sẽ lwaj chọn phương án nào ạ ?

kvboto

Xe container
Tích vàng đút ống bơ là chắc nhất. Kinh nghiệm của các cụ nhiều đời là thế.
Thế nhà ở thì sao ạ, cụ sẽ làm thế nào, thuê hay mua, cho các giai đoạn cuộc đời, tính kinh tế,...thế nào ạ ?

ubisapro

Xe trâu
Vậy ý cụ là thuê nhà hay mua nhà sẽ có lợi hơn (về khía cạnh tài chính, thuận tiện sinh hoạt), và cụ sẽ lwaj chọn phương án nào ạ ?
Mua nhà nếu khéo rất ít khi lỗ, thuận tiện sinh hoạt. Tất nhiên ko phải chung cư (có chỗ lãi nhưng ko nhiều và mặt bằng chung là lỗ). Cái cảnh chuyển nhà e sợ lắm rồi.

Nightmar

Xe hơi
Có tiền thì thuê hay mua hay ở nhờ đi chăng nữa thì họ nói gì vẫn đúng thôi ạ

_MQ_

Xe tăng
Em truyền thống nên làm theo lời các cụ dạy: Mua nhà, lấy vợ, tậu trâu :D

kvboto

Xe container
Em truyền thống nên làm theo lời các cụ dạy: Mua nhà, lấy vợ, tậu trâu :D
Ok, cám ơn cụ, rất rõ dàng ạ.

Vậy khi đưa ra quyết định thì cụ có tính bài toán gì không ? hay chỉ 1 lý do là làm theo lời dạy của các cụ (quan niệm dân gian) ạ ?

Em mời các cụ, mợ,.... thêm ý kiến ạ.

kvboto

Xe container
Có tiền thì thuê hay mua hay ở nhờ đi chăng nữa thì họ nói gì vẫn đúng thôi ạ
Đâu phải cái gì cũng đúng đâu cụ, có những cái họ nói đâu có giá trị gì lớn đâu,....

Vấn đề là chính bản thân chúng ra, khi đưa ra quyết định thì các căn cứ lý do, yếu tố nào được suy xét,... để làm cơ sở đưa ra quyết định ấy ạ

tobe11

Xe tăng
Bài toán này nên so bài toán đi vay và bỏ tiền ra thuê nhà.

Còn mỗi câu chuyện đại diện cho một nhóm người khác nhau. Hợp với người này lại chưa chắc hợp với người khác.

Em đủ tiền là em quất nhà thôi. :)) cảm giác mỗi tháng bị lôi tiền từ trong túi ra ko dễ chịu chút nào đâu các cụ.

kvboto

Xe container
Bài toán này nên so bài toán đi vay và bỏ tiền ra thuê nhà.

Còn mỗi câu chuyện đại diện cho một nhóm người khác nhau. Hợp với người này lại chưa chắc hợp với người khác.

Em đủ tiền là em quất nhà thôi. :)) cảm giác mỗi tháng bị lôi tiền từ trong túi ra ko dễ chịu chút nào đâu các cụ.
Ok, cám ơn cụ,

Em tò mò thêm, khi suy xét để ra quyết định của cụ, cụ có tính đến việc thiệt, hơn, lợi ích gì... khi cụ bỏ tiền 1 cục to đùng, so với việc bỏ tiền nhỏ giọt hàng năm, nếu tính về việc "dễ chịu" khi bỏ tiền trong túi ra thì việc bỏ 1 cục to đùng ngay 1 lúc và tài khoản = 0 có dễ chịu hơn hay khó chụ hơn so với bỏ tiền nhỏ giọt hàng năm và tiền trong tài khoản vẫn còn nguyên 1 cục tiền to ạ ? cụ đã xét tính cụ thể chưa ạ ?

Mong cụ chia sẻ thêm về sự dễ hay khó chịu với mỗi phương án bỏ tiền từ trong túi ra,.... ạ, >:D<

Mss AN TÂM

Xe điện
e thấy an cư mới lạc nghiệp ạ, nên e ủng hộ mua cho ổn định

tobe11

Xe tăng
Ok, cám ơn cụ,

Em tò mò thêm, khi suy xét để ra quyết định của cụ, cụ có tính đến việc thiệt, hơn, lợi ích gì... khi cụ bỏ tiền 1 cục to đùng, so với việc bỏ tiền nhỏ giọt hàng năm, nếu tính về việc "dễ chịu" khi bỏ tiền trong túi ra thì việc bỏ 1 cục to đùng ngay 1 lúc và tài khoản = 0 có dễ chịu hơn hay khó chụ hơn so với bỏ tiền nhỏ giọt hàng năm và tiền trong tài khoản vẫn còn nguyên 1 cục tiền to ạ ? cụ đã xét tính cụ thể chưa ạ ?

Mong cụ chia sẻ thêm về sự dễ hay khó chịu với mỗi phương án bỏ tiền từ trong túi ra,.... ạ, >:D<
Em nghĩ cuối cùng vẫn là bài toán hiệu quả thôi. :D

Em cảm thấy khó chịu khi phải bỏ tiền đi thuê vì bản thân ko dùng tiền nhàn rỗi để đầu tư sinh lời với hiệu suất cao như các cụ trên đây được.

Với bản thân em (và nhiều người ở Hà Nội) là chấp nhận thuê với chi phí thấp, sau đó chuyển đổi sang chung cư hoặc nhà đất theo mức thu nhập, có thể vay 1 phần.

Khi kinh tế khá lên có thể chuyển đổi.

Em thấy mô hình đi thuê rất hay và tiên tiến, văn minh. Tuy nhiên ở Việt Nam luật để hỗ trợ người thuê nhà chưa tốt. Nên việc có gia đình rồi mà tư tưởng thuê lâu dài là không phổ biến.

kvboto

Xe container
Em nghĩ cuối cùng vẫn là bài toán hiệu quả thôi. :D

Em cảm thấy khó chịu khi phải bỏ tiền đi thuê vì bản thân ko dùng tiền nhàn rỗi để đầu tư sinh lời với hiệu suất cao như các cụ trên đây được.

Với bản thân em (và nhiều người ở Hà Nội) là chấp nhận thuê với chi phí thấp, sau đó chuyển đổi sang chung cư hoặc nhà đất theo mức thu nhập, có thể vay 1 phần.

Khi kinh tế khá lên có thể chuyển đổi.

Em thấy mô hình đi thuê rất hay và tiên tiến, văn minh. Tuy nhiên ở Việt Nam luật để hỗ trợ người thuê nhà chưa tốt. Nên việc có gia đình rồi mà tư tưởng thuê lâu dài là không phổ biến.
Vodka cụ chia sẻ thật,

còn cái tuy nhiên, em nghĩ luật hiện đã có đủ, chỉ là thực thi, và rất hiều trường hợp là do tự bản thân các bên thuê và cho thuê chưa thỏa thuận chặt chẽ nhưng hài hòa,.... ai cũng chỉ nghĩ là tạm thời,.... lên thỏa thuận quá dễ để vi phạm,.... từ đó thiếu niềm tin lẫn nhau.

_MQ_

Xe tăng
Ok, cám ơn cụ, rất rõ dàng ạ.

Vậy khi đưa ra quyết định thì cụ có tính bài toán gì không ? hay chỉ 1 lý do là làm theo lời dạy của các cụ (quan niệm dân gian) ạ ?

Em mời các cụ, mợ,.... thêm ý kiến ạ.
em tính theo 2 hướng: 1. tích cóp thì bao lâu mua đc nhà và 2. đầu tư gì để đẻ ra tiền, rút ngắn thời gian tích cóp thôi ạ :D

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Nếu đã chấp hành pháp luật vậy thì cả 2 ra thuế xuất hoá đơn cho thuê nhà luôn đi, tiền thuế đó tính vào giá thuê sau cùng luôn, cười mếu
Có gì đâu mà mếu cụ, nếu là hộ KD Cá thể thi thuế tổng 7% (5% Vat, 2% TNCN) được tháng nào báo cáo tháng đấy có gì mà sợ. Còn nếu thu dưới 100 củ 1 năm thì không phải nộp gì kể cả môn bài.

Jetu

Xe điện
Cái ảnh trong bài là 1 góc của căn biệt thự đúng không các cụ? Không hiểu biệt thự này là biệt thự gì mà đồ đạc cũ kỹ và lộn xộn như vậy? Chắc do tâm lý không phải nhà của mình nên không có ý định trang hoàng tử tế. Đây chính là lý do mà ngôi nhà thuê ít được bày biện đẹp đẽ so với các ngôi nhà chính chủ.
E thì nghĩ dù gì thì gì, cứ phải phấn đấu có 1 ngôi nhà của riêng mình. Nếu không đủ tiền mua cái nhà tầm mình mong muốn thì mua cái nhà level thấp hơn rồi cho thuê, tiền cho thuê đó góp thêm 1 ít để đi thuê cái nhà như mong muốn. Còn nếu không thì mua luôn cái nhà tầm như mình mong muốn. Cái câu "an cư lạc nghiệp" đến giờ vẫn rất đúng.
Giới trẻ Tây đi thuê nhà nhiều vì cách sống phóng khoáng, không nghĩ ngợi về việc cần có tài sản riêng sau này, về già xác định vào viện dưỡng lão, chưa kể nhà bên Tây so về chi phí thuê với lương đều là con số không lớn (có thể thuê nhà 700$-1000$ trong khi lương khoảng 6000$-7000$/người là ok), chất lượng nhà cho thuê khá ok so với giá thuê. Với VN thì tiền thuê nhà = tiền trả ngân hàng/ tháng khi mua nhà (chiếm 1 phần chi phí không nhỏ trong lương), trong khi đó hết 10 năm thì nhà hoàn toàn là của mình (nếu vay ngân hàng mua), còn thuê thì mãi chỉ là thuê thôi, nên phương án mua nhà vẫn được ưu tiên.
Ngày xưa tôi thuê nhà ở Tây, mất khoảng 1/3 thu nhập hàng tháng đấy cụ ợ.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Số rất ít trong cả triệu gia đình Việt
Có câu: an cư rồi mới lạc nghiệp, vẫn còn đúng lắm
Thời nào chẳng thế hả cụ. Thời xa xưa vẫn có nhiều người nay đây mai đó, lông bông. Mặc dù cũng có thể nhiều tiền nhưng thực sự nhiều tiền thì họ sẽ mua nhà cửa. Còn 1 số ít đi làm nay đây mai đó kiểu nay ở Hải Dương, mai ở Bắc Giang, sang tháng lại ở Hà Nội, rồi lại Vũng Tàu thì đi thuê là khá phù hợp.
Còn nói có tiền mà thích đi thuê là dạng nói phét mồm, tiền mồm ;;)
Nếu đi làm có định 1 chỗ mà cứ đi thuê trọ/thuê nhà mà mồm vẫn nói là tôi có nhiều tiền là xạo loz :D

xuongrongtrencat

Xe buýt
Nhiều cụ trên này hơi ảo tưởng thì phải, có cảm giác các cụ ấy cầm tiền đi đầu tư là chắc thắng thì phải. Nghe mệnh đề các cụ ấy đưa ra phát chối. Bao kẻ trong tay 1 mớ tiền rồi cũng đâu ra hồn (cũng đi làm ăn). ;;)