[Funland] Phong cách có tiền nhưng chỉ thích thuê nhà

Bạn có tiền nhưng có sẵn sàng chỉ đi thuê nhà để ở không ?

• Tổng bình chọn
    112

lac007

Xe tăng
Ok, cám ơn cụ, rất rõ dàng ạ.

Vậy khi đưa ra quyết định thì cụ có tính bài toán gì không ? hay chỉ 1 lý do là làm theo lời dạy của các cụ (quan niệm dân gian) ạ ?

Em mời các cụ, mợ,.... thêm ý kiến ạ.
Tính lồi mắt ra ấy chứ tùy hoàn cảnh điều kiện từng người nhưng đa số người Việt làm theo( làm nhà . cv . tậu trâu)

lac007

Xe tăng
Chỗ bôi đen em sắp xếp lại chút cho chuẩn (đảo ngược thứ tự là sai hết quan điểm các cụ :D)
Như này mới đúng câu các cụ để lại: Tậu Trâu - Lấy Vợ - Làm Nhà
- Tậu Trâu thời nay có thể hiểu là kiếm công văn việc làm (không phải tậu trâu là mua xe ô tô đâu nhé)
- Cưới vợ thì rõ rồi
- Làm nhà: thời nay có thể hiểu là mua nhà, xây nhà.
Chuẩn men thời hiện đại. Những người tự lập 0 muốn nhờ vả ai thì làm ngược lại

Ttuan71

Xe tải
Tính lồi mắt ra ấy chứ tùy hoàn cảnh điều kiện từng người nhưng đa số người Việt làm theo( làm nhà . cv . tậu trâu)
Ai chả tính cụ, cả một mớ tiền mà. Nhưng không hẳn là theo các cụ bảo gì nghe nấy. Cá nhân em là theo nhu cầu ( diện tích sinh hoạt, chỗ làm, chỗ đi học của con cái,...). Túm lại là em không biết đầu tư các cụ ạ.

kvboto

Xe container
Ai chả tính cụ, cả một mớ tiền mà. Nhưng không hẳn là theo các cụ bảo gì nghe nấy. Cá nhân em là theo nhu cầu ( diện tích sinh hoạt, chỗ làm, chỗ đi học của con cái,...). Túm lại là em không biết đầu tư các cụ ạ.
Sao cụ lại không biết đầu tư, nếu cụ đem tiền gửi vào bank lấy lãi theo tỷ lệ do bank trả thì đó cũng là 1 hình thức đầu tư đó thôi, >:D<

Ttuan71

Xe tải
Sao cụ lại không biết đầu tư, nếu cụ đem tiền gửi vào bank lấy lãi theo tỷ lệ do bank trả thì đó cũng là 1 hình thức đầu tư đó thôi, >:D<
Ý em là dưới góc độ hiệu quả cụ ạ, chuyển chỗ vài lần rồi, lần nào cũng mất tiền sửa sang, chả kém tiền đi thuê. Nhưng nó là cái nhà của mình và vợ con đi lại thuận tiện

Precious XIV

Xe hơi
Nhà ở, theo em còn liên quan đến phong thủy làm ăn nữa.
Mình mua nhà, vậy thì mới tính tốt cho mặt này đc, thuê thì khó lắm.

tobe11

Xe tăng
Cụ cho em hỏi có bank nào gửi lãi suất cao cao tí mách em với, giờ quẳng bank có 6% mà em cũng không tự tin cầm hết tiền đi đầu tư. Ai đầu tư bds với chứng khoán cũng lãi to thì sợ gì Trung Quốc nữa. 4 tỏi thì gửi bank 3 tỏi 1 tỏi chứng khoán là ổn với em rồi
Em đang gửi Scb. Hơn 1 tỉ sẽ được 7.2 kỳ hạn 12 tháng cụ nhé. Em nghĩ đó là cao nhất rồi.

thaorua2008

Xe hơi
Ui thằng có tiền nó nói gì cũng đúng cụ ơi. Chứ tầm ko có tiền như em sợ cản đi thuê lắm rồi, đang yên đamg lành nó tống cmn cổ ra ngoài để nó bán, thằng thuê toàn cầm đằng lưỡi nên chịu chết, thuê có đồ thì toàn đồ lởm, hỏng lên hỏng xuống, mua đồ thì đến lúc bị đuổi chuyển đi cũng vỡ alo. Còn chuyện học hành của con nữa mới nhục, bị đuổi chỉ có thể tìm thuê loanh quanh đấy vì ko thể xa trường của con, trong thời gian ngắn để tìm đc căn nhà như thế thì quá khó.
Cụ nói thế nào ý, chứ e thuê nhà toàn dc dài hạn tự mình ko thuê nữa. Chứ chưa bjo bị chủ nhà đuổi. Mình chuyển đi chủ nhà tiếc hùi hụi

ongchutran

Xe hơi
Nhiều tiền ko mua nhà ở mà chỉ đi thuê để ở nhưng họ lại sở hữu nhiều bđs khác cho thuê hay đầu tư tăng giá tốt. Đã có nhiều tiền rồi thì đâu cần đau đầu để mua hay thuê đâu. Nhiều tiền đi thuê cc cao cấp thì cũng như khách sạn 5 sao rồi, có thiếu thứ gì.
Vấn đề khó nhất là ông ít tiền tính sao chứ ông nhiều tiền thì tính kiểu gì cũng ko sợ sai.

alceste

Xe điện
Những người chưa ung dung tự tại sẽ phải cân đối nặng đấy. Cá nhân em nghĩ ai đi làm có tí lương tốt nên mua, còn ai dân KD làn ăn buôn bán thì tùy cơ ứng biến.
em cứ thấy mn bảo đầu tư làm miếng đất nghe có vẻ chắc chắn là ăn. Nói thật, ôm đất ko phải nó lên ngay. Muốn rẻ muốn lãi nhiều phải ôm lâu.

Ai dám chắc được ôm 10 năm nó tăng gấp 2, và ông nào dám giữ được đến 10 năm mà ko phải tất tay vào năm thứ 5 hay thứ 7 hay thứ 9.

Vì nói thật, cái cảm giác bỏ (tất cả) vốn liếng vào hết 1 giỏ, xong hàng tháng thì vẫn phải bỏ tiền ra trả tiền nhà, chỉ cần 1 năm 2 năm nó ko tăng giá hay tăng chỉ đủ tiền thuế phí thôi là cũng bắt đầu sốt vó lên rồi.

Em cứ suy từ mình ra, 10 ông thì 9 ông ko đủ độ lỳ, nhất là khi bỏ hết, hay 70% hay ít nhất nửa trứng vào 1 giỏ, cảm giác đấy cũng nhấp nhổm ko yên lắm. 1 vài tháng ngắn hạn thế còn chịu được, lâu dài chịu làm sao thấu, mệt mỏi phết.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
em cứ thấy mn bảo đầu tư làm miếng đất nghe có vẻ chắc chắn là ăn. Nói thật, ôm đất ko phải nó lên ngay. Muốn rẻ muốn lãi nhiều phải ôm lâu.

Ai dám chắc được ôm 10 năm nó tăng gấp 2, và ông nào dám giữ được đến 10 năm mà ko phải tất tay vào năm thứ 5 hay thứ 7 hay thứ 9.

Vì nói thật, cái cảm giác bỏ (tất cả) vốn liếng vào hết 1 giỏ, xong hàng tháng thì vẫn phải bỏ tiền ra trả tiền nhà, chỉ cần 1 năm 2 năm nó ko tăng giá hay tăng chỉ đủ tiền thuế phí thôi là cũng bắt đầu sốt vó lên rồi.

Em cứ suy từ mình ra, 10 ông thì 9 ông ko đủ độ lỳ, nhất là khi bỏ hết, hay 70% hay ít nhất nửa trứng vào 1 giỏ, cảm giác đấy cũng nhấp nhổm ko yên lắm. 1 vài tháng ngắn hạn thế còn chịu được, lâu dài chịu làm sao thấu, mệt mỏi phết.
Vâng, thế em mới nói Ung Dung Tự Tại mờ. Thực tế nlrhif mỗi người có cách coi trọng giá trị thường thức cuộc sống khác nhau.
Nếu phân tích lợi hại ở góc độ phổ thông thì mọi người vẫn tin tưởng vào có cái nhà, thực tế vẫn đang diễn ra như thế.

nam134562

Xe hơi

Bác nói quá chuẩn, với cả mỗi người ăn một lộc, có phải ai mua đất cũng thắng đâu, thử bỏ 3,4 tỉ ra mua đất mà 3,4 năm nó vẫn giữ nguyên giá xem có xót ruột không.

alceste

Xe điện
Bác nói quá chuẩn, với cả mỗi người ăn một lộc, có phải ai mua đất cũng thắng đâu, thử bỏ 3,4 tỉ ra mua đất mà 3,4 năm nó vẫn giữ nguyên giá xem có xót ruột không.
ôi em nói thật với bác, ko cần bỏ 3 - 4 tỉ. Giờ chỉ cần bỏ vài trăm vào CK, xong cả tuần thị trường thì vẫn lên, mã khác xanh, mình mình đỏ lại chẳng sốt hết cả ruột.

Một tuần thì ko sao, ôm có hơn tháng mà đã gọi là lỳ đòn lắm rồi. Ngày nào cũng tthấy tin nhắn cảnh báo lỗ cũng hay là thôi cắt cái của nợ đấy đi cho đỡ mệt. Mà tự dưng thế ko vui, tinh thần nó ko thoải mái.

Đất cát thì ko nói chuyện tháng được, mà phải năm hay thâm chí 10 năm mới nhiều cơ hội (tăng gấp đôi).

Thực ra thì em có ít tiền nhàn, hồi đó ko biết làm gì cũng vứt vào đất đúng tiêu chí các bác bảo, ở xa xa, giá rẻ khoảng hơn tỉ, 11 năm rồi em vẫn cách bờ mấy chục hải lý :(( và vẫn chưa biết khi nào mới cập bến. Mà đấy là tiền coi như bỏ đi thì thôi, cũng ko ảnh hưởng gì đến kinh tế hay giàu nghèo của mình cả. Nhưng mỗi lần nhớ ra, lại nghĩ lại tăng xông mới chép miệng, biết thế với giá như. ..

huntermedia511

Xe máy
Có vài tỷ đồng trong tài khoản tiết kiệm nhưng vợ chồng trẻ 35 tuổi, kiên quyết không mua nhà Hà Nội mà chi 200 đến 300 triệu đồng mỗi năm để thuê một căn hộ tiện nghi:.

"Tôi coi trọng hiện tại và trải nghiệm, chứ không chăm chăm tiết kiệm. Nhà chưa có thì thuê, ôtô đi xe nào cũng được nhưng ở phải là nơi tiện ích nhất, được ở bên nhau nhiều nhất. Mục tiêu mỗi năm của gia đình là một chuyến du lịch ít nhất nửa tháng", anh Trà, người từng làm việc cho một công ty tài chính nước ngoài trước khi về Việt Nam, chia sẻ.
......

Giám đốc kinh doanh Trung tâm môi giới và xúc tiến đầu tư bất động sản NUCE, lấy ví dụ một căn hộ chung cư cao cấp, hai phòng ngủ ở quận Ba Đình có giá khoảng 5,5 tỷ đồng, cho thuê giá 18-20 triệu đồng một tháng với nội thất cơ bản và từ 23 triệu đồng một tháng trở lên nếu nội thất đầy đủ. Lãi suất tiền gửi ngân hàng của 5,5 tỷ đồng được khoảng 27 triệu mỗi tháng. "Do đó việc đi thuê lợi hơn. Càng căn hộ cao cấp càng lợi nếu so sánh giá thuê với mua".

Các cụ, mợ, đánh giá sao về phong cách sống như vậy ạ ?

Có bao nhiêu cụ, mợ có thể sẵn sàng, chấp nhận, thoải mái với bài tính và phong cách sống như thế ạ ?

Mời các cụ, mợ tham gia 1 khảo sát vui vẻ ạ, :-bd

Các bác có thấy mấy nhà biệt thự, lâu đài trên youtube không ???

Ban đầu khởi nghiệp tôi nghĩ rằng họ cũng sẵn sàng ở nhà thuê để dành nguồn lực , tài chính để đầu tư, kinh doanh game lớn

Còn trước 35 tuổi làm được bao nhiêu dồn hết mua cc --- thì nguồn lực để phát triển lên nấc thang tiếp theo không còn

cuchuoi0509

Xe tăng
Em thì lựa chọn mua nhà. Vì mua nhà các cụ mới cho ít + vay thêm ít, chứ k mua tiền tích kiệm đầu tư k biết bao giờ mới mua đc :). Vay thì có 6%/năm, gấp đôi số mình cần trong 20 năm và trả luôn số đó nên 10 năm sau mới phải trả gốc, chỉ lo trả lãi, tháng 3-4 tr ngang tiền tiêu vặt 2vc thôi ạ.
Thuê k phải nhà của mình thì mình k chăm chút đầu tư cho nó đâu trừ khi ng quen cho thuê dài hạn còn đỡ.

Chỉnh sửa cuối:

shreak

Xe hơi
Mua nhà thì vẫn là nhà của mình, không bị biến động. Đi thuê chủ nhà tăng giá, bán nhà, ... Bị động lắm!

kidhp

Xe tải
Thuê hay mua đều do phong cách sống và nhu cầu của mình. Mỗi phương án đều có điểm lợi và bất lợi riêng. Với thuê nhà thì sẽ bảo toàn được vốn gốc và chi phí thấp hơn nhiều so với mua nhà, tuy nhiên sẽ bất lợi trong trường hợp nhà đất tăng giá ( thông thường giá thuê nhà hay neo theo giá trị căn nhà, VD nhà chung cư giá thuê năm thường 5-7%, nhà đất là 3-5% ). Thời điểm này thì có vẻ bât lợi vì giá CC và nhà đất của 2 TP lớn là HN/HCM đều tăng mạnh. Tuy nhiên việc này chỉ đúng với những người tính toán, còn những người chọn phong cách sống quan trọng hưởng thụ và không coi trọng việc sở hữu 1 căn nhà thì tính toán là vô nghĩa, và đúng là không có gì sai hay đúng ở đây cả.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Về cái này thì muôn mầu muôn vẻ, mỗi người 1 cách nghĩ và lựa chọn. Nhưng e biết nhiều người BN giàu lên nhờ cho hội HQ thuê lại nhà và bản thân họ chỉ đi thuê nhà để ỏ. Mục tiêu đến 50 tuổi mới xây cái nhà đàng hoàng để ở. :D

quanfgv35

Xe điện
Website
tamthoikhongco.com
E thì ngược lại với tư tưởng trên :( . Cũng thấy bản thân hơi vất vả vì nhà cửa , tuy nhiên chắc do tư duy còn hơi cổ lỗ nên nghĩ đến tương lai cho con cái lại thấy hài lòng>:D<