[Funland] Phòng chung cư không có cửa sổ

XSim

Xe container
Căn hộ chung cư em đang ở hướng ban công Nam chếch Đông, có hai phòng ngủ có cửa sổ và một phòng ngủ không có cửa sổ. Phòng không cửa số này lấy ánh sáng mặt trời từ phòng khách, nói chung không đủ sáng phải bật đèn suốt. Ở góc phòng thì có ô thoáng thông ra hành lang chung của tầng, hành lang này mở nên vì thế nên cơ bản vẫn luôn có dòng không khí luân chuyển từ ban công - phòng khách - phòng ngủ - hành lang, phòng không bị bí lắm.

Sau một thời gian ở thì em lại kết phòng này nhất, giờ em ngủ và làm việc luôn ở phòng này. Thấy hay hơn phòng có cửa sổ:
+ Mùa hè mát hơn vì không bị nắng, mùa đông thì không lạnh hơn lắm dù không có nắng vào.
+ Em lúc làm việc thực ra không cần ánh sáng mặt trời vì chói không thích lắm, kể cả phòng có cửa sổ thì em vẫn thích kéo rèm bật đèn làm việc hiệu quả hơn.

Phòng này em thấy không bị bí tí nào cũng không bị ẩm mốc hơn các phòng khác, chắc chủ yếu vì có ô thoáng thông khí ra hành lang mở. Ở chung cư khác mà không thông khí được như thế thì em thấy sẽ rất bí.

Các cụ nào từng ở phòng như thế ở chung cư vào chia sẻ em xem nào.

Cụ ở Roi ồ xi ti ạ?

XSim

Xe container
Hồi xưa em chưa ở cc thì nghe các cụ kể phòng ngủ không cửa sổ khó ở lắm nhưng khi em ở thì thấy bình thường. Nên em cũng muốn xem các cụ khác ở phòng không cửa sổ thấy thế nào. Cụ thể như em thì thấy thích hơn, đặc biệt vào mùa hè mát hơn hẳn.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Sợ là sợ phòng không có cửa lấy gió , kín bưng tự kỉ ,chứ phòng cụ có ô thoáng ra hành lang lưu thông thì tính gì, có khác gì phòng cửa sổ ( ra hướng ngoài,có gió). Nhưng nói gì nói, ở đâu quên đấy thôi, lắm ông ngủ phòng kín bưng ngày vang trời, dù không tốt lắm.

XSim

Xe container
Sợ là sợ phòng không có cửa lấy gió , kín bưng tự kỉ ,chứ phòng cụ có ô thoáng ra hành lang lưu thông thì tính gì, có khác gì phòng cửa sổ ( ra hướng ngoài,có gió). Nhưng nói gì nói, ở đâu quên đấy thôi, lắm ông ngủ phòng kín bưng ngày vang trời, dù không tốt lắm.
Cái phòng em ở ban đầu không có ô thông gió đâu, lúc đầu Ban quản lý không cho em phải xin mới được đấy. Ở các chỗ khác chủ đầu tư "nghiêm" hơn thì em nghĩ khó làm được như chỗ em.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Có gì đâu cụ, ở nhà đất ngõ đa số đều phòng ngủ kín bao năm nay vẫn thấy bthg có sao, nhưng ở hay có kiểu ngủ quên trời đất ko biết mưa nắng ra sao và hơi bí khí
Em ở cc 3 pn đều sáng, thậm chí kính còn gần chạm sàn, còn phải lắp rèm loại cản sáng 100% vì ngủ mà có ánh sáng vào khó chịu lắm

XSim

Xe container
Có gì đâu cụ, ở nhà đất ngõ đa số đều phòng ngủ kín bao năm nay vẫn thấy bthg có sao, nhưng ở hay có kiểu ngủ quên trời đất ko biết mưa nắng ra sao và hơi bí khí
Em ở cc 3 pn đều sáng, thậm chí kính còn gần chạm sàn, còn phải lắp rèm loại cản sáng 100% vì ngủ mà có ánh sáng vào khó chịu lắm
Vâng thực ra nếu giải quyết được bài toán thông khí để phòng không bị tù đọng thì em thích phòng không cửa sổ hơn (như thực tế nhà em hiện nay), đặc biệt vào ngày nắng hè, từ phòng em sang phòng cửa sổ thấy nóng lắm.

caisua

Xe lăn
Em chưa ở trong hang bao giờ

imagine170

Xe tải
Phòng cụ chủ vẫn làm được cái ô thoáng như vậy thì sao gọi là không có cửa sổ được. Phòng ngủ kín, không có cửa sổ phải là mấy phòng như của Royal.
Căn hộ của em cũng có một phòng như cụ chủ nhưng ô thoáng là thiết kế ban đầu. Em thấy về cơ bản ok.

ncs67

Xe tăng
Phòng tối cũng không vấn đề lắm về ánh sáng nhưng bí không khí. Cụ trổ được ô cửa ra hành lang đỡ bí nhưng bị 2 thứ là ồn và mùi hôi ngoài hành lang.Nói chung đó là thiết kế cũ,giờ không ai làm vậy nữa

XSim

Xe container
Phòng cụ chủ vẫn làm được cái ô thoáng như vậy thì sao gọi là không có cửa sổ được. Phòng ngủ kín, không có cửa sổ phải là mấy phòng như của Royal.
Căn hộ của em cũng có một phòng như cụ chủ nhưng ô thoáng là thiết kế ban đầu. Em thấy về cơ bản ok.
Em cũng nghe nói Royal có đặc sản là những phòng kín như vậy, em đang tò mò xem ở các phòng đó thế nào?

SuHaoMuoi199

Xe tải
Em cũng nghe nói Royal có đặc sản là những phòng kín như vậy, em đang tò mò xem ở các phòng đó thế nào?
Nhà ông anh cháu ở tháp doanh ngân, có 1 căn bị âm bí ko có cửa sổ luôn, nếu ai ko quen ngủ dậy là cảm giác cứ mệt mệt, ngủ kiểu giấ ngủ nó ko yên khi đóng kín cửa thông phòng.
Sau cháu sang bảo ông anh khoét 1 cái cửa thông chỗ cháu đánh dấu màu đỏ, làm lam gỗ dạng cửa chớp để thông ko khí ra phòng khách thì thấy cũng đỡ hơn.

ngoctu2109

Xe tăng
Có Ô thoáng ra hành lang thì lúc á hự nó vọng hết ra ngoài à cụ?

xecub49

Xe điện
Nhà ông anh cháu ở tháp doanh ngân, có 1 căn bị âm bí ko có cửa sổ luôn, nếu ai ko quen ngủ dậy là cảm giác cứ mệt mệt, ngủ kiểu giấ ngủ nó ko yên khi đóng kín cửa thông phòng.
Sau cháu sang bảo ông anh khoét 1 cái cửa thông chỗ cháu đánh dấu màu đỏ, làm lam gỗ dạng cửa chớp để thông ko khí ra phòng khách thì thấy cũng đỡ hơn.
3PN và 2 toilet. Thiết kế có vẻ không đẹp. Tháp này của CĐT nào hả cụ

XSim

Xe container
Có Ô thoáng ra hành lang thì lúc á hự nó vọng hết ra ngoài à cụ?
Vâng phòng này không kín lắm vì trong phòng em vẫn nghe được tiếng nói chuyện ngoài hành lang. Có điều tòa em có 4 nhà mỗi tầng thôi, chả mấy khi có người ngoài đó nghe đâu :D

SuHaoMuoi199

Xe tải
3PN và 2 toilet. Thiết kế có vẻ không đẹp. Tháp này của CĐT nào hả cụ
của cđt anh quân cụ ơi.
anh cháu ở 2 năm rồi, thấy ok ko vấn đề gì cả, phòng đó hiện chưa sử dụng nhiều vì có 2 nhóc lại ở chung 1 phòng.
chắc được 5 năm khả năng bán sang khu khác

XSim

Xe container
Căn của anh cụ em thấy tỉ lệ mặt thoáng hơi ít. Cái phòng ngủ ở giữa nhà thì khoản thông gió tự nhiên hơi khó (phải có cửa gió vào và cửa gió ra). Cụ chỉ làm một ô thoáng màu đỏ đấy thì em thấy vẫn bí lắm, kể ra cái tường góc 7h trổ được ô thông gió ra hành lang nữa thì ngon, nếu hành lang mở nữa thì sẽ giống nhà em.

freakingprime

Xe buýt
Hình như quy định xây dựng từ năm 2010 hay 2015 là phòng tự kỷ ko được tính là phòng ngủ nữa, thế mới sinh ra cách gọi 1+1, 2+1

SuHaoMuoi199

Xe tải
Căn của anh cụ em thấy tỉ lệ mặt thoáng hơi ít. Cái phòng ngủ ở giữa nhà thì khoản thông gió tự nhiên hơi khó (phải có cửa gió vào và cửa gió ra). Cụ chỉ làm một ô thoáng màu đỏ đấy thì em thấy vẫn bí lắm, kể ra cái tường góc 7h trổ được ô thông gió ra hành lang nữa thì ngon, nếu hành lang mở nữa thì sẽ giống nhà em.
Phần hành lang là lối đi nhà căn khác, còn đâu là áp tường nên ko thể đục được cụ ạ.
Cửa nhà căn bên cạnh đúng bằng tường ngăn nhà vệ sinh, do đó đục ở nhà vs thì ko ổn, mà đục phòng ngủ thì lại thông sang nhà cạnh.
chấp nhận thôi cụ