Phòng khách chung cư ban công Đông Bắc có cần lắp điều hòa

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Cụ lắp đi sẽ thấy nhiều lúc dùng, căn BM em ban công tây nam mà còn được che nắng nhưng mấy hôm rồi không có ĐH thì tèo. Lắp khoá vân tay Hàn ới em nhé

cobangchuacotien

Xe tăng
Đọc tiêu đề cụ hỏi, em trả nhời lun, phòng, khu nào cũng cần lắp điều hòa với đk thời tiết miền bắc.

TreeBoo

Xe buýt
- hướng nào thì khi nóng 40* thì cái không khí ngoài trời nóng vào phòng đều phải điều hòa hết,chỉ có điều hướng mát thì tối mở cửa cho gió mát thổi vào,hay ko bị nắng chiếu thì phòng khỏi bị nung ->tốn ít tiền điều hòa hơn thôi, nhà e hướng đông nam, nhưng những hôm nóng quá tối về nhiệt độ vẫn trên 30 mà trời oi thì vẫn phải bật điều hòa phòng khách hết
- chớ dại mà dùng quạt điều hòa, vừa chật, ko mát thêm mấy, độ ẩm cao càng cảm thấy bức bí,và cực kỳ ồn, người ta chỉ dùng khi ở nơi thoáng và ngoài quán,gara còn được
hic em đang định mua cái quạt điều hòa. Pk nhà em có ĐH rồi nhưng vẫn muốn có tý gió phe phẩy.

anh kao

Xe tăng
hic em đang định mua cái quạt điều hòa. Pk nhà em có ĐH rồi nhưng vẫn muốn có tý gió phe phẩy.
vậy thì dùng thêm quạt thường được rồi, có đh thì dùng quạt đh cũng ko lo ẩm nhưng thường sẽ ồn hơn,và vệ sinh thường xuyên vì chỗ ống dẫn nước và hôp chứa nước là ổ vi khuẩn nếu ko vs kỹ

thermos

Xe tải
HN nóng do oi và không khí ẩm chứ có phải do nắng và nhiệt độ cao đâu cụ, trời này gió vào nhà còn nóng hơn ấy. Nhà em Đông Nam mà điều hòa 24/7 đây

hlx1978

Xe tải
Chào các cụ
Em chuẩn bị nhận nhà và làm nội thất.
Em đang phân vân có nên lắp điều hòa ở khu vực khách + bếp. Khu này khá rộng tầm 40m2 mà ban công nhà em lại Đông bắc. Tầng cao em nghĩ cũng mát.
Nhiều cụ bảo điều hòa phòng khách khá ít dùng
Nhờ các cụ tư vấn thêm
Cụ nhầm nhé, đông bắc không hề mát vì tuy không bị nắng chiều nhưng không có gió nên sẽ bị nóng om cả ngày. Mình đã ở rất nhiều chủng cư nhưng thấy hướng này thậm chí nóng hơn tây nam. Tây nam nóng chiều nhưng có gió nên tắt nắng là mát.

nissanlover

Xe tải
Thời tiết này mà ok bật điều hoà thì chịu sao thấu, hay cụ cứ vào ở thử rồi cảm nhận xem :)

kienbiz

Xe hơi
Ko có điều kiện thì lắp đầu chờ. Chứ nhà em căn góc 1 đông 1 nam mà mấy hôm cao điểm vẫn phải bật

tuanhai119

Xe tải
Quạt điều hòa không thích đâu, cứ điều hòa mà lắp cụ ạ

DeLyon

Xe tải
Cụ nhầm nhé, đông bắc không hề mát vì tuy không bị nắng chiều nhưng không có gió nên sẽ bị nóng om cả ngày. Mình đã ở rất nhiều chủng cư nhưng thấy hướng này thậm chí nóng hơn tây nam. Tây nam nóng chiều nhưng có gió nên tắt nắng là mát.
Xếp hạng hướng mát : ĐN, Đ, N, ĐB, B, TN, TB, T.
Ông thớt nên làm luôn ống đồng đầu chờ điều hoà đi, cố thêm 1-2 củ thôi. Sau thích lắp điều hoà thì lắp ko thì thôi.

congnongphonui

Xe buýt
Nhà em cũng ban công đông bắc đây nhưng buổi sáng nắng thì cũng thôi rồi đấy cụ ạ

Băng keo

Xe tải
Xếp hạng hướng mát : ĐN, Đ, N, ĐB, B, TN, TB, T.
Ông thớt nên làm luôn ống đồng đầu chờ điều hoà đi, cố thêm 1-2 củ thôi. Sau thích lắp điều hoà thì lắp ko thì thôi.
Cụ nói thế nào, Đ ko thể mát hơn ĐN, chính đông mấy hôm 40 độ vừa rồi 6h sáng rát mặt luôn cụ nhé, nhà em có 1 phòng ngủ chính đông đây

DeLyon

Xe tải
Cụ nói thế nào, Đ ko thể mát hơn ĐN, chính đông mấy hôm 40 độ vừa rồi 6h sáng rát mặt luôn cụ nhé, nhà em có 1 phòng ngủ chính đông đây
Thế nên chính Đông e xếp thứ 2 sau ĐN. Hướng Đông nắng nguyên buổi sáng đến tận gần trưa. Đc cái nhiều gió. Những ngày ko nóng lắm thì hướng Đông rất ok nhưng 35 độ trở lên thì cũng vãi hàng vì ko mở cửa đón gió nóng đc.
Tay cụ gõ nhanh quá.

hlx1978

Xe tải
Cu
Thế nên chính Đông e xếp thứ 2 sau ĐN. Hướng Đông nắng nguyên buổi sáng đến tận gần trưa. Đc cái nhiều gió. Những ngày ko nóng lắm thì hướng Đông rất ok nhưng 35 độ trở lên thì cũng vãi hàng vì ko mở cửa đón gió nóng đc.
Tay cụ gõ nhanh quá.
Cụ đã trải qua hết chưa mà cụ tinh vi chê cụ kia gõ nhanh nhỉ, tôi đã ở gần 10 chung cư các hướng tại Hn và thấy đông bắc nóng hơn tây nam. Hướng chính tây nam mùa đông lặn về nam nên bị rọi gần 90 độ lúc 5h, ngược lại mùa hè chỉ rọi <30 độ, mặt trời lặn hướng tây bắc nên thực tế Tây nam vẫn mát vì nhiều gió.

phihanhgia

Xe điện
Căn hộ tầng cao, 2 mặt thoáng, hướng Đông và Nam, tôi lắp điều hòa cho Phòng Khách công suất 24,000 BTU; WC (5m2) tôi lắp điều hòa 8,500 BTU.
Khi nhiệt đô ngoài trời là 40 độ C, thì hướng nào cũng nóng 40 độ, chỉ có cách là đóng kín mọi loại cửa và bật điều hòa lên.

DeLyon

Xe tải
Cu
Cụ đã trải qua hết chưa mà cụ tinh vi chê cụ kia gõ nhanh nhỉ, tôi đã ở gần 10 chung cư các hướng tại Hn và thấy đông bắc nóng hơn tây nam. Hướng chính tây nam mùa đông lặn về nam nên bị rọi gần 90 độ lúc 5h, ngược lại mùa hè chỉ rọi <30 độ, mặt trời lặn hướng tây bắc nên thực tế Tây nam vẫn mát vì nhiều gió.
Cụ kia tưởng em phán Đ mát hơn ĐN, chắc cụ ấy đọc nhầm thôi, nên e mới bảo cụ ấy tay nhanh. ĐN và N độ nóng/mát chênh lệch nhau hẳn nên rất dễ phân định ko thể nhầm được. Các hướng khác thì còn tùy quan điểm, người ghét nắng người thích gió khác nhau, tùy trang bị của nhà nhà có rèm dầy, nhà cửa sổ to bé khác nhau.
Cái cụ nói là chuyện hướng TN là chuyện khác, em cũng ko định tranh luận với cụ. Hướng TN thì đúng là ko quá nóng, thực ra tùy vị trí, các chung cư giờ gió quẩn nhiều, nhà cao tầng thì có khi tòa này che khuất tòa kia nên khó so sánh.
Nhà em đang ở ban công, vs 1 phòng ngủ hướng TN đây ạ em chả lạ lẫm gì TN. Phòng ngủ hướng TN nóng điên vì diện tích nhỏ, mảng tường lớn cửa sổ lớn bức xạ nhiệt nhiều. Phòng khách - bếp cũng TN nhưng diện tích to nên khá mát, nhiều gió nhưng đến tối mới dám mở, mấy ngàynóng thì cũng đóng kín cửa bật điều hòa đều.

Cụ kia tưởng em phán Đ mát hơn ĐN, chắc cụ ấy đọc nhầm thôi, nên e mới bảo cụ ấy tay nhanh. ĐN và N độ nóng/mát chênh lệch nhau hẳn nên rất dễ phân định ko thể nhầm được. Các hướng khác thì còn tùy quan điểm, người ghét nắng người thích gió khác nhau, tùy trang bị của nhà nhà có rèm dầy, nhà cửa sổ to bé khác nhau.
Cái cụ nói là chuyện hướng TN là chuyện khác, em cũng ko định tranh luận với cụ. Hướng TN thì đúng là ko quá nóng, thực ra tùy vị trí, các chung cư giờ gió quẩn nhiều, nhà cao tầng thì có khi tòa này che khuất tòa kia nên khó so sánh.
Nhà em đang ở ban công, vs 1 phòng ngủ hướng TN đây ạ em chả lạ lẫm gì TN. Phòng ngủ hướng TN nóng điên vì diện tích nhỏ, mảng tường lớn cửa sổ lớn bức xạ nhiệt nhiều. Phòng khách - bếp cũng TN nhưng diện tích to nên khá mát, nhiều gió nhưng đến tối mới dám mở, mấy ngàynóng thì cũng đóng kín cửa bật điều hòa đều.
Mùa hè thì mặt trời chếch Bắc nhiều hơn, mùa đông thì chếch Nam nhiều hlwn chụ à. Nhưng mà ở chung cư cứ nắng chiếu là e thấy nóng rồi. Tối nó om trong nhà lâu lắm