[Funland] Phóng sinh.

quehuong2020

Xe máy
Vấn đề bỏ tiền , hay ko bỏ tiền ko quan trọng cụ a quan trọng là mục đích của người phóng sinh thôi . Em ví dụ như này ; em và chị bạn đi côn đảo . Chị thấy trong bể cá có con cá to như cá bò giáp , mầu sắc sặc sỡ rất đẹp . Chị ấy gọi em , hai chị em hỏi mua và nhờ nhà hàng xách ra biển thả ( chủ nhà hàng biết đem đi thả lấy có 100k ) ở đây mặc dù bỏ tiền mua nhưng vẫn đúng là phóng sinh do tâm .
ví dụ 2 ; có ông bẫy dc con rắn gần đền , mang về định thịt . Nhưng thấy mọi người khuyên là đền ấy thiêng . Sợ ăn bị trách tội lên thả . Ở trường hợp này vì sợ lên thả chứ em thấy ko có tâm phóng sinh
Do mưu cầu phước đức , ừ thì cũng là do tâm . Cá người ta bán để khách ăn , cụ lại đi mua để phóng sinh , cụ sống lỗi quá . Mà người ta bán cá để khách mua phóng sinh , thì khách không nên mua để phóng sinh . Người ta bắt thì để người ta phóng sinh , mình bỏ tiền ra giành thì mình cũng tầm thường thôi . Làm việc ác thì chịu tội , làm việc thiện thì hưởng thụ , người có tâm lương thiện , cao thượng thì tranh nhau chịu tội , chứ ai lại tranh nhau hưởng thụ bao giờ .
Còn ông kia , cái tâm ổng sợ nên ổng thả , rành rành ra đó mà cụ lại bảo là không do tâm .
Tiêu chuẩn kép , shjt của mình thì minhf bảo thơm thôi .

Chỉnh sửa cuối:

meomun346

Xe container
Người ta bán con vật để giết ăn, như chim cò, giẽ dun, ốc ếch.. mục đích để thịt. Cụ thấy họ rao bán cụ mua về thả thì được gọi là phóng sinh. Công đức của việc phóng sinh thì cứ phóng sinh đi rồi tự cảm nhận thôi
Chuẩn ạ, chứ giờ, chim nuôi lâu trong lồng, xổng ra cũng ko biết tự kiếm ăn, gà nuôi CN thì phóng vào đâu.

về căn bản là ý tốt nhưng dân mình nhiều khi làm k dc tốt nên ảnh hưởng tới môi trường nữa

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Giờ thành biến tướng rồi, vì có lệ phóng sinh mà dẫn đến hệ lụy sát sinh lớn.
Nhà cháu ra chợ, gặp tải ốc biêu vàng họ bán làm thức ăn cho vịt cho cá, thấy rẻ quá cháu làm chục tải về đồng làng nhà mình phóng sinh để tích đức thiện, thả xong mớ ốc mà thấy lòng khoan khoái vì vừa cứu đc mấy trăm ngàn sinh mạng. Cụ thấy sao?
Em thấy thật ngu dốt nếu làm thế. Không phải cứ đem đi thả bừa bãi là làm việc thiện.

• Vodka
Reactions: XPQ

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Vâng , cụ ra chợ thì người bán vs động cơ là tiền bạc . Nầy vấn đề chủ thớt đặt ra lq mấy người bán ở cửa chùa , vs nhu cầu là cho người khác phóng sinh .
Cứ đến hẹn lại lên , chứ ngày thường ra chùa đâu có bán đâu .
Cứ đợi đến hẹn thì đừng phóng sinh nữa cho cửa chùa thanh tịnh , không còn tiếng chim cá kêu cứu nữa . Ngày rằm , ngày hội cũng được dâng hương trọn vẹn .
Mà em thấy ra chợ mua phóng sinh cũng không trọn vẹn . Vì người ta muốn ăn mà ra sau mình thì người ta phải nhịn .
Em thấy là cứ ra đường nuôi "bồ câu" , "cá vàng" , "chó xanh" là tốt nhất . Mình không sai luật , nhưng thỉnh thoảng vẫn bị dừng xe, đấy lúc đấy cho bọn nó dăm ba đồng mua bánh mì con ý nghĩa hơn .
Có vẻ cụ chơi ke kẹo đá hơi nhiều!

Puma tn

Xe buýt
Người OF
Do mưu cầu phước đức , ừ thì cũng là do tâm . Cá người ta bán để khách ăn , cụ lại đi mua để phóng sinh , cụ sống lỗi quá . Mà người ta bán cá để khách mua phóng sinh , thì khách không nên mua để phóng sinh . Người ta bắt thì để người ta phóng sinh , mình bỏ tiền ra giành thì mình cũng tầm thường thôi . Làm việc ác thì chịu tội , làm việc thiện thì hưởng thụ , người có tâm lương thiện , cao thượng thì tranh nhau chịu tội , chứ ai lại tranh nhau hưởng thụ bao giờ .
Còn ông kia , cái tâm ổng sợ nên ổng thả , rành rành ra đó mà cụ lại bảo là không do tâm .
Tiêu chuẩn kép , shjt của mình thì minhf bảo thơm thôi .
Tưởng thế nào ! Thấy cụ nói đến tâm , khinh tiền thì muốn tâm sự đôi dòng với cụ . Chứ đọc đến còm này em xin phép dừng cụ a .

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Tưởng thế nào ! Thấy cụ nói đến tâm , khinh tiền thì muốn tâm sự đôi dòng với cụ . Chứ đọc đến còm này em xin phép dừng cụ a .
Em đọc còm đầu đã thấy dấu hiệu ngáo rồi :D

vim732000

Xe buýt
Phóng sinh là gặp chim rơi,chim ngã,mang thả,cá mắc cạn tự nhiên đem thả...
( đấy là phật bảo nhá)
Còn cái kiểu thế này bá xàm,bá láp,sinh lợi cho bọn bẫy chim,vớt cá....
Mịa, nhà chùa còn ra chợ mua cá ra thả ở sông Hồng kìa.

quehuong2020

Xe máy
Thấy cụ dư dả , mua đồ rồi đem bỏ , em tính chuốc say cụ để cướp . Chứ cụ uống rượu mà vẫn tỉnh bơ vậy em sống sao ?

hoangduc.sbr

Xì hơi lốp
Hix...với thời đại này em e rằng đó là sát sinh cấp độ nặng ý!
Toàn đồ nuôi công nghiệp,biết phóng vô đâu? Rừng thì teo tóp, sông biển thì ô nhiễm...ao hồ thì lấp cmn hết xây cc....
Cho dù có chỗ thả,liệu nó sống? Thôi thì cứ hóa kiếp cho nó 1 lần duy nhất cho nó đầu thai làm ....người.
Em với mẹ toàn mua mấy con cá đang có trứng rồi đem thả ở cầu Bình Triệu. Kiểu j thì con mẹ nó cũng vẫn đẻ đc trứng ra sông trc khi chết.

hbu082

Xe container
Em thấy thật ngu dốt nếu làm thế. Không phải cứ đem đi thả bừa bãi là làm việc thiện.
Vâng, thế nên ngay cái việc mua để phóng sinh thì cũng vẫn phải nên suy nghĩ, việc mua rồi phóng sinh ko cân nhắc là vô tình lại là làm điều ác.

Em xin nêu một số vấn đề về phóng sinh (thả cá) trong thời gian vừa qua để các cụ cân nhắc:
- Phóng sinh loài ngoại lai xâm hại hoặc loài có nguy cơ xâm hại gây cạnh tranh thức ăn, nơi cư trú hoặc ăn loài bản địa, là vật thể trung gian truyền mầm bệnh cho loài bản địa, lai tạp với loài bản địa làm mất nguồn gen thuần chủng của loài bản địa. (Điển hình là: RÙA TAI ĐỎ, CÁ DỌN BỂ...)
- Phóng sinh không đúng môi trường sống thích hợp thì chúng sẽ không tồn tại được (VD: thả cá nước ngọt vào biển hoặc ngược lại) hay phóng sinh không đúng nơi quy định, những nơi cấm (VD: tự ý phóng sinh vào khu bảo tồn).
- Phóng sinh quá nhiều loài cá vào môi trường chật hẹp cũng có thể gây tác động xấu. Môi trường không đáp ứng được cho sự sinh trưởng và phát triển của quần đàn mới được thả và quần đàn đã tồn tại (VD: phóng sinh quá nhiều vào ao chùa: ko sinh trưởng được, thiếu oxy mà chết). Đa số phóng sinh xong, không quan tâm xem chúng sống chết thế nào.
- Phóng sinh không đúng cơ cấu thành phần loài sẽ gây mất cân bằng hệ sinh thái tự nhiên. VD: thả quá nhiều cá rô phi (chuyên ăn trứng, cá con của loài khác; lễ 23 tháng Chạp, rằm, mùng 1: thả cá chép vàng, cá vàng...: ko có nhiều ý nghĩa gì về mặt sinh học, tự nhiên).

Hiện nay quan niệm về phóng sinh cũng có nhiều thay đổi, kể cả ở nhà chùa. Em lấy ví dụ: Nếu ra chợ mua cá, ốc về phóng sinh: trải qua đánh bắt, vận chuyển, bảo quản nên đã rất yếu, nếu phóng sinh đa số là không tồn tại được, chết sau khi được thả, gây ô nhiễm môi trường nước, làm hại đến các loài khác. Mặt khác cá, ốc đó vốn gốc là làm thực phẩm, mua về thì đã bớt đi phần thực phẩm cho người, không có ý nghĩa về mặt xã hội. Thả 01-2 con cá to, đời sống ngắn hoặc chết luôn sau đó thì làm sao bằng thả nhiều cá nhỏ (cá giống) để đời sống dài, lớn lên lại làm thực phẩm để người dân (đặc biệt là người nghèo) mưu sinh. Ý nghĩa công đức còn hơn nhiều lần.

Vậy phóng sinh hiện nay thì nhà chùa dạy như thế này:
- Phóng sinh phải phát xuất từ lòng từ bi, không vì ý nghĩa tư lợi (như cầu sống thọ, cầu may mắn, giải trừ tật bệnh, cầu siêu…).
- Phóng sinh bằng cái tâm, chẳng cần được ai biết đến, chứ đừng theo phong trào, chạy theo chữ danh, muốn cho mọi người thấy để khen ngợi, để được tiếng tăm.
- Phóng sinh là tự do, không phân biệt số lượng ít nhiều, lớn nhỏ, mắc rẻ vì chúng sinh đều bình đẳng, không chọn ngày giờ tốt xấu, không nên chờ dịp này hay dịp khác,….
- Sau khi mua con vật để phóng sinh thì thả ngay càng nhanh càng tốt để chúng trở về môi trường sống tự nhiên, tự do thoải mái.
- Khi phóng sinh cần quan tâm đến môi trường sống của nó, thả chúng về đúng môi trường sống tự nhiên của nó, không nên mua cá nước ngọt mà thả ở nước lợ, không thả vào môi trường khó sinh tồn hay làm hại các sinh vật khác…
- Nên thả phóng sinh những loài nằm trong danh mục khuyến khích thả của từng địa phương, đặc biệt là các loài thủy sản bản địa quý hiếm, các loài thủy sản có giá trị kinh tế cao đang có nguy cơ đe dọa tuyệt chủng, mất dần trong tự nhiên nhằm tái tạo nguồn lợi thủy sản, duy trì, bảo tồn giống loài và cân bằng đa dạng sinh học trong hệ sinh thái thủy vực tự nhiên.
- Trong nghi thức phóng sinh có lễ quy y, sám hối cho chúng sinh, phát nguyện kết duyên lành chu chúng sinh trước khi phóng sinh.

Em biết trên này có nhiều cụ mợ sinh hoạt trong các đạo tràng, có nhiều hoạt động phóng sinh các loài thủy sản như cá, ốc, tôm, cua... nên em xin chia sẻ Tài liệu hướng dẫn phóng sinh (các loài thủy sản) do Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam phối hợp với Tổng cục Thủy sản ấn hành để các cụ, các mợ thực hành phóng sinh đúng cách, có trách nhiệm, tạo được nhiều công đức trong mùa Vu Lan.

QAZ

Xe container
Quanh hồ Tây có nhiều người câu cá.

Lại có vài người đứng đợi đám kia câu được con cá nào thì trả tiền rồi liệng con cá ấy xuống hồ, chắc để fóng sinh ?

Voi đi bộ

Xe buýt
Phóng sinh là tốt, nhưng phải xuất phát từ lòng thương xót với chúng sinh hữu tình, còn để mua bán đổi chác thì em chịu.

PCX2018

Xe buýt
Các cụ thấy sao về '' phong trào '' phóng sinh bây giờ ạ? Em thấy nó mang đậm tính thị trường , cung - cầu quá. Quan điểm CÁ NHÂN của các cụ thế nào ạ?