[CCCĐ] Phóng sự Ảnh thuê xe tự lái vòng quanh Châu âu với tổng quãng đường 5.590 km/15 days

gbnissan

Xe hơi
Sao lại hỏi bằng của lái phụ cụ ơi? cụ giải thích giúp em phát.
Khi làm thủ tục thuê xe, đoàn tôi có đăng ký thêm lái phụ bác à. Điều này là cần thiết nếu hành trình của mình dài ngày

lookyoung

Xe tăng
Cụ cho em hỏi kinh nghiệm tìm chỗ đậu xe ở châu Âu với ạ? Hè này em cũng thuê xe và đi ở Đức
Cụ cài waze lên, vừa gps vừa tìm chỗ đỗ xe rất tiện. Nếu có tắc đường hay tai nạn nó sẽ chỉ cụ đi đường khác.

Các thành phố châu Âu vào trung tâm kiếm được chỗ đỗ xe vật vã lắm, lại đắt nữa. Nếu thoải mái thời gian cụ đỗ xa xa chút rồi đi phương tiện công cộng vào. Bên này họ cũng khuyến khích như vậy và bố trí nhiều điểm gọi là P+R (Park +Ride).

Còn phải vào trung tâm thì lành nhất là cụ tìm chỗ để xe dưới hầm. Nếu đỗ trên đường thì nhớ tránh cửa garage, chỗ dành cho người tàn tật, xe có trẻ con, xa ngã 3 ngã 4, không chèn vạch đi bộ và quan trọng nhất là ngó quanh kiếm máy trả tiền.

Một số nơi cho cụ để miễn phí nhưng chỉ được tối đa vài giờ, cụ phải để 1 cái blue disk ở kính xe thông báo giờ cụ đến, ko là cũng dính ticket mấy chục đồng đấy.

Em bị phạt nhiều rồi, em biết :D

lookyoung

Xe tăng
Cám ơn lời khuyên của cụ!
Em chưa chạy Châu Âu bao giờ, nên dự lần này thử trải nghiệm!

Mà em chạy ở VN, cũng đã lâu, nhiều thể loại đường... nên cũng mạnh dạn muốn thử!

Mà lịch trình em thế, để quay lại Paris trả xe thì đúng là cực
Em tìm thử điểm trả ở Munich nhưng vẫn ko đc, ?! Để e test lại link vừa đc shared!
Nếu chưa chạy châu Âu bao giờ em thành thật khuyên cụ nên kiếm 1 bạn ở bên này đi cùng một thời gian để quen rồi hãy solo.

Em thấy càng lái lâu ở Việt nam rồi lại càng nguy hiểm. Luật lá thì cũng như nhau thôi, nhưng kinh nghiệm, thói quen ở nhà mang sang bên đấy có khi lại thành tội đồ.

burgerlobster

Xe tải
ôi em hâm mộ củ chủ và the gang quá. Nhờ có cụ em quyết tâm năm sau cũng làm 1 vòng tự lái quanh châu âu với bạn. đời em cũng cố làm 1 vòng road trip cho nó đỡ thua kém các cụ

Mc.phine

Xe máy
Em lót dép hóng tiếp chuyện các cụ

Vietjourney

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em có cùng câu hỏi như cụ :D

gacan

Xe buýt
Em dự có lịch trình: Paris - Colmar - Interlaken/ Wengen - Salzbug & Hallstatt - Vienna.

1. Em định thuê xe đi cùng đường này. Các bác tư vấn giúp có đẹp, đáng để tự lái ko ah?

2. Em pick-up xe ở Paris, trả ở Vienna, mà sao search hoài các hãng, ko hãng nào báo có xe cả. Lạ quá?! Hay em ko biết search?!! (carrental.com, Avis, Enterprise...)
Bác search Euro car thử xem

Steven

Xe tăng
Nếu chưa chạy châu Âu bao giờ em thành thật khuyên cụ nên kiếm 1 bạn ở bên này đi cùng một thời gian để quen rồi hãy solo.

Em thấy càng lái lâu ở Việt nam rồi lại càng nguy hiểm. Luật lá thì cũng như nhau thôi, nhưng kinh nghiệm, thói quen ở nhà mang sang bên đấy có khi lại thành tội đồ.
Các cụ lái quen kiểu VN cần thận tây đam vỡ mặt. Ngay cả lái quen ở 1 nước Âu nhưng sang nước khác cũng phải đi cẩn thận vì cách đi, phân làn cũng có đặc điểm riêng

js.ngn

Xe máy
hix mơ ước về vùng trời tây

raklei

Xe điện
Các cụ lái quen kiểu VN cần thận tây đam vỡ mặt. Ngay cả lái quen ở 1 nước Âu nhưng sang nước khác cũng phải đi cẩn thận vì cách đi, phân làn cũng có đặc điểm riêng
tây nó cũng chả muốn đâm mình đâu, đi cứ đúng làn xinhan đầy đủ thì chả lo làm sao cả.

Phuco2007

Xe lăn
Giờ E mới đc đọc bài này. Hay lắm, E lưu vào để lấy tư liệu:D

dcmalfa

[Tịch thu bằng lái]
Đánh dấu để đọc dần, rất hay ạ

leprowind

Xe buýt
Em dự có lịch trình: Paris - Colmar - Interlaken/ Wengen - Salzbug & Hallstatt - Vienna.

1. Em định thuê xe đi cùng đường này. Các bác tư vấn giúp có đẹp, đáng để tự lái ko ah?

2. Em pick-up xe ở Paris, trả ở Vienna, mà sao search hoài các hãng, ko hãng nào báo có xe cả. Lạ quá?! Hay em ko biết search?!! (carrental.com, Avis, Enterprise...)
Interlaken, Comar, Salzburg, Hallstatt em vừa chạy xong đường thoải mái bác ơi. Hallstatt đường đồi núi hẹp thì chạy chậm hơn cao tốc chút thôi.
Mùa này là mùa cao điểm du lịch châu âu nên khó thuê xe cũng không có gì lạ. Em thuê của Hertz, đặt trước hơn 1 tháng, đến gần hôm đi mò vào xem thì không còn xe đó nữa. May quá đặt sớm. Sang họ giao đúng xe mình book, không thể hài lòng hơn.

leprowind

Xe buýt
Báo cáo các cụ, em vừa quệt 1 quệt Pháp - Ý - Áo - Thụy Sỹ - Đức về.
Tự chạy xe nên em có thể đi Frovence, Tuscany, Hallstatt, Glindelwald,... Cảnh thì quên đường về luôn mà hầu như không có bóng dáng xe tour.
Cụ chủ đã rất chi tiết rồi, em chỉ xin lưu ý các cụ vụ thuê xe. Hãng khác em không biết, em thuê xe của Hertz, họ nhất định đòi cả bằng lái gốc và bằng quốc tế. Không đủ cả hai là họ từ chối luôn. Thế nên các cụ cứ bọc theo cả đôi cho chắc cối. Một cái nữa là trước khi đến đâu các cụ search vài bãi parking và đánh dấu trước. Đến nơi bãi nọ hết chỗ mình quay qua bãi kia luôn, tránh phải chạy lòng vòng tìm bị xe sau còi vào mít sẽ dễ làm mình bị xoắn. Xe em thuê có navigation tích hợp màn hình của xe và có một lơ thạo xem google map nên chạy vào phố khá mượt.

daila

Xe đạp
Phóng nhanh quá