[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

Khất Thực

Xe container
Có nhà không chuộng nữ, có nhà không chuộng nam, thậm chí có nhà tuyệt nữ hoặc tuyệt nam...
Có những căn nhà người đàn ông không thể trụ lại, có duy trì hôn nhân thì vẫn phải ở trong tình trạng xa nhà, hoặc là ốm yếu, hoặc chết. Có những ngôi nhà không ưa nữ, nên nữ thấy rất khó chịu khi về nhà, thường cảm thấy bị áp chế tinh thần và sức khoẻ, chịu đựng nhiều dẫn đến trầm cảm, hoặc không chịu được phải bỏ đi...
Tất nhiên đó chỉ là những trường hợp nặng.
Bên ngoài em gặp tương đối, còn trên OF này cũng có vài trường hợp em chỉ rõ điều đó, và đều công nhận việc đó rồi ạ.
Vâng em cám ơn cụ Trâu thật nhiều!
Rịu về em xin mời cụ 1 ly nhạt ạ!

Hulkvn

Xe tăng
Không, em bận chuyện lớn khác, nên các chuyện thông thường thì phần lớn em phải dẹp bỏ. Giờ cũng thảnh thơi rồi cụ ạ.:D
Ôi thế cơ à? Làm được mảnh đất Hoàn Kiếm chứ cụ? :P

Bát Mã

Xe điện
Tôi ở ngoại ô, nhà xinh, hoa thơm, trái lành !
Chuẩn cả phong cả thuỷ! =))
À, mấy lão đang thèm làm lượt nữa đấy. :))
Hôm qua nhà cháu có hỏi cụ xem giúp cách hoá giải cho đất hơi tóp hậu, cụ cho xin cao kiến đc không ạ ?
Cảm ơn cụ !

trauxanh

Xe lăn
Phong thủy nó toa như dồng dắn đấy thây huynh :))
Bài đó khả năng của một nhân vật tu đạo, hoặc xa lánh thế nhân.
Còn dồng dắn là khí, trâu dê là hình. Khi nào hiểu được cái này thì cũng là cao cao dồi đấy! :D:D:D

medici_rider

Xe tăng
Muốn bàn luận thi phải quay lại từ gốc để xem xét như Kinh Dịch phải kể đến từ Chu Hy, Khổng Tử. Bác cho hỏi gốc của Phong Thủy là từ đâu?

trauxanh

Xe lăn
Hôm qua nhà cháu có hỏi cụ xem giúp cách hoá giải cho đất hơi tóp hậu, cụ cho xin cao kiến đc không ạ ?
Cảm ơn cụ !
Cụ chân tình hỏi, em cũng chân tình trả lời thế này:
Cách xử lý vấn đề đó là có, tuy nhiên nếu chỉ với nội dung như vậy mà đã nói được cách xử lý thì là hành binh trên giấy, võ đoán!
Cụ tưởng tượng thế này: như việc cho thuốc chữa bệnh, thì cần hiểu là bệnh gì, mức độ bệnh ra sao, thể trạng bệnh nhân thế nào...???
Như nhà cụ thì thoát Long hay thoát Hổ, hay thoát cả 2; mức độ thoát phá thế nào với toàn bộ mảnh đất; tương quan mảnh đất với toàn bộ địa cục và kiến tạo của cả khu vực. Từ đó mới có thể ra cách xử lý đúng mức độ và có tác dụng được.

Hulkvn

Xe tăng
Có nhà không chuộng nữ, có nhà không chuộng nam, thậm chí có nhà tuyệt nữ hoặc tuyệt nam...
Có những căn nhà người đàn ông không thể trụ lại, có duy trì hôn nhân thì vẫn phải ở trong tình trạng xa nhà, hoặc là ốm yếu, hoặc chết. Có những ngôi nhà không ưa nữ, nên nữ thấy rất khó chịu khi về nhà, thường cảm thấy bị áp chế tinh thần và sức khoẻ, chịu đựng nhiều dẫn đến trầm cảm, hoặc không chịu được phải bỏ đi...
Bên ngoài em gặp tương đối, còn trên OF này cũng có vài trường hợp em chỉ rõ điều đó, và đều công nhận việc đó rồi ạ.
Cái vụ này thì em chứng kiến ông bạn ở Bạch Mai cũng lâu rồi. Yêu chán chê ko có biểu hiện gì. Lấy về nửa năm trở đi đau ốm liên mien. Bên nhà ngoại nói xưa giờ khỏe như trâu. Đi viện khám ko ra bệnh, chỉ chẩn đoán suy nhược trong khi tư tưởng cực kỳ thoải mái. Mãi đến khi đẻ đứa đầu lòng về nhà mẹ đẻ thấy khác hẳn mới để ý thì thử nghiệm vài lần thấy I như nhau. Ông bạn thử đi thuê nhà thì yên ổn. Thế là ko biết xem thấy thợ thế nào bán nhà đổi nhà khác ngo n lành đến giờ

trauxanh

Xe lăn
Muốn bàn luận thi phải quay lại từ gốc để xem xét như Kinh Dịch phải kể đến từ Chu Hy, Khổng Tử. Bác cho hỏi gốc của Phong Thủy là từ đâu?
Ý của bác quá rộng so với chủ đề, phạm vi và tài nguyên diễn đàn.
Tuy nhiên em xin trả lời 2 thứ chính:
- Không biết Kinh dịch thì không thể hiểu phong thuỷ, cũng như để hiểu phong thuỷ còn cần biết rất nhiều thứ khác nữa.
- Gốc của phong thuỷ, là cái vũ trụ tự nhiên chúng ta đang sống này đây ạ.

chaybo

Xe điện
Em biết 1 xóm (ngay Quan Nhân) có khoảng 8 nhà. Lần lượt các ông chồng "ra đi" sạch cả luôn.
Khoảng chục năm trước bọn em định làm miếng về ở cho vui (vì gấu nhà em có quan hệ chị em bạn bè với 1 bà chị ở xóm ấy).
Sau khi nghe bà chị kể chuyện đấy thì gấu rét (thời điểm nghe kể thì ông chồng bà chị là ông chồng duy nhất ở xóm đó và đang lên như diều)
Đôi năm sau ông anh bị tai nạn giao thông đi luôn. Bà chị chuyển nhà đi chỗ khác.....

slaz8

Xe ba gác
Bài đó khả năng của một nhân vật tu đạo, hoặc xa lánh thế nhân.
Còn dồng dắn là khí, trâu dê là hình. Khi nào hiểu được cái này thì cũng là cao cao dồi đấy! :D:D:D
Đúng của ngài Không Lộ. Nên châu dê hay dồng dắn thì phải "thấy" mí chém được chứ ạ:D

huuhuy

Xe tăng
Em thì luận đoán thế này:
Cửa mở có 2 yếu tố: lấy gió và lấy nắng
Tây: khí hậu lạnh vì vậy họ chỉ lấy nắng, cửa họ có 2 lớp, 1 lấy nắng thì họ mở ra còn 1 lấy gió (cửa kính) thì họ đóng lại. Như vậy họ lấy nắng ấm là chính và năng lượng mặt trời giúp phòng ấm lên, tăng dương khí lên, tránh ẩm mốc.
Và ngồi như thế k sao cả.

Ta: khí hậu nóng, mở cửa lấy gió cho mát. Vậy khi ta ngồi thì sẽ bị gió thổi sau gáy, nguy cơ trúng gió cao nên nguy hiểm.

Xin hết ạ.
Các văn phòng trên cao ốc thì chả ai mở cửa lấy gió cho mát đâu ợ.

Bát Mã

Xe điện
Tôi ở ngoại ô, nhà xinh, hoa thơm, trái lành !
Cụ chân tình hỏi, em cũng chân tình trả lời thế này:
Cách xử lý vấn đề đó là có, tuy nhiên nếu chỉ với nội dung như vậy mà đã nói được cách xử lý thì là hành binh trên giấy, võ đoán!
Cụ tưởng tượng thế này: như việc cho thuốc chữa bệnh, thì cần hiểu là bệnh gì, mức độ bệnh ra sao, thể trạng bệnh nhân thế nào...???
Như nhà cụ thì thoát Long hay thoát Hổ, hay thoát cả 2; mức độ thoát phá thế nào với toàn bộ mảnh đất; tương quan mảnh đất với toàn bộ địa cục và kiến tạo của cả khu vực. Từ đó mới có thể ra cách xử lý đúng mức độ và có tác dụng được.
Nhà cháu cũng hiểu là hỏi vậy mà có cách hữu hiệu ngay thì hơi khó. Đất nhà cháu nở tiền về phía Hổ cụ ạ, phía trước nhà ở là sân, vườn, xung quanh về cơ bản không có gì đặc biệt cụ ạ.

Cagevn

Xe máy
Em mở thớt này để các cụ mợ cùng nhau bàn luận về các khái niệm, quan niệm của những thuật ngữ phong thuỷ thường gặp.
Thực tế cho thấy rất nhiều người hiểu thiếu, hiểu sai, hiểu lệch...các thuật ngữ phổ thông của bộ môn phong thuỷ (chưa cần nói đến các thuật ngữ chuyên sâu của môn này). Chính vì vậy dẫn đến sai lầm trong nhận định hoặc đánh giá các hoạt động phong thuỷ, ngộ nhận, thậm chí thần thánh hoá các hoạt động đó...
Không chỉ người dân, mà như em thấy, ngay cả các thầy có danh có phận (được nhiều người biết, có thể viết sách, hoặc là cộng tác viên các chương trình phong thuỷ của các phương tiện truyền thông...), hoặc nhiều sách phong thuỷ phái sinh đầy rẫy hiện nay...cũng sai lầm trong lý giải các thuật ngữ, không nắm được bản chất các hoạt động phong thuỷ, đơn giản hoá hoặc phức tạp hoá các mối quan hệ tự nhiên của lĩnh vực này.
Đó là việc nguy hiểm, với người dân thì không nhận được cái thực, với giới thầy thì vu vơ đồng điếu khác gì cô giáo giảng bài về "Canh gà Thọ Xương"!?
Với phạm vi Quán cà phê này, cũng mong các cụ mợ tham gia chân tình, và chú trọng dùng các ngôn từ phổ thông để diễn giải các vấn đề được đề cập. Cũng nên hạn chế dùng từ ngữ quá chuyên sâu, cách đặt vấn đề quá khó hiểu, để mọi người cùng được đọc hiểu và tham gia. Vấn đề phức tạp được đề cập đơn giản thì hay hơn là vấn đề đơn giản lại được phức tạp hoá, phỏng ạ? Như xưa Bác nói "Tôi nói đồng bào nghe rõ không?" thì ai cũng hiểu cả, chứ giờ "Toàn..., toàn dân, toàn quân quyết tâm học tập và thực hiện thắng lợi ABC" thì dân lại chẳng biết cái ABC là cái gì...
Có rất nhiều thuật ngữ phong thuỷ thường được dùng, ai cũng từng nói. Nhưng nói có đúng không, nói có hiểu không??? thì lại là vấn đề khác! Ví dụ như ai cũng nói "phong thuỷ" và rất nhiều người (kể cả một số chuyên gia) cho rằng "đó là gió và nước thôi mà"; hoặc các thuật ngữ như "chế hoá", "hoá giải", "trấn yểm"...etc...rất rất nhiều...đều đa phần là nói sai hiểu sai, và làm sai.
Em không thể thống kê ra hết được, và nhẽ cũng không giải thích hết được. Vậy chúng ta nên đưa ra các vấn đề một cách ngẫu nhiên theo hiểu biết hoặc sự tò mò tìm hiểu của cá nhân, các vấn đề không người này tường tận thì sẽ có người khác giải thích.
Nội hàm của bộ môn phong thuỷ quá sâu sắc, nên ta cứ bàn cái phổ thông cho hợp môi trường và có ích cho số đông thì hay hơn. Tất nhiên không loại trừ một số vấn đề hàn lâm, nếu có thể.
Mời các cụ mợ ạ!
e hóng với,

Khổ ki cóp năng nhặt chặt bị bóp mồm bóp miệng mãi mới mua dc tý đất cất dc cái nhà mà vào phong thuỷ thấy tuyệt nọ tuyệt kia ko nhẽ ở màn trời chiếu đất mất.
Em không hiểu về phong thuỷ nên các khái niệm em không dám bàn chỉ thỉnh cụ xem có cách nào mà đưa ra dc một căn nhà tổng quát để áp dụng, thôi thì ko cần ngưỡng vọng phát quan phát tước tài lộc dồi dào, chỉ cần yên ả liệu có dc ko cụ
Em xắp làm nhà rồi mà lo quá.

Chỉnh sửa cuối:

medici_rider

Xe tăng
Ý của bác quá rộng so với chủ đề, phạm vi và tài nguyên diễn đàn.
Tuy nhiên em xin trả lời 2 thứ chính:
- Không biết Kinh dịch thì không thể hiểu phong thuỷ, cũng như để hiểu phong thuỷ còn cần biết rất nhiều thứ khác nữa.
- Gốc của phong thuỷ, là cái vũ trụ tự nhiên chúng ta đang sống này đây ạ.
Thế tạm thời em hỏi hẹp lại một chút là bộ môn phong thủy ban đầu là do ai khởi xướng và từ lúc nào hả bác?

Jo9926

Xe điện
Đời em đã gặp và tiếp xúc khá nhiều người phán về phong thủy, nhưng chưa một ai đáng để em gọi là thầy phong thủy, những người em đã tiếp xúc đều là những thằng tào lao.
Bậc thầy phong thủy là cực hiếm.
Các "thầy" hiện nay chỉ biết chút ít về bài trí kiến trúc, trấn nọ yểm kia, xem tuổi xem ngày.
Bậc thầy thật sự phải có khả năng tác động đến cả 3 tầng:
Tầng giữa là bố trí không gian, điều chỉnh, trấn yểm. Cái này đòi hỏi kiến thức và kinh nghiệm.
Tầng dưới là cảm nhận được các luồng năng lượng của môi trường, dưới lòng đất.... Cái này cần phải có công phu tu tập thiền môn.
Tầng trên là cầu xin các vị thần linh phù hộ cho gia chủ, hướng dẫn gia chủ gia tăng phúc đức. Cái này thì phải có nền tảng tu dưỡng đạo đức.

0978118650

Xe máy
e hóng thôi chứ món phong thủy này nó nhiều mặt lắm

vuchanphong

Xe tải
phàm những gì lạ là, ko cầm ko nắm được mà nó cứ có tác dụng tối với con người là em thích.
Phong Thủy cũng vậy.
Tiện đây cảm ơn cụ Trâu đã cho em nhiều lời khuyên bổ ích từ những cái thớt vô thủy vô chung hồi xưa.
giờ em lại ngồi hóng ạ.