[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

trauxanh

Xe lăn
Và hình như chúng ta đang đi xa khỏi đề tài đã đề cập trên tên thớt. :D:D:D

Mợ Trăng

Xe tải
Thực ra trên một diễn đàn không chuyên sâu về phong thuỷ thì những thuật ngữ về phong thuỷ không phải ai cũng am hiểu và viết ra được mà phần lớn là những người như em hóng để hiểu thêm vì vậy mong các cụ hiểu sâu biết rộng cứ viết, em thì góp phần đọc nhiệt tình và thỉ thoảng viết để thay cho vodka đã hết thôi.

Pilota

Xe điện
Bói mò giúp cụ nhé:
Cụ hỏi về tiền nong, nhưng đó không hẳn là việc thực sự cụ lo lắng đâu.
Cụ là đang phải lo cho con cái (nếu có), và cẩn thận va chạm xung đột với anh em chiến hữu hay các mối quan hệ ngang hàng.
Tuy nhiên cũng không đến nỗi tệ, vì thần phúc phát động rồi. Hôm nay mùng 9 âm, cụ chịu khó đến 27 Tết thì mới thảnh thơi được.

Đội ơn cụ đã chỉ rõ cho em phần nào lo lắng. Và, rất xin lỗi cụ Trâu cùng toàn thể các cụ khác vì đã làm loãng topic rất bổ ích và lý thú này.

P/s: cụ dùng từ "bói mò"! ;))
À, em không đề cập vụ nói lái đâu nhé. Nếu nói như thế thì phải như thế này cơ =))

Một lần nữa xin được cám ơn cụ và chúc cụ vui. :)

teamee

Xe tăng
Vì em thấy mọi người cũng như em về khái niệm phong thủy vẫn còn mông lung và chưa rõ ràng. Thành ra các câu hỏi ko gắn với chủ đề lắm. Giống như cụ là gs Ngô Bảo Châu xuống nói chuyện với các bạn chuyên văn vậy.
Cần phải có ai có kiến thức phong thủy cơ bản nào đó thì mới phản biện được với cụ.

Nếu có thể cụ cho mọi người 1 số hướng dẫn cách tìm hiểu về phong thủy cơ bản, ban đầu rồi mới trao đổi tiếp có lẽ sẽ sôi nổi hơn.

trauxanh

Xe lăn
Đội ơn cụ đã chỉ rõ cho em phần nào lo lắng. Và, rất xin lỗi cụ Trâu cùng toàn thể các cụ khác vì đã làm loãng topic rất bổ ích và lý thú này.

P/s: cụ dùng từ "bói mò"! ;))
À, em không đề cập vụ nói lái đâu nhé. Nếu nói như thế thì phải như thế này cơ =))

Một lần nữa xin được cám ơn cụ và chúc cụ vui. :)
đó là em dùng từ hài hước chút, như bói nhầm, bói đầu nhà...etc...:))

trauxanh

Xe lăn
Vì em thấy mọi người cũng như em về khái niệm phong thủy vẫn còn mông lung và chưa rõ ràng. Thành ra các câu hỏi ko gắn với chủ đề lắm. Giống như cụ là gs Ngô Bảo Châu xuống nói chuyện với các bạn chuyên văn vậy.
Cần phải có ai có kiến thức phong thủy cơ bản nào đó thì mới phản biện được với cụ.

Nếu có thể cụ cho mọi người 1 số hướng dẫn cách tìm hiểu về phong thủy cơ bản, ban đầu rồi mới trao đổi tiếp có lẽ sẽ sôi nổi hơn.
Chúng ta cứ bình đẳng cho vui đi ạ, ai cũng có nhưng hiểu biết nhất định mà.
Vả lại, cứ 3 người trước mặt thì ắt có 1 người là thầy ta, thế nên không cần cách biệt làm gì. :D

teamee

Xe tăng
Chúng ta cứ bình đẳng cho vui đi ạ, ai cũng có nhưng hiểu biết nhất định mà.
Vả lại, cứ 3 người trước mặt thì ắt có 1 người là thầy ta, thế nên không cần cách biệt làm gì. :D
Thì em trước giờ cũng chả để ý phong thủy lắm, thỉnh thoảng thấy bạn bè bảo nhà này phong thủy tốt, nhà kia phong thủy xấu, ốm nặng xong đổ lỗi do từ ngày quay tủ lạnh hướng ra cửa... Em thực sự ko để ý, nhưng cũng nghĩ phong thủy là gió-nước như kiểu gió thông thoáng, nhà có ao hồ là phong thủy tốt, hay sắm thêm bể cá cho có thủy.
Đọc bài của cụ trong này mới thấy sai hết. Cũng phải thôi vì là lĩnh vực mình chẳng biết gì.

Sao các cụ cứ phải bon chen để lại 1 câu comment kiểu "e hóng, đặt chỗ,..." vậy nhỉ ?

Nó rất rác topic.

Mỗi 1 comment bàn luận nghiêm túc lại phải đi kèm hàng chục comment rác, như vậy thì "phong thủy" của topic này là fail rồi.

Hành vi này rất tương xứng với xả rác hoặc khạc nhổ trên đường, hoặc đổ phế liệu bừa bãi.
E cũng đồng tình với cụ, vào đọc vài thớt tìm bài hoặc thông tin hay hay mà phải lần mò từng trang một, trong đó trang đầu chủ yếu toàn kiểu đặt gạch, xếp chỗ... Như thớt Ma bắt mèo... Vol 2 đó, muốn vào đọc xem có chuyện thực tế nào của các cụ e đọc đến trang 5 nản luôn. Hình như diễn đàn mình ko quy định vế spam thì phải.

Xe buýt số 11

Xe đạp
Em cũng rất thích tìm hiểu về phong thuỷ, cũng không biết thực hư tác động của phong thuỷ đến người ở tại một miếng đất ra sao, tuy nhiên nói đến mời thầy phong thuỷ là em rất ngại. Chú thím em mua nhà, vị trí nhà trong thành phố người thường như em thì thấy rất đẹp, ngõ trước rộng 8, 10 m, ngõ sau 3m, khu vực toàn quan chức, dân trí cao và về ở một thời gian dài không sao( thấy vẫn tiền nhiều như nước), nhưng có vẻ hai cậu con không ổn. Chú em mời thầy phong thuỷ thấy bảo thầy có tiếng lắm chi phí cũng tương đối hình như cả trăm triệu...thầy bảo hướng không hợp, cửa nhà đang vuông thầy quay đi 15 độ thành chéo rồi đặt cái gì đó yếm, trong vòng 4 năm cả chú và thím em đều mất khi tuổi còn trẻ. Các em con chú cũng có cuộc sống không hề yên ổn. Vì vậy thấy đâu bàn về phong thuỷ là em hóng để mở mang đầu óc.
E cũng đồng ý với cụ trâu cụ ạ. Người có đầy đủ kiến thức hàn lâm khi làm chắc chắn họ phải đưa ra những cơ sở lý luận và những bằng chứng để chứng mình, từ đó mới xác định đến việc tiền nong trả công.

lyhoa75

Xe điện
Em bận quá...
Ở đây chúng ta đang bàn về quan niệm, nhận thức khái niệm. Một là để hiểu rõ chân tướng hơn, hai là từ cái hiểu rõ hơn đó thì có quan
điểm đúng hơn, có cách nhìn nhận thực hơn...tránh bị bịp ngoài đời, tránh huyền bí hoá mà giảm giá trị của một lĩnh vực quý giá.
Thực tế như em thấy thì phong thuỷ là một môn rất đặc biệt để nghiên cứu tìm hiểu thiên nhiên, đánh giá ưu khuyết điểm của thiên nhiên trong 1 phạm vi cụ thể, để từ đó vận dụng sao cho con người sống trong môi trường đó được hưởng nhiều nhất những ưu đãi, giảm thiểu những hạn chế khiếm khuyết đang tồn tại một cách khách quan trên phạm vi địa cục đó.
Lại nói về 2 chữ Phong Thuỷ, xuất phát điểm là cái câu em đã dẫn ở trên, và các cụ xưa lọc ra lấy 2 chữ kiểu "đại diện biểu kiến" cho bộ môn này.
Thế nhưng sao có nhiều chữ mà lại chọn 2 chữ đó làm đại diện cho một bộ môn vừa thâm sâu vừa rộng rãi đó?
Chỉ riêng bàn về 2 chữ đó có lẽ cũng ra rất nhiều vấn đề.
Chẳng hạn như việc nói phong là gió mà thuỷ là nước cũng có phần đúng đấy, tuy nhiên không phải là đúng ở phần biểu trưng đơn giản, mà là đúng (một phần nhỏ thôi) ở phần ý nghĩa. Có thể nói rõ hơn chút về ý này thế này:
Phong là gió, gió thuộc trời. Còn thuỷ là nước, nước thuộc đất. (Chỉ riêng trong phạm vi đang bàn này thôi, mở rộng ra sẽ có đảo ngược đấy ạ). Vậy trong cách dùng từ Phong Thuỷ thì có bao hàm trời đất. Trời là Dương còn đất là Âm, vậy chữ Phong Thuỷ có bao hàm âm dương, mà âm dương tương tác thế nào thì là bản chất của mọi hoạt động trong vũ trụ này.
Trong phong thuỷ người ta ít dùng từ "âm dương", mà trong từng trường hợp sẽ có những cách gọi khác nhau, chẳng hạn như đánh giá về tự nhiên khoáng dã (vùng đất, cuộc đất chứ không phải nhà cửa công trình) thì các cụ lại dùng từ "Thư Hùng". Thư là cái là âm, Hùng là đực là dương. Ý rằng dùng 2 chữ đó để mô tả tương tác âm dương của khu vực xem nó giao hoà hay bất cập thái quá, hay giao chiến, hay bất xứng hữu tình hay vô tình...
Nói đến chỗ này các cụ mợ có thấy khen về cảnh đẹp có câu "Sơn thuỷ hữu tình" phải không ạ? chính là biểu hiện Âm Dương (thư hùng) giao hoà đấy. Chính đáng, hài hoà tương xứng, quấn quýt lấy nhau...là "hữu tình". Âm dương có hữu tình giao hoà thì mọi vật mới sinh sôi nảy nở, khoẻ mạnh đẹp đẽ tốt tươi. Các nhà phong thuỷ uyên bác hay dùng từ "khán thư hùng", các cụ sướng thật.:D
Nhưng quang cảnh bề mặt cũng chỉ là biểu hiện thống nhất với nguồn lực tạo ra nó. Cái Thư Hùng ta thấy, cũng chỉ là biểu hiện ngoại biên của của một thế lực thống trị vùng đất đó, chính là Khí của vùng đó. Vậy là các cụ xưa đã có trí tưởng tượng rất cao, khán thư hùng để có thể kết luận về thứ vô hình không thể dùng ngũ quan mà nắm bắt được, tức là dùng khả năng nhận thức ngoại biên để nắm bắt được yếu tố nội hàm của tự nhiên.
Tất nhiên là xuất phát điểm chỉ từ Âm -Dương, nhưng có nhiều luật dẫn ra hàng vạn kết quả khác nhau, do có hàng vạn cách phối ngẫu của con người với chính mỗi cái đơn sơ đó, chưa kể đến sự vận động đa dạng vô lường của mỗi 2 thứ Âm và Dương ngay trên mảnh đất đó. Cũng như hệ nhị phân, chỉ có 0 và 1, theo những quy luật nhất định thì có thể biểu diễn đủ thứ trên đời. Vậy nên ta nói về khái niệm thôi, chứ mà tại sao cũng thế mà ra kết quả thế kia??? thì không thớt nào đủ dung lượng.:D
Bàn về 2 chữ Phong Thuỷ, nó là gì và tại sao lại lấy nó làm tên cho bộ môn này...thì chắc cũng nhiều vấn đề lắm. Có điều là em cho rằng nếu không dùng tư duy diễn giải hàm chứa, chỉ dùng các biện pháp quy nạp thực chứng thì nhẽ chỉ 1 khái niệm cũng mất hàng tháng mới ra vấn đề. Các môn phương Đông này rất đề cao Ngộ Tính. :D:D:D
Em đọc xong ong thủ chả hỉu je. Thôi tốt nhất cứ cho em nhặt rau rửa bát thôi cụ anh nhé : d :))

Nora

Xe tăng
Có cụ nào có cách tính thời gian vượng suy của địa vận chia sẻ cháu với ạ

vuchanphong

Xe tải
thớt nào của cụ chả thế, cụ đăng đàn là có nhiều người muốn hỏi.
ơ ! cơ mà em thích hóng thực tế như vậy, nó như bài tập khó người ta nhợ cụ giải giúp. còn đúng đề tài trên thớt thì được mấy người đủ hiểu để đàm đạo đâu ạ.

Sweethome

Xe tăng
Nhà cháu có hai khái niệm cần hỏi:
- Kinh dịch - Kính các cụ Tôi nói đồng bào nghe rõ không giúp em - Hiểu thế nào cho đúng về Kinh dịch - Tại sao nó lại là Kinh dịch - Sao nó lại không có cái tên khác :D
- Hóng - Không đơn thuần chỉ là Hóng - Nó mang theo rất nhiều nội dung từ hình ảnh, âm thanh, hương vị, cảm giác, sự vận động, cả nhu cả cương, cả tĩnh cả động, cả trong cả ngoài. Nó bao gồm cả khí (hóng thì phải thở, phải tập trung thần khí) cả đất (muốn hóng phải kiếm được chỗ tốt mà ngồi) cả nước (hóng quá kiểu gì cũng ra mồ hôi, hóng lâu quá không thể không buồn tè :D) - Vậy Hóng có phải một khái niệm Phong thủy Tột cùng không :D
Kính các cụ

Sweethome

Xe tăng
E nhờ cụ trauxanh xem giúp e ngày chuyển nhà với ạ. E mới mua nhà, Em định ra tết ngày rộng tháng dài sửa sang xong thì về. Hiện nay e đang ở thuê, nhưng đến 15/1 dương này đến kỳ đóng tiền nhà mà thuê ko đủ 1 kỳ tiền nhà nên chủ nhà ko cho thuê nữa. Vì vậy e cần chuyển nhà gấp trc 15/1 ạ. Nhờ cụ xem cho e từ giờ đến hôm đó ngày nào đẹp hoặc ít xấu nhất cho e chuyển về nhà mới với ạ.
Em là nữ, sn 1996. Cám ơn cụ nhiều.
Không nên quá gấp gáp. Bất luận cái gì dục tốc cũng bất đạt.
Nhà mợ không nên vì một khoản tiền nhỏ (một kỳ thuê nhà, chắc 3 tháng) mà có thể phải thiệt hại lớn - (cái này như nào thì không biết được à nha). Đã mua cả cái nhà to, so đo gì mấy chục triệu :D

namdh8x

Xe điện
Thread hay quá cụ ạ. E xin hỏi về mấy đồ vật phong thuỷ. Theo các cụ nó có linh nghiệm, hỗ trợ mình không, hỗ trợ thế nào.

trauxanh

Xe lăn
Nhà cháu có hai khái niệm cần hỏi:
- Kinh dịch - Kính các cụ Tôi nói đồng bào nghe rõ không giúp em - Hiểu thế nào cho đúng về Kinh dịch - Tại sao nó lại là Kinh dịch - Sao nó lại không có cái tên khác :D
- Hóng - Không đơn thuần chỉ là Hóng - Nó mang theo rất nhiều nội dung từ hình ảnh, âm thanh, hương vị, cảm giác, sự vận động, cả nhu cả cương, cả tĩnh cả động, cả trong cả ngoài. Nó bao gồm cả khí (hóng thì phải thở, phải tập trung thần khí) cả đất (muốn hóng phải kiếm được chỗ tốt mà ngồi) cả nước (hóng quá kiểu gì cũng ra mồ hôi, hóng lâu quá không thể không buồn tè :D) - Vậy Hóng có phải một khái niệm Phong thủy Tột cùng không :D
Kính các cụ
Hỏi, nhưng mà hỏi rất hay!
Đặc biệt hay ở câu cuối :"khái niệm Phong thuỷ tột cùng".
Người dùng câu chữ kiểu này là có một khả năng tư duy cao và rất năng động. Và vấn đề đó rất hay, tuy nhiên gần như không thể đề cập trên này, vì ngoài đời, thầy phong thuỷ hẳn hoi mà nghe đến vấn đề đó cũng mãi vẫn chưa hiểu. Hơn nữa, lại rất nhị tế. :-j:-j:-j

trauxanh

Xe lăn
Thread hay quá cụ ạ. E xin hỏi về mấy đồ vật phong thuỷ. Theo các cụ nó có linh nghiệm, hỗ trợ mình không, hỗ trợ thế nào.
Với lượng chủng loại đồ phong thuỷ trong xã hội hiện nay, thì 90% là vô giá trị, 7% năm ăn năm thua vì không biết sử dụng ngay từ lúc setup, may ra 3% còn lại có tác dụng do biết hoặc được chỉ định đúng theo các yếu tố sau: hình dáng, khối lượng, phẩm cấp (chất lượng), không gian, thời gian.
Thế nên đa phần là chú tâm mua đồ nhưng chả ăn thua gì. :D:D:D