[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

trauxanh

Xe lăn
Đang bàn về nhận dạng và sử dụng các thuật ngữ khái niệm thường nghe, thực tế ai trong chúng ta cũng đều đã nghe, thậm chí đã từng nói ra. Vậy nên các cụ dễ bàn.
Giờ ta bàn cái này chút xem sao: vẫn thấy nói "động Long mạch", "đứt Long mạch", "hàn Long mạch"...
Vậy thì nó là thế nào ạ?

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Đang bàn về nhận dạng và sử dụng các thuật ngữ khái niệm thường nghe, thực tế ai trong chúng ta cũng đều đã nghe, thậm chí đã từng nói ra. Vậy nên các cụ dễ bàn.
Giờ ta bàn cái này chút xem sao: vẫn thấy nói "động Long mạch", "đứt Long mạch", "hàn Long mạch"...
Vậy thì nó là thế nào ạ?
Em tưởng hình thức thì có quan hệ với nội dung, còn bản chất thì phải đi so với hiện tượng. Chứ sao lại bàn về quan hệ giữa hình thức và bản chất?

XPQ

Xe lăn
Em tưởng hình thức thì có quan hệ với nội dung, còn bản chất thì phải đi so với hiện tượng. Chứ sao lại bàn về quan hệ giữa hình thức và bản chất?
Cũng nên hiệu đính lại như bác cho ló chuẩn.

Thoạt kỳ thủy, em hiểu bác thớt theo lối ý tại ngôn ngại là bàn về thể và dụng của môn phong thủy. Chứ nếu xét hình thức thì liên quan đến nội dung, nội dung chắc là trình bày các hiện tượng, từ đó có lẽ mới đi vào vào bản chất. Bác thớt nói tắt tí cho nó ngắn.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em xin phép hỏi nhờ cụ Trauxanh tí ạ :
Vận khí mỗi năm mỗi khác , vậy thì các đồ phong thủy trong nhà mình cũng phải thay đổi vị trí theo cho phù hợp phải không ạ ? :D
Ví dụ cái bể cá chẳng hạn , không phải muốn để đâu thì để , nhưng mà khi vận khí đất trời thay đổi gì gì đó ( đại khái vậy :P ) thì ta lại dịch sang vị trí khác của ngôi nhà phỏng ạ ?
Hay ví dụ khác : Phòng của trẻ con nhé , kẻ ô chia 4 phương 8 hướng gì đó mỗi hướng tương ứng 1 vị trí phong thủy nào đó ! Vậy nếu kê bàn học của trẻ vào vị trí văn xương ( hay văn khúc ) gì gì đó đại loại vậy ( em không rành lắm nên nói đại khái vậy chắc cụ hiểu ý em :D ) . Nếu vận khí thay đổi thì ta lại kê bàn học chỗ khác hay vẫn để nguyên ạ ?
Cảm ơn cụ ! :D
p/s : tiện thể nữa : chả biết gấu em tha đâu về 1 con " mã thượng phong hầu " gì đó vứt lăn lóc trong phòng :| theo cụ thì em nên vứt đi hay để góc nào trong nhà vậy ạ ? em thì chả biết nó có tác dụng gì :|

XPQ

Xe lăn
Vận khí mỗi năm mỗi khác , vậy thì các đồ phong thủy trong nhà mình cũng phải thay đổi vị trí theo cho phù hợp phải không ạ ? :D
Ví dụ cái bể cá chẳng hạn , không phải muốn để đâu thì để , nhưng mà khi vận khí đất trời thay đổi gì gì đó ( đại khái vậy :P ) thì ta lại dịch sang vị trí khác của ngôi nhà phỏng ạ ?
Hay ví dụ khác : Phòng của trẻ con nhé , kẻ ô chia 4 phương 8 hướng gì đó mỗi hướng tương ứng 1 vị trí phong thủy nào đó ! Vậy nếu kê bàn học của trẻ vào vị trí văn xương ( hay văn khúc ) gì gì đó đại loại vậy ( em không rành lắm nên nói đại khái vậy chắc cụ hiểu ý em :D ) . Nếu vận khí thay đổi thì ta lại kê bàn học chỗ khác hay vẫn để nguyên ạ ?
p/s : tiện thể nữa : chả biết gấu em tha đâu về 1 con " mã thượng phong hầu " gì đó vứt lăn lóc trong phòng :| theo cụ thì em nên vứt đi hay để góc nào trong nhà vậy ạ ? em thì chả biết nó có tác dụng gì :|

Cái chữ "hầu" nghĩa con khỉ nhưng cùng âm có "phong hầu" tức là được phong chức tước có thuộc ấp để ăn lộc theo lối ngày xưa. Em sang bên Phật Sơn thì thấy có bán bản "bối bối phong hầu" là hai con khỉ cưỡi lưng nhau, ý là mấy đời được phong tước hưởng lộc.
Mã thượng phong hầu thì nghĩa là lên ngựa lập tức được phong tước có lộc. Ý là bác phải chăm cưỡi ngựa chỉ cần không thượng mã phong là được :)
Cái tượng này bày ngoài phòng khách, ngang với hướng cửa đi, đầu về bên tả đuýt về bên hĩu. Tượng trưng cho "Ra khỏi cửa là có tiền". Tuyệt đối không để trong phòng ngủ, nhỡ mải chơi lại hất chăn che mất con khỉ thì thành ra thượng mã phong. Lợi bất cập hại. :)):)):))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cái chữ "hầu" nghĩa con khỉ nhưng cùng âm có "phong hầu" tức là được phong chức tước có thuộc ấp để ăn lộc theo lối ngày xưa. Em sang bên Phật Sơn thì thấy có bán bản "bối bối phong hầu" là hai con khỉ cưỡi lưng nhau, ý là mấy đời được phong tước hưởng lộc.
Mã thượng phong hầu thì nghĩa là lên ngựa lập tức được phong tước có lộc. Ý là bác phải chăm cưỡi ngựa chỉ cần không thượng mã phong là được :)
Cái tượng này bày ngoài phòng khách, ngang với hướng cửa đi, đầu về bên tả đuýt về bên hĩu. Tượng trưng cho "Ra khỏi cửa là có tiền". Tuyệt đối không để trong phòng ngủ, nhỡ mải chơi lại hất chăn che mất con khỉ thì thành ra thượng mã phong. Lợi bất cập hại. :)):)):))
Em dịch chữ " phong hầu " nghĩa là " khỉ gió" nên đoán gấu nó mắng em là " khỉ gió trên lưng ngựa " :)) :)) :))

Xe buýt số 11

Xe đạp
E có ý kiến thế này cụ trauxanh ơi. Mình có 1 bài viết cách xác định phương vị của ngôi nhà theo "Bát trạch phái" của Phong thủy Dương trạch để mọi người có thể tham khảo vì cách xác định này không khó, đồng thời mọi người có thể nắm được những ý căn bản của nhà mình, đề phòng bị các ông "thầy" rởm đến phán linh tinh mà lại mất tiền bạc.Cụ thấy ý kiến này có đc không?

XPQ

Xe lăn
Em dịch chữ " phong hầu " nghĩa là " khỉ gió" nên đoán gấu nó mắng em là " khỉ gió trên lưng ngựa " :)) :)) :))
Bác mua cho em hũ ba kích về yểm chân giường xem sắp có nhẽ bác gái lại sang Bát Tràng thửa một ông tượng Pốp Pai chứ chả chơi.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Bác mua cho em hũ ba kích về yểm chân giường xem sắp có nhẽ bác gái lại sang Bát Tràng thửa một ông tượng Pốp Pai chứ chả chơi.
Nhẽ có khi thế thật ! phong thủy không tốt nên cái chân giường có vẻ yéu yếu :P

Newlines

Xe buýt
Không phải thế đâu ạ!
Thực ra các cách dùng tên gọi cho bộ môn này, hoặc chia tên gọi cho âm phần dương cơ...đều có biến đổi qua các thời kỳ khác nhau. bản chất thì chỉ có một, cho nên chúng ta cũng không nên câu nệ vào cái tên gọi nó thế nào.
Ví như khởi đầu chỉ có tên là Kham Dư, đến đời Tần Hán lại phân ra xem nhà cửa gọi là Tướng Trạch và xem mồ mả là Trạch Triệu, sau nữa lại gộp thành Tướng Địa, Địa Lý (cái tên này không phải là môn Địa lý ta vẫn biết), Phong Thủy...và nhiều tên khác nữa.
Vẫn là môn ấy thôi, phân ra hay gộp vào, hoặc đổi tên...không quan trọng lắm ạ.:D
Em không câu nệ gì về tên gọi đâu ạ, câu nệ quá dễ sa vào bẫy câu chữ mà quên phần logic :)

Em đối với môn này chỉ tò mò chứ không nghiên cứu, cuối tuần rảnh rang chút nên đọc và dịch phần thông tin có trên mạng Trung quốc để các cụ tham khảo:

Âm trạch là chỉ quan tài chôn cất tổ tiên , nơi đưa tổ tiên vào giấc ngủ, đối với phong thủy rất quan trọng

Tư tưởng TQ cổ đại tin rằng tổ tiên được chôn vùi trong đất phúc sẽ đem lại may mắn cho tương lại, ngược lại sẽ làm cho thế hệ tương lai không tốt

Nguyên tắc bố trí của âm trạch

Theo lý thuyết địa lý cố đại, nhấn mạnh những người sinh thành ra con cái nếu chôn ở nơi tốt, xương có thể được sinh khí làm cho ấm áp, có thể đóng vai trò ban phước cho con cái, nhưng theo quan điểm hiện đại thì ko thuyết phục, mê tín dị đoạn.

Tuy nhiên thuyết âm trạch có thể sử dụng các lý thuyết khoa học để giải thích: Như chúng ta biết, từ trường trái đất là 1 thể rộng lớn, âm trạch đặt trong vùng địa lý sẽ có sự kết hợp với từ trường xung quanh, phát ra các tín hiệu tốt hoặc xấu với thế giới bên ngoài, nhưng người cha và con trai có cùng loại gen, có tính chẵn lẻ của sóng điện từ có thể cảm nhận được sự giao tiếp. Âm trạch có liên quan đến môi trường tự nhiên, đặc biệt long mạch cùng với các yếu tố tự nhiên của trời và đất sẽ tạo nên sự khác nhau của phong thủy âm trạch.

trauxanh

Xe lăn
Ặc ặc...
Câu chữ quan trọng phết, chắc hẳn cụ là giáo viên triết học!?
Em thì được học triết qua mấy cái đại học, lại có bằng lý luận chính trị riêng nữa...Thế mà chả mấy khi phải nói đúng tên mấy cặp phạm trù, vì căn bản em chỉ quan tâm đến nội dung chứ hình thức chỉ là cái vỏ.
Ngay như bàn về phong thủy, em có dùng các thuật ngữ, câu chữ kinh viện mấy đâu...
Cốt sao cho đại chúng dễ hiểu là được, ở cà phê này là vậy.
Chứ còn khi ở môi trường chuyên môn, hay trong nghị trường, thì mới cần chuẩn chương chuẩn cú.
Tính em nó đại khái như vậy ạ. :D

trauxanh

Xe lăn
Nếu làm như vậy thì cụ hoàn toàn theo Huyền không rồi nhể?
Xoay chóng mặt luôn! :D:D:D

trauxanh

Xe lăn
E có ý kiến thế này cụ trauxanh ơi. Mình có 1 bài viết cách xác định phương vị của ngôi nhà theo "Bát trạch phái" của Phong thủy Dương trạch để mọi người có thể tham khảo vì cách xác định này không khó, đồng thời mọi người có thể nắm được những ý căn bản của nhà mình, đề phòng bị các ông "thầy" rởm đến phán linh tinh mà lại mất tiền bạc.Cụ thấy ý kiến này có đc không?
Các Đại sư Bát trạch đều là người tài...
Các sách Bát trạch lưu truyền đến nay thì phần lớn chỉ có tí ngọn...
Vậy nên trong thời điểm này, Bát trạch (phổ thông) có thể xếp vào hạng thấp nhất của ứng dụng phong thủy. Tuy nhiên vì quá dễ, nên nhiều thầy dùng và đa phần người dân biết tên cũng như tin nó. :D:D:D

Badinerie

Xe hơi
Em xin hóng a. Ngành em học cũng có tí liên quan đến kiến trúc, và thực sự rất muốn tìm hiểu về phong thuỷ. Không biết cụ chủ có quyển sách nào hay về chủ đề này giới thiệu em với. Em xin cám ơn ạ !

minhtuan_te

Xe tăng
Đúng lão à!
Tuy nhiên ảnh hưởng nhiều ít khác nhau chứ không phải nhà nào cũng bị nặng, có vài lý do:
- Hình thái xung phá, mức độ xung phá khác nhau. Do thực tế đều là đường cả, nhưng không giống nhau. Tức là ý này nói về phần khách quan.
- Phần chủ quan (căn nhà) thì có 2 thứ: một là sức khoẻ của căn nhà đó ra sao, ví như cùng 1 cơn gió lạnh nhưng người yếu thì ốm, người khoẻ không ảnh hưởng mấy; hai là phương vị bị ngoại xung ảnh hưởng đến, thì ai bị, vấn đề gì bị ảnh hưởng?...
Túm lại là có ảnh hưởng nhưng có nhà gần như không thấy biểu hiện, có nhà bị nặng...là do tương quan giữa chủ và khách ra kết quả gì đó thôi.

Nhờ cụ trauxanh xem hộ, em có mảnh đất nhà cấp 4 đang cho thuê, định về xây lại để ở nhưng sau khi quy hoạch đường thì nó bị 1 đường đâm vào đất(nhà em 2 mặt tiền trên ngã 3 đó, nhưng là ngã 3 chữ Y chứ ko phải ngã 3 chữ T). Theo cụ thì em mà ở thì xấu hay tốt và có cách gì để hóa giải cái xấu đi không? Em cảm ơn cụ

trauxanh

Xe lăn
Em không câu nệ gì về tên gọi đâu ạ, câu nệ quá dễ sa vào bẫy câu chữ mà quên phần logic :)

Em đối với môn này chỉ tò mò chứ không nghiên cứu, cuối tuần rảnh rang chút nên đọc và dịch phần thông tin có trên mạng Trung quốc để các cụ tham khảo:

Âm trạch là chỉ quan tài chôn cất tổ tiên , nơi đưa tổ tiên vào giấc ngủ, đối với phong thủy rất quan trọng

Tư tưởng TQ cổ đại tin rằng tổ tiên được chôn vùi trong đất phúc sẽ đem lại may mắn cho tương lại, ngược lại sẽ làm cho thế hệ tương lai không tốt

Nguyên tắc bố trí của âm trạch

Theo lý thuyết địa lý cố đại, nhấn mạnh những người sinh thành ra con cái nếu chôn ở nơi tốt, xương có thể được sinh khí làm cho ấm áp, có thể đóng vai trò ban phước cho con cái, nhưng theo quan điểm hiện đại thì ko thuyết phục, mê tín dị đoạn.

Tuy nhiên thuyết âm trạch có thể sử dụng các lý thuyết khoa học để giải thích: Như chúng ta biết, từ trường trái đất là 1 thể rộng lớn, âm trạch đặt trong vùng địa lý sẽ có sự kết hợp với từ trường xung quanh, phát ra các tín hiệu tốt hoặc xấu với thế giới bên ngoài, nhưng người cha và con trai có cùng loại gen, có tính chẵn lẻ của sóng điện từ có thể cảm nhận được sự giao tiếp. Âm trạch có liên quan đến môi trường tự nhiên, đặc biệt long mạch cùng với các yếu tố tự nhiên của trời và đất sẽ tạo nên sự khác nhau của phong thủy âm trạch.
Chân ngôn thành ý ngỏ lời
Khuyên ai đã biết mách người chưa hay
Thần tiên quý báu xưa nay
Chớ đem giấu giếm mới dày phúc sinh
Đây là địa lý tạo thành
Âm phần, dương trạch phát sinh ra người
Thông minh trí dũng anh tài
Biết thì làm được, tương lai thấy liền
Chính là hài cốt tổ tiên
Khí thiêng hun đúc kết truyền tinh anh
Nảy ra con cháu tốt lành
Trai tài gái sắc, hiển vinh sang giàu
Những người bần tiện ưu sầu
Cũng vì mồ mả nên mau kiếm thầy
Hoặc là học sách càng hay
Biết tìm đất táng, sau này vinh hoa
Muốn cho cường thịnh quốc gia
Xã hội tốt đẹp mọi nhà tự lo
Cho mình khỏe mạnh tài ba
Lương tri đạo lý, đó là hiền nhân
Nước nào tiến hóa tinh thần
Là do ý thức công dân có nhiều
Muốn cho trình độ tiến đều
Vậy nên phổ biến những điều quý hay
Biết là tạo hóa đã bày
Á Âu Phi Mỹ phải đâu cùng mà
Nhớ rằng học vấn tinh hoa
Phương Đông sớm nhất, như là thần tiên
Đãn hiềm, bí hiểm, vô truyền
Thứ dân bị cấm, ưu tiên chúa hoàng
Cái hay không được mở mang
Để dòng dõi nối ngai vàng được lâu
Vậy nay thua kém Mỹ Âu
Bởi nhân tài ít, cả châu thiệt thòi
Dám khuyên: xưa đã lỡ rồi
Thì nay cải tiến tạo thời tương lai
Tương lai sản xuất nhân tài
Lần lần biến hết lớp người hèn ngu
Hèn ngu cũng tại mả mồ
Bởi vì sát khi xung vô hủ hải
Hủ hài ô trọc xông hơi
Hơi tìm hợp nhập những người đồng tông
Cùng chung máu mủ cha ông
Truyền thai con cháu nhiễm dòng trọc ô
Được nơi sinh vượng táng vô
Thi hài kết phát, tức là tinh anh
Tinh anh truyền nhiễm thai sinh
Con người trí thức, thông minh, sắc tài
Tự mình, đừng có chờ trời
Đợi trời lâu lắm, đất thời chóng thay
Biết thì nên kíp tìm ngay
Gặp ngôi tốc phát, con hay xuất liền
Vậy tin địa lý thần tiên
Chính tôi đã nghiệm, quả nhiên thấy rồi
Thế rằng không dám nói sai
Ngày đêm viết sách mách đời cái hay
Ai khôn học lấy cái này
Tạo cho dòng giống mai ngày vinh quang.

(Nhời của một thiên tài phong thủy đất Việt):D:D:D

trauxanh

Xe lăn

Nhờ cụ trauxanh xem hộ, em có mảnh đất nhà cấp 4 đang cho thuê, định về xây lại để ở nhưng sau khi quy hoạch đường thì nó bị 1 đường đâm vào đất(nhà em 2 mặt tiền trên ngã 3 đó, nhưng là ngã 3 chữ Y chứ ko phải ngã 3 chữ T). Theo cụ thì em mà ở thì xấu hay tốt và có cách gì để hóa giải cái xấu đi không? Em cảm ơn cụ
Đều có cách xử lý cả.
Thực ra trên mặt bằng chung, đa phần là khó có điều kiện tìm được (hoặc thay đổi được để có) một mảnh đất lý tưởng. Vậy nên các cách xử lý rất đa dạng.
Nhưng xử lý thế nào cho hiệu quả, lại rất cần các thông tin mạch đất cuộc đất, phương hướng nhà đất, và điểm xung phá từ trục lộ vào ngôi nhà...
Từ đó mới ra phương án tối ưu được cụ ạ.

trauxanh

Xe lăn
Em đi nhậu đây. :-":-":-"

slaz8

Xe ba gác
em vào phá thớt :P
vậy gọi là phong gì? :D