[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

quocviet

Xe container
Hôm nào anh Trâu sang xem cho em cái nhà nhá, tiện em đưa anh đi ngắm đồng hồ luôn :D

slaz8

Xe ba gác
Chà chà...
Cái này thì là một chủ đề lớn đây, bàn kỹ sẽ ra nhiều chuyện hay, nhưng mà rộng quá...
Ý em nói ở mấy còm trên về "thần phúc" thì chỉ là em thấy nó hiện diện trong căn nhà đó, còn nó có liên quan đến hồng phúc hay phúc ấm của dòng họ hay không thì chưa thể bàn ở đây, chỉ là có nó trong căn hộ của cụ thôi.
Em thì không suy đoán quá xa, thấy gì nói nấy. Còn cội rễ từ nơi khác, cái nọ nó đùn đẩy cái kia...thì cứ để đấy, chưa bàn.
Em nói căn hộ có thần phúc, chỉ là tính toán vị trí thần phúc thấy hợp với mạch khí ở đó, thì tất nhiên nhà có thần phúc. Căn nhà đó thôi ạ! :)
P/s: cái này không liên quan gì đến hướng nhà và tuổi tác cả, và nếu cụ theo dõi vài thớt, sẽ thấy tuổi chả quan trọng mấy. :)
lâu mới ngó thấy cụ anh nổi :D

Bắc GàHN

Xe tải
Không, em bận chuyện lớn khác, nên các chuyện thông thường thì phần lớn em phải dẹp bỏ. Giờ cũng thảnh thơi rồi cụ ạ.:D
Cụ đã rảnh hơn chưa ạ?
em có định mua 1 căn và muốn xin ý kiến của riêng cụ.
Căn nhà em định mua thì có 1 lối đi ( ngách nhỏ ) đâm vào góc phải của nhà.
em thì rất lăn tăn vấn đề ngõ ngách đâm vào nhà, nên muốn hỏi ý kiến của cụ .
vị trí em vẽ như sau.

trauxanh

Xe lăn
Cụ đã rảnh hơn chưa ạ?
em có định mua 1 căn và muốn xin ý kiến của riêng cụ.
Căn nhà em định mua thì có 1 lối đi ( ngách nhỏ ) đâm vào góc phải của nhà.
em thì rất lăn tăn vấn đề ngõ ngách đâm vào nhà, nên muốn hỏi ý kiến của cụ .
vị trí em vẽ như sau.

Cái này đơn giản cụ à.

Bắc GàHN

Xe tải
Cái này đơn giản cụ à.
cụ có thể nói cụ thể hơn 1 chút được ko ạ?
Em đang đọc topic của cụ từ sáng tới h. Giờ mới tới page 20 :))
Mong cụ chỉ bảo em tận tình 1 chút. Vì em nghe lời khuyên của cụ và sẽ chốt mua bán trong ngày mai.
Hoặc em sn 93 ( quí dậu ) thì cụ cho em xin 1 ngày , giờ đẹp để em giao dịch cụ nhé.
Cám ơn cụ.

Sondaubang

Xe tăng
Em nhờ cụ trauxanh một việc ạ! Em đi xem đất để mua cho cô em, em chọn khu đất rồi (trục phố mới), bên phải hướng Bắc ghé Tây 20 độ, bên trái thì ngược lại. Cô em gái sinh 1981. Nhờ cụ chỉ dẫn ạ. Cám ơn!

trauxanh

Xe lăn
cụ có thể nói cụ thể hơn 1 chút được ko ạ?
Em đang đọc topic của cụ từ sáng tới h. Giờ mới tới page 20 :))
Mong cụ chỉ bảo em tận tình 1 chút. Vì em nghe lời khuyên của cụ và sẽ chốt mua bán trong ngày mai.
Hoặc em sn 93 ( quí dậu ) thì cụ cho em xin 1 ngày , giờ đẹp để em giao dịch cụ nhé.
Cám ơn cụ.
Topic này là topic thứ "n" rồi ạ.
Còn cụ hỏi về cái đó, em trả lời riêng cái đó thì không vấn đề gì, xử lý nhẹ là ổn. Chứ còn cái nhà đông tây nam bắc, trong ngoài ra sao...thì em chưa tham gia gì.
Nếu cụ ưng cái nhà đó, và chỉ lăn tăn về cái ngõ đó, thì em nói là cái vấn đề đó xử lý đơn giản thôi.

trauxanh

Xe lăn
Em nhờ cụ trauxanh một việc ạ! Em đi xem đất để mua cho cô em, em chọn khu đất rồi (trục phố mới), bên phải hướng Bắc ghé Tây 20 độ, bên trái thì ngược lại. Cô em gái sinh 1981. Nhờ cụ chỉ dẫn ạ. Cám ơn!
Không phải cứ tuổi và hướng là ghép vào với nhau, vì vậy không trả lời được.
Cái quan trọng là mạch long ở đó, địa thế ở đó...thì hướng nào là phù hợp cho một ngôi nhà. Hoặc ngôi nhà cố định rồi, mà sai với thiên nhiên ở đó, thì bố trí ra sao mới tốt...
Chứ giờ không biết ở đâu, địa hình thế nào...thì làm sao nói là được hay không được?!:D:D:D

Bắc GàHN

Xe tải
Topic này là topic thứ "n" rồi ạ.
Còn cụ hỏi về cái đó, em trả lời riêng cái đó thì không vấn đề gì, xử lý nhẹ là ổn. Chứ còn cái nhà đông tây nam bắc, trong ngoài ra sao...thì em chưa tham gia gì.
Nếu cụ ưng cái nhà đó, và chỉ lăn tăn về cái ngõ đó, thì em nói là cái vấn đề đó xử lý đơn giản thôi.
Vâng em ưng căn này rồi cụ ạ. E gửi cụ xem cái hướng nhà em chup bằng laban iphone nhé.

Từ giữa nhà em đặt laban thì ra hướng này cụ ạ

Còn đây là ảnh sổ đỏ cụ để ý thửa số (47 + 49) - 10 .

Mặt bằng tầng 1 thì như này cụ ạ.

Em thật sự chỉ sợ mua nhà này mà nhà k hợp với chủ thì tan gia bại sản thì hỏng . Nên e mong cụ cho e những lời khuyên thật bổ ích . Vì trong lòng em hoang mang khi thấy có ngách nhỏ đâm vào mặt phải của căn nhà mình định mua. Cám ơn cụ rất nhiều.

trauxanh

Xe lăn
Vâng em ưng căn này rồi cụ ạ. E gửi cụ xem cái hướng nhà em chup bằng laban iphone nhé.

Từ giữa nhà em đặt laban thì ra hướng này cụ ạ

Còn đây là ảnh sổ đỏ cụ để ý thửa số (47 + 49) - 10 .

Mặt bằng tầng 1 thì như này cụ ạ.

Em thật sự chỉ sợ mua nhà này mà nhà k hợp với chủ thì tan gia bại sản thì hỏng . Nên e mong cụ cho e những lời khuyên thật bổ ích . Vì trong lòng em hoang mang khi thấy có ngách nhỏ đâm vào mặt phải của căn nhà mình định mua. Cám ơn cụ rất nhiều.
Căn này thì vợ cụ máu mua hơn cả cụ.:D
Còn lựa chọn thế nào là tuỳ cụ và gia đình, chứ chỉ vài câu ở đây mà ảnh hưởng đến quyết định lớn của gia đình thì không được.

Bắc GàHN

Xe tải
Căn này thì vợ cụ máu mua hơn cả cụ.:D
Còn lựa chọn thế nào là tuỳ cụ và gia đình, chứ chỉ vài câu ở đây mà ảnh hưởng đến quyết định lớn của gia đình thì không được.
:)) vâng em cám ơn cụ, Lời nói của 1 người có 1 sự tin tưởng nhất định dù gì cũng vững tâm hơn.

xechuoi

Xe máy
Học hỏi được nhiều kinh nghiệm từ các cụ:-bd

Sondaubang

Xe tăng
Cái quan trọng là mạch long ở đó, địa thế ở đó...thì hướng nào là phù hợp cho một ngôi nhà. Hoặc ngôi nhà cố định rồi, mà sai với thiên nhiên ở đó, thì bố trí ra sao mới tốt...
Chứ giờ không biết ở đâu, địa hình thế nào...thì làm sao nói là được hay không được?!:D:D:D
Vâng, khu đất thuộc khu đô thị Đồng Sơn, Phúc yên, Vĩnh phúc. Theo hướng Hà nội đi lên thì là bên phải Quốc lộ 2, bên trái là nhà máy Toyota. Em gửi cụ ảnh bản đồ khu vực đó ạ.

Alibattu

Xe hơi
Em chào cụ trauxanh . Cụ cho em xin ý kiến tư vấn về vị trí đặt ban thờ và những lưu ý khác, nếu có của căn hộ này ạ. Em mới mua từ cuối năm ngoái, hiện chỉ có vợ chồng em ở :).

Đây là khu Giang Biên, quận Long Biên, gần Cầu Đuống

Đây là hình phóng to, nhà em ở vị trí đánh dấu X

Và đây là thiết kế nhà em (chữ em xấu, cụ thông cảm); lô gia phòng khách nhìn về đường Nguyễn Văn Hưởng ở hình trên ạ.
Vợ chồng em cưới nhau được 6 tháng rồi, nhưng chưa gì nên em hơi lo. Mong cụ bớt chút thời gian xem qua giúp em.
Em xin cảm ơn. Và nếu được hậu tạ thì tốt quá ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Vâng, khu đất thuộc khu đô thị Đồng Sơn, Phúc yên, Vĩnh phúc. Theo hướng Hà nội đi lên thì là bên phải Quốc lộ 2, bên trái là nhà máy Toyota. Em gửi cụ ảnh bản đồ khu vực đó ạ.

Nếu ý nói dãy bên phải là hướng đất Bắc ghé Tây 20 độ, bên trái đường là Nam ghé Đông 20 độ, thì nên lấy nhà bên trái đường.
Cô này Tây mệnh, nhưng không quan trọng.
Tuy nhiên là hướng đó vẫn chưa được lắm so với mạch ở đó, kể mà thêm được về Đông 10 độ nữa thì tốt. Tuy nhiên người ta quy hoạch xây dựng thế rồi thì phải theo. Hoặc là lão đo lại cẩn thận xem được bao nhiêu độ?

trauxanh

Xe lăn
Em chào cụ trauxanh . Cụ cho em xin ý kiến tư vấn về vị trí đặt ban thờ và những lưu ý khác, nếu có của căn hộ này ạ. Em mới mua từ cuối năm ngoái, hiện chỉ có vợ chồng em ở :).

Đây là khu Giang Biên, quận Long Biên, gần Cầu Đuống

Đây là hình phóng to, nhà em ở vị trí đánh dấu X

Và đây là thiết kế nhà em (chữ em xấu, cụ thông cảm); lô gia phòng khách nhìn về đường Nguyễn Văn Hưởng ở hình trên ạ.
Vợ chồng em cưới nhau được 6 tháng rồi, nhưng chưa gì nên em hơi lo. Mong cụ bớt chút thời gian xem qua giúp em.
Em xin cảm ơn. Và nếu được hậu tạ thì tốt quá ạ :)
Nhà này chồng dễ nóng tính, sốt ruột, và dễ phải đi lại xa, hoặc có ở gần thì rất ít thời gian ở trong nhà.
Về tổng thể, nhà này tiêu tốn tiền, cứ có tiền là lại phải tiêu, khó dự trữ được. Ban thờ tạm ổn.
Về tử tức thì không chỉ nhìn hình đây mà nói được, vì cái đó phải có số liệu cung vị hết sức chính xác mới phát hiện và xử lý được.