[Funland] Phong thuỷ với căn nhà của chúng ta

chuot08

Xe lăn
Thị trấn thì thị trấn chứ...
Nhìn bản đồ cụ đưa thì cả khu bên cụ đa phần chia hướng sai mạch. Vậy thì có lập Thành phố mà chia hướng như vậy cũng thành suy bại thôi. Cái này liên quan đến tầm quy hoạch vĩ mô, mà các nhà quy hoạch vĩ mô bây giờ có quan tâm và có biết gì đến phong thủy đâu.
Quê em, ngày bé đc lên thị trấn huyện là thích lắm. Nhưng sau mở cửa thì vùng làng em và vài làng lân cận với nhiều nghề thủ công lại phát triển mạnh, có kinh tế nên xd nhiều, dân khá giả hơn hẳn thị trấn. Tuy nhiên kèm theo là ô nhiễm môi trg và cũng lắm tệ nạn!
Các nhà qui hoạch nhiều người giỏi PT áp vào chuyên môn lắm, chỉ có ông phê duyệt là ko quan tâm thôi! :D

chuot08

Xe lăn
Thêm nữa, PT là 1 vấn đề tế nhị khi nhắc đến trực tiếp trong nội dung các đồ án qui hoạch ngày nay (xưa thì chắc vô tư, có khi lại rất cần), nên các tác giả tránh hoặc có thì là lồng ghép theo các yếu tố địa hình núi sông và môi trường tự nhiên, mang nặng khoa học thực tiễn để tạo thuyết phục! :D

emtaplai oto

Xe tăng
Chỉ cần lưu ý không dịch chuyển bát hương thôi. :D
Em chào cụ trauxanh
Em thỉnh thoảng vào tàu ngầm thớt của cụ,
Hôm nay đọc được còm này của cụ
Như nhà em ko biết, dọn ban thờ em cứ nhấc cả bát hương lên để lau cho sạch.
Có ảnh hưởng gì lắm không cụ.
Nếu cụ ko phiền em muốn thỉnh cụ xem giúp em về phong thủy ngôi nhà em đang ở có được ko ạ.

trauxanh

Xe lăn
Thêm nữa, PT là 1 vấn đề tế nhị khi nhắc đến trực tiếp trong nội dung các đồ án qui hoạch ngày nay (xưa thì chắc vô tư, có khi lại rất cần), nên các tác giả tránh hoặc có thì là lồng ghép theo các yếu tố địa hình núi sông và môi trường tự nhiên, mang nặng khoa học thực tiễn để tạo thuyết phục! :D
Cái hay mà phải giấu mí chán chứ...

À mà đồng chí Há Tầy kia tên Minh (74), nhớ không?

trauxanh

Xe lăn
Em chào cụ trauxanh
Em thỉnh thoảng vào tàu ngầm thớt của cụ,
Hôm nay đọc được còm này của cụ
Như nhà em ko biết, dọn ban thờ em cứ nhấc cả bát hương lên để lau cho sạch.
Có ảnh hưởng gì lắm không cụ.
Nếu cụ ko phiền em muốn thỉnh cụ xem giúp em về phong thủy ngôi nhà em đang ở có được ko ạ.
Ban thờ vốn âm, nên tĩnh chứ không nên động, kể cả không gian bên trên và bên dưới ban.

Việc đến xem nhà nào đó thì chủ trương của em là tùy việc, tùy người, tùy duyên...vì ta chưa gặp nhau bao giờ.
Nếu thấy tình hình bình thường thì cụ cứ tập trung lo cho cuộc sống đi đã ạ. :D

emtaplai oto

Xe tăng
Ban thờ vốn âm, nên tĩnh chứ không nên động, kể cả không gian bên trên và bên dưới ban.

Việc đến xem nhà nào đó thì chủ trương của em là tùy việc, tùy người, tùy duyên...vì ta chưa gặp nhau bao giờ.
Nếu thấy tình hình bình thường thì cụ cứ tập trung lo cho cuộc sống đi đã ạ. :D
Từ hồi em chuyển sang nhà này thì có nhiều việc ko như ý cụ à.
Em cứ cảm giác như thiếu 1 cái gì đó nhưng ko thể đọc ra được.

Đúng là em với cụ chưa gặp nhau bao giờ,
cũng chỉ là biết nhau trên diễn đàn nên cũng khó.
Thôi thì mong có dịp em với cụ được hữu duyên.

taylaihanoi

Xe tăng
Chả là nhà em đang nhòm để mua một cái nhà, nên muốn nhờ các cụ góp ý em phát:
Nhà thì 100m2, nhưng hình chữ T. Mặt tiền ngang 4m, dài vào khoảng 7m, rồi nó nở ngang qua hai bên, y chang chữ T (khúc này chiều sâu chắc khoảng 5-6m)
Ngoài mặt tiền thì một bên là nhà ngang 4m, còn phía bên kia là một nhà nữa ngang khoảng 7m gì đó. Toàn bộ cái nhà em đang xem chặn phía sau của 2 nhà mặt tiền nói trên.
Em không rảnh vụ phong thủy, nhưng xem nhà thấy có cảm giác như 2 nhà mặt tiền nó đè cái nhà mình xem.
Các cụ thông thiên văn, tường địa lý cho em xin vài tư vấn, có nên mua không?
Đội ơn các cụ.
Em mở thớt mà toàn các cụ nhòm, chả thấy tư véo cho em nên quăng qua đây nhờ các cụ.

mrchuong

Xe buýt
Thị trấn thì thị trấn chứ...
Nhìn bản đồ cụ đưa thì cả khu bên cụ đa phần chia hướng sai mạch. Vậy thì có lập Thành phố mà chia hướng như vậy cũng thành suy bại thôi. Cái này liên quan đến tầm quy hoạch vĩ mô, mà các nhà quy hoạch vĩ mô bây giờ có quan tâm và có biết gì đến phong thủy đâu.

Nhà cụ nếu đất cha ông để lại thì cụ phải giữ và xây dựng lên. Cố gắng xây và sắp đặt cho tàng khí, tránh thướng sơn hạ thủy, thu hút sinh khí của mạch, tránh sát...mà hiện tại thì làm bình thường sẽ không được hưởng như tình hình của toàn bộ vùng thị trấn đó.
Em làm rể vùng đấy thôi, do nhiều yếu tố nên mới mua chỗ đấy, cảm ơn cụ đã phân tích, vậy cụ bày giúp em một số cách giảm xấu đi ạ!

trauxanh

Xe lăn
Ui giời...
"Bày giúp" cụ thế nào đây?
Lão taplaioto trên này biết rõ rồi, là "bày giúp" nó phức tạp như nào rồi...
Chỉ 1 chi tiết nhỏ cũng phải vài ba thư qua lại thì người thực hiện mới nắm được và làm theo. Mà vài việc giúp lão ấy mới là vài phần đại khái của tổng thể, mà đã rất khó khăn để diễn đạt và hiểu cách làm qua hướng dẫn trên mạng (mặc dù lão ấy cung cấp khá nhiều thông tin chi tiết thực địa, và em cũng đã cố gắng diễn tả dễ hiểu nhất rồi).

Thực tế thì để làm phong thủy hoàn hảo cho một căn nhà xây mới ngoài khảo sát kỹ tận thực địa xem cuộc đất cụ thể âm dương thuận nghịch ra sao; tương tác với mạch long cụ thể; trước sau phải trái cao thấp nghiêng lệch thế nào; xung sát ở những đâu; ao hồ sông ngòi xung quanh ảnh hưởng gì; đo đạc cẩn thận lựa chọn phân kim có lợi nhất để lập địa.............thì rồi với những dữ liệu đó sẽ phải tính toán hàng tuần, lựa tốt bỏ xấu, ra hàng chục bản ví như đây là 1 bản:

mà mỗi bản này chỉ là kết quả cuối cùng của vài bản tính toán lựa chọn liên tiếp nhau.
Như vậy mới xong bộ hồ sơ thiết kế phong thủy mà cái cuối cùng nữa là chỉ 1 bản vẽ rõ các vị trí sắp đặt và các lưu ý khác về yêu cầu hình thể.
Chưa nói đến tính toán thời gian phù hợp cho các bước triển khai từ động thổ đến cất nóc, nhập trạch của ngôi nhà đó...cũng như các chỉ dẫn bố trí khuôn viên (nếu có).

Vậy nên việc hướng dẫn các bước để một người bình thường có thể tự làm hết được các yêu cầu trong việc xây dựng ngôi nhà của mình thì không khác gì dạy một người trở thành thầy phong thủy. Có hướng dẫn trực tiếp ngoài đời còn khó nữa là qua mạng net.
Còn chỉ bảo sơ sài thì hiệu quả ứng dụng phong thủy thấp hơn nhiều với việc lên phương án phong thủy như em đã trình bày qua loa ở trên. Chỉ có thể hướng dẫn được vài điều cơ bản mang tính khu vực chứ không thể chính xác đến từng chi tiết, đến từng vị trí...Vì muốn chi tiết chính xác thì phải tính toán kỳ công, cái nữa là dân cũng chẳng thể tự đo, không có phương tiện đo, hay không biết cách đo theo yêu cầu. Chỉ áng áng là Tây Nam Tây Bắc gì đó, chứ có hướng dẫn là đặt vào Nhâm Ngọ chẳng hạn thì chắc là chịu chết. :D:D:D

taplaioto

Xe điện
Ui giời...
"Bày giúp" cụ thế nào đây?
Lão taplaioto trên này biết rõ rồi, là "bày giúp" nó phức tạp như nào rồi...
Chỉ 1 chi tiết nhỏ cũng phải vài ba thư qua lại thì người thực hiện mới nắm được và làm theo. Mà vài việc giúp lão ấy mới là vài phần đại khái của tổng thể, mà đã rất khó khăn để diễn đạt và hiểu cách làm qua hướng dẫn trên mạng (mặc dù lão ấy cung cấp khá nhiều thông tin chi tiết thực địa, và em cũng đã cố gắng diễn tả dễ hiểu nhất rồi).

Thực tế thì để làm phong thủy hoàn hảo cho một căn nhà xây mới ngoài khảo sát kỹ tận thực địa xem cuộc đất cụ thể âm dương thuận nghịch ra sao; tương tác với mạch long cụ thể; trước sau phải trái cao thấp nghiêng lệch thế nào; xung sát ở những đâu; ao hồ sông ngòi xung quanh ảnh hưởng gì; đo đạc cẩn thận lựa chọn phân kim có lợi nhất để lập địa.............thì rồi với những dữ liệu đó sẽ phải tính toán hàng tuần, lựa tốt bỏ xấu, ra hàng chục bản ví như đây là 1 bản:

mà mỗi bản này chỉ là kết quả cuối cùng của vài bản tính toán lựa chọn liên tiếp nhau.
Như vậy mới xong bộ hồ sơ thiết kế phong thủy mà cái cuối cùng nữa là chỉ 1 bản vẽ rõ các vị trí sắp đặt và các lưu ý khác về yêu cầu hình thể.
Chưa nói đến tính toán thời gian phù hợp cho các bước triển khai từ động thổ đến cất nóc, nhập trạch của ngôi nhà đó...cũng như các chỉ dẫn bố trí khuôn viên (nếu có).

Vậy nên việc hướng dẫn các bước để một người bình thường có thể tự làm hết được các yêu cầu trong việc xây dựng ngôi nhà của mình thì không khác gì dạy một người trở thành thầy phong thủy. Có hướng dẫn trực tiếp ngoài đời còn khó nữa là qua mạng net.
Còn chỉ bảo sơ sài thì hiệu quả ứng dụng phong thủy thấp hơn nhiều với việc lên phương án phong thủy như em đã trình bày qua loa ở trên. Chỉ có thể hướng dẫn được vài điều cơ bản mang tính khu vực chứ không thể chính xác đến từng chi tiết, đến từng vị trí...Vì muốn chi tiết chính xác thì phải tính toán kỳ công, cái nữa là dân cũng chẳng thể tự đo, không có phương tiện đo, hay không biết cách đo theo yêu cầu. Chỉ áng áng là Tây Nam Tây Bắc gì đó, chứ có hướng dẫn là đặt vào Nhâm Ngọ chẳng hạn thì chắc là chịu chết. :D:D:D
Cụ thật kỳ công, đôi khi em hỏi nhiều mà.. em ngượng ! :D