[Funland] Phong thuỷ với căn nhà của chúng ta

trauxanh

Xe lăn
Cụ thật kỳ công, đôi khi em hỏi nhiều mà.. em ngượng ! :D

Mà đấy mới là những vị trí cơ bản chứ không có số liệu chính xác và đầy đủ để tính toán kỹ lưỡng như cmt trên em đã trình bày...
Thế mà truyền đạt qua mạng cũng đã phức tạp phết rồi nhỉ? :))

taplaioto

Xe điện
Mà đấy mới là những vị trí cơ bản chứ không có số liệu chính xác và đầy đủ để tính toán kỹ lưỡng như cmt trên em đã trình bày...
Thế mà truyền đạt qua mạng cũng đã phức tạp phết rồi nhỉ? :))
Món này khoai phết Cụ ạ, mỗi lần Cụ chỉ em lại phải cố nghiền ngẫm tại răng mà nó rứa..
Ngẫm nghĩ vì mình xây nhà mình nên mình cố. Còn Cụ chỉ là người quen trên mạng mà cũng nhọc sức vì ~ vấn đề người khác..
Hì, em chả biết nói sao nữa ! :D

chuot08

Xe lăn

Bác nào cần đo mà có iphone, vào App Store tìm cái la bàn Thiên Địa Nhân này về mày mò cũng hay. Chú ý khi đo thì lúc để thăng bằng chính xác là lúc điểm đỏ nhỏ trong cái vòng tròn dưới chữ ĐO ở góc trái phía trên màn hình nó ở đúng giữa (như bọt khí thuỷ bình máy trắc đạc Theo), lúc chuẩn rồi bấm vào Khoá để giữ kết quả... Từ cái này mò thêm vì sao thế nọ thế kia lúc rỗi rãi cũng đỡ trống thời gian!
Ai mua em bán iphone đây! :D

trauxanh

Xe lăn

Bác nào cần đo mà có iphone, vào App Store tìm cái la bàn Thiên Địa Nhân này về mày mò cũng hay. Chú ý khi đo thì lúc để thăng bằng chính xác là lúc điểm đỏ nhỏ trong cái vòng tròn dưới chữ ĐO ở góc trái phía trên màn hình nó ở đúng giữa (như bọt khí thuỷ bình máy trắc đạc Theo), lúc chuẩn rồi bấm vào Khoá để giữ kết quả... Từ cái này mò thêm vì sao thế nọ thế kia lúc rỗi rãi cũng đỡ trống thời gian!
Kinh nhỉ?

Hay dùng cái la bàn này cho dễ này:

trauxanh

Xe lăn
Món này khoai phết Cụ ạ, mỗi lần Cụ chỉ em lại phải cố nghiền ngẫm tại răng mà nó rứa..
Ngẫm nghĩ vì mình xây nhà mình nên mình cố. Còn Cụ chỉ là người quen trên mạng mà cũng nhọc sức vì ~ vấn đề người khác..
Hì, em chả biết nói sao nữa ! :D
Ồi, lão làm nhà là chuyện nhớn. Em giúp tí ti là chuyện nhỏ thôi mà. :D

trauxanh

Xe lăn

Mà cái la bàn điện tử của lão cũng hay đấy:

- 8 Quẻ vòng trong cùng vẽ chuẩn nhỉ?
- Màu sắc đỏ đen xanh của 72 phân kim thích tô màu gì thì tô phỏng?

Điện tử quả là hiện đại!!!!!!!!:)):)):))

trauxanh

Xe lăn
Anh cất kỹ thế, giờ em mới nhìn thấy :)
Chỉ xây nhà hay làm mộ thì mới cần cái này thôi, để đo đạc và tính toán chính xác ngay từ đầu.

Chứ xem một công trình sẵn có rồi thì không cần phải dùng nó.

taplaioto

Xe điện

Em cũng tải cái này về ! :D

chuot08

Xe lăn
Mà cái la bàn điện tử của lão cũng hay đấy:

- 8 Quẻ vòng trong cùng vẽ chuẩn nhỉ?
- Màu sắc đỏ đen xanh của 72 phân kim thích tô màu gì thì tô phỏng?

Điện tử quả là hiện đại!!!!!!!!:)):)):))
Hì hì! Được cái tiện, đo cũng tương đối chuẩn, mà cái gì chả có khiếm khuyết! Chứ em thấy thầy nào cũng lỉnh kỉnh nhiều đồ lắm, đâu phải mỗi 1 thứ đâu! Mà bác để yên cho em rao bán Iphone chứ! :))

trauxanh

Xe lăn
Hì hì! Được cái tiện, đo cũng tương đối chuẩn, mà cái gì chả có khiếm khuyết! Chứ em thấy thầy nào cũng lỉnh kỉnh nhiều đồ lắm, đâu phải mỗi 1 thứ đâu! Mà bác để yên cho em rao bán Iphone chứ! :))
Ờ thì nói thế...
Chứ nhiều ông dọa ma, nghĩ ra cái ứng dụng la bàn điện tử cho dân dùng thì chỉ cần vòng 360 độ và chỉ thị 8 hướng là đủ. Chứ đưa thêm vài cái âm dương cung quẻ vào mà sai bét thì đưa vào làm gì? :)):)):))

mrchuong

Xe buýt
hic cụ Tập nói thế đâm ra em cũng không biết nói thế nào hơn nữa. Vì em cũng ngại lắm chứ! Em ít tuổi, có khi cụ Trâu đáng tuổi chú bác em rồi ý chứ! Mà cũng tại em giao tiếp kém, chưa dám nhờ vả cụ Trâu về chuyện trực tiếp xem cho mình cái địa thế mảnh đất đấy, cũng không biết thế nào cho phải đạo khi nhờ cụ Trâu! Thôi thì lấy nick ảo để mang cái tâm ý thực tâm muốn cụ Trâu đoái hoài, thương xót chỉ bảo em cái phần giảm trừ họa tai trong việc xây dựng nhà cửa ạ.

Bình BK

Xe tăng
Ui giời...
"Bày giúp" cụ thế nào đây?
Lão taplaioto trên này biết rõ rồi, là "bày giúp" nó phức tạp như nào rồi...
Chỉ 1 chi tiết nhỏ cũng phải vài ba thư qua lại thì người thực hiện mới nắm được và làm theo. Mà vài việc giúp lão ấy mới là vài phần đại khái của tổng thể, mà đã rất khó khăn để diễn đạt và hiểu cách làm qua hướng dẫn trên mạng (mặc dù lão ấy cung cấp khá nhiều thông tin chi tiết thực địa, và em cũng đã cố gắng diễn tả dễ hiểu nhất rồi).

Thực tế thì để làm phong thủy hoàn hảo cho một căn nhà xây mới ngoài khảo sát kỹ tận thực địa xem cuộc đất cụ thể âm dương thuận nghịch ra sao; tương tác với mạch long cụ thể; trước sau phải trái cao thấp nghiêng lệch thế nào; xung sát ở những đâu; ao hồ sông ngòi xung quanh ảnh hưởng gì; đo đạc cẩn thận lựa chọn phân kim có lợi nhất để lập địa.............thì rồi với những dữ liệu đó sẽ phải tính toán hàng tuần, lựa tốt bỏ xấu, ra hàng chục bản ví như đây là 1 bản:

mà mỗi bản này chỉ là kết quả cuối cùng của vài bản tính toán lựa chọn liên tiếp nhau.
Như vậy mới xong bộ hồ sơ thiết kế phong thủy mà cái cuối cùng nữa là chỉ 1 bản vẽ rõ các vị trí sắp đặt và các lưu ý khác về yêu cầu hình thể.
Chưa nói đến tính toán thời gian phù hợp cho các bước triển khai từ động thổ đến cất nóc, nhập trạch của ngôi nhà đó...cũng như các chỉ dẫn bố trí khuôn viên (nếu có).

Vậy nên việc hướng dẫn các bước để một người bình thường có thể tự làm hết được các yêu cầu trong việc xây dựng ngôi nhà của mình thì không khác gì dạy một người trở thành thầy phong thủy. Có hướng dẫn trực tiếp ngoài đời còn khó nữa là qua mạng net.
Còn chỉ bảo sơ sài thì hiệu quả ứng dụng phong thủy thấp hơn nhiều với việc lên phương án phong thủy như em đã trình bày qua loa ở trên. Chỉ có thể hướng dẫn được vài điều cơ bản mang tính khu vực chứ không thể chính xác đến từng chi tiết, đến từng vị trí...Vì muốn chi tiết chính xác thì phải tính toán kỳ công, cái nữa là dân cũng chẳng thể tự đo, không có phương tiện đo, hay không biết cách đo theo yêu cầu. Chỉ áng áng là Tây Nam Tây Bắc gì đó, chứ có hướng dẫn là đặt vào Nhâm Ngọ chẳng hạn thì chắc là chịu chết. :D:D:D
Cụ Trâu kỳ công dư này, hèn chi mấy ông bạn KTS của em hễ thấy nhắc tới phong thủy là mắt chúng nó trợn ngược hết cả lên :D khe khe.

Bình BK

Xe tăng

Ơ, thế Android có cái app nào hay hay giống vậy không cụ? :(

hnvn1234

Xe điện