Phòng trào Câu Đối - Đối chỉnh, đối chuẩn, đối âm đối ý, đối vần.

springsea

Xe container
Quả Thật em nghe danh tính mà chưa thấy người ;
@ Máy Bị Đơ: danh tính hôm đi off giao lưu với hội Rắn 77 đã đựoc nghe, cụ không đi phí quá.
Em tâm niệm câu này vì là ý nghĩa, đúng tuổi của em, đúng ý, đúng vần.
Bẩm kụ vế ra của em đơn sơ là vậy em mong được chỉ giáo, tìm được câu nào gieo đúng ý, đúng vần, cả nghĩa đen và nghĩa bóng, cả động từ lẫn tính từ, cả trạng thái và hình ảnh cụ ạ.
Vậy là em mãn nguyện rồi. Ý của em là Đối tương đồng hay đối trái nghĩa miễn sao cho chỉnh là Ok ạ.
Nhà em mời cụ rượu nhạt đây....Mời kụ nhận trong Pm nhé.:)
Thế có phải cần thể dục với thể thao nữa kô ợ để e còn cố cái lào

Máy bị đơ

Xe điện
Quả Thật em nghe danh tính mà chưa thấy người ;
@ Máy Bị Đơ: danh tính hôm đi off giao lưu với hội Rắn 77 đã đựoc nghe, cụ không đi phí quá.
Em tâm niệm câu này vì là ý nghĩa, đúng tuổi của em, đúng ý, đúng vần.
Bẩm kụ vế ra của em đơn sơ là vậy em mong được chỉ giáo, tìm được câu nào gieo đúng ý, đúng vần, cả nghĩa đen và nghĩa bóng, cả động từ lẫn tính từ, cả trạng thái và hình ảnh cụ ạ.
Vậy là em mãn nguyện rồi. Ý của em là Đối tương đồng hay đối trái nghĩa miễn sao cho chỉnh là Ok ạ.
Nhà em mời cụ rượu nhạt đây....Mời kụ nhận trong Pm nhé.:)
Nếu theo yêu cầu như vậy thì quả là khó, nhà cháu tạm thử một vế chưa được chuẩn lắm, vì mượn tạm chữ Gà theo nghĩa tính từ Gà (mờ):)
Năm Tỵ, năng tập Xà, cho cơ bắp Rắn
Cháu tạm lấy Tuổi Dậu để đối với Năm Tỵ, chữ năng có nghĩa là hay, là nhiều, cháu tạm lấy chữ thiếu để đối, chữ tập (tập luyện), có thể dùng chữ kiểm (kiểm tra, kiểm duyệt) để đối, cơ bắp cháu tạm đối với tâm trí vậy:69:
Tháng Dậu, thiếu kiểm Kê, khiến tâm trí Gà
Còn một vế đối chuẩn hơn nữa nếu cụ cho phép ra khỏi 12 con Giáp, ngày mai cháu sẽ hầu cụ:D

Rolland

Xe điện
Nếu theo yêu cầu như vậy thì quả là khó, nhà cháu tạm thử một vế chưa được chuẩn lắm, vì mượn tạm chữ Gà theo nghĩa tính từ Gà (mờ):)
Cháu tạm lấy Tuổi Dậu để đối với Năm Tỵ, chữ năng có nghĩa là hay, là nhiều, cháu tạm lấy chữ thiếu để đối, chữ tập (tập luyện), có thể dùng chữ kiểm (kiểm tra, kiểm duyệt) để đối, cơ bắp cháu tạm đối với tâm trí vậy:69:
Còn một vế đối chuẩn hơn nữa nếu cụ cho phép ra khỏi 12 con Giáp, ngày mai cháu sẽ hầu cụ:D
Xét cho đến thời điểm nài, vế đối của Cụ Đớ chỉnh nhất!

Vote Cụ!!!

Rolland

sidecardesigner

Xe điện
Cụ Magic muốn ra vế đối thì nên xem lại vốn từ Hán Việt đã nhá, em vote cụ Máy bị đơ :))
Em dốt quả câu đối lắm ,hôm nào có dịp mong được thỉnh giáo cụ!

vietnamarc

Xe điện
Vậy Thử không là Chuột thì là gì nữa cụ. Tuy nhiên vế đối đó vẫn chưa chuẩn, bởi Rắn là tính từ chỉ trạng thái, trong khi đó Chuột là danh từ, bắp chuột cũng là danh từ, hay như năng có nghĩa Hán là hay, là nhiều, tuy nhiên chạy thì lại là động từ chỉ hành động! Phù, nếu phân tích như vậy thì cháu e vế đối của cụ khó có thể có đáp án chuẩn trong 12 con Giáp, riêng tính từ Rắn chỉ có duy nhất tuổi Tỵ là có thôi:69:
Nói thật nếu đã gọi là đối thì cần phải ra luật, bởi lẽ đáp án vế đối có thể có rất nhiều:69:
Lấy ví dụ vế đối của cụ, có thể có hai hướng đối cơ bản: Đối tương đồng hoặc đối trái nghĩa, vì thế mong cụ cho thêm luật đối đi ạ:69:
Hik! Chí lý ! Nợ cụ riệu!:D
[B nói:
vietnamarc[/B] viết
Tuổi Mão, ăn thịt Mèo để Tiểu hổ to! =))
Câu này em vái cả LÓN ...........ạ. TiểuHỔ to là con gì đây kì này??
Hự! Nhà em FUN mà! Cụ cứ đùa dai. Các cụ chả có câu: ăn gì bổ nấy!:D
Đúng là: Ra đối dễ, đối đối khó đối khó, mời cụ MM đối trước!:D
Quả thật, vế đối ra của cụ mà theo luật thì e khó! Em nghĩ vế đối lại có thể mở, quan trọng có ý!
Thôi thì em cứ lách luật 1 câu:
Tuổi Thìn, vươn thế Rồng, sừng sững dáng Long!

Chỉnh sửa cuối:

MagicMan

Xe buýt
Website
www.dotraco.vn
Cụ Magic muốn ra vế đối thì nên xem lại vốn từ Hán Việt đã nhá, em vote cụ Máy bị đơ :))
Em dốt quả câu đối lắm ,hôm nào có dịp mong được thỉnh giáo cụ!
Mợ lại Súp bờ soi nhà cháu.Nhà cháu vốn từ ít cụ ạ. Em để quên bên Bển gần chục năm.
Nay dùng từ có không chuẩn mong các mợ nhiều văn hay chữ lượng thứ cho.
Nhà cháu nghe giang hồ đồn Box thơ có nhiều cao thủ, sang đây để học thêm vốn từ. Mợ đừng trách nhà cháu nhé.
Kụ nào có mặt, tham gia hôm đi OFF giao lưu hội 77 và Box thơ là hiểu nhà cháu nhất đấy ạ.
Vote kụ Máy Bị đơ lần 2. Tuy nhiên câu của cụ nhà cháu thấy cũng chưa ổn ạ.
Hy vọng FUN theo đúng nghĩa. Về đối của nhà cháu theo hướng tự phát, không có hàm ý quá nhiều, các mợ các kụ cứ đối như Đuổi hình bắt chữ có khi lại chuẩn.
Em nợ các kụ em đã Vote hôm nay.
Nhà cháu đêm nào cũng tu luyện, mờ không luyện chưởng, không luyện võ, mà luyện cái khác ạ................. Luyện những thứ chẳng liên quan đến thơ, văn nên nhà cháu đang cần học hỏi.
Các kụ các mợ chỉ giáo thêm.

Máy bị đơ

Xe điện
Mợ lại Súp bờ soi nhà cháu.Nhà cháu vốn từ ít cụ ạ. Em để quên bên Bển gần chục năm.
Nhà cháu nghe giang hồ đồn Box thơ có nhiều cao thủ, sang đây để học thêm vốn từ. Mợ đừng trách nhà cháu nhé.
Kụ nào có mặt, tham gia hôm đi OFF giao lưu hội 77 và Box thơ là hiểu nhà cháu nhất đấy ạ.
Hy vọng FUN theo đúng nghĩa. Về đối của nhà cháu theo hướng tự phát, không có hàm ý quá nhiều, các mợ các kụ cứ đối như Đuổi hình bắt chữ có khi lại chuẩn.
Nhà cháu đêm nào cũng tu luyện, mờ không luyện chưởng, không luyện võ, mà luyện cái khác ạ................. Luyện những thứ chẳng liên quan đến thơ, văn nên nhà cháu đang cần học hỏi.
Hí hí, cái môn đối này sinh ra để soi nhau mà cụ, fun đi chứ ai có ý gì đâu:P
Một câu nữa xem sao:
Mệnh Khỉ, thường thăm Hầu, cho nghĩa tình Thân
Hức hức, vưỡn chưa chuẩn, khó quá:((

Nhạc

Xe container
Chả nhẽ iêm đi đố lại cụ MM cái vụ Hạt quả gì to nhứt =))
Iêm hỏi cũng ứ ai biết

Máy bị đơ

Xe điện
Để thêm phong phú nhà cháu ra vế đối mọi người cũng fun nhá:
Anh tiểu thương, thương chị tiểu thương, thương đúng chỗ tiểu mà tiểu đúng chỗ thương:D

springsea

Xe container
:'(:'(:'( Cháo ứ chịu câu này....hơ hơ nếu rành rọt ra từ kiểm kê là tư ghép từ 2 từ kiểm & kê đều là động từ cả. Còn câu kia từ xà là danh từ, phía trước là động từ...cháu ứ chịu đâu

springsea

Xe container
Giờ Dần, đi bắt cọp, cho tiếng tăm không hổ :))....Cái này e đối ngược nha \:D/

springsea

Xe container
Tuổi Mùi, năng bổ dương, cho tính cách thêm dê =))

Máy bị đơ

Xe điện
Giờ Tuất, tắt cần Cẩu, để nhậu thịt Chó:D

springsea

Xe container
Tuổi Dậu, thích ăn kê. cho đầu óc Gà ...câu này e ăn theo nhà cụ Đơ nha

springsea

Xe container
Nhân đây cho e hỏi câu "Da trắng vỗ bì bạch" đã có câu nào đối chuẩn chưa ợ????

HVB

Xe tăng
e nhớ có 1 vế đối từ xưa của các cụ, đến giờ hình như giờ vẫn chưa ai đối được thì phải:

- Hai vợ chồng anh ba, con nhà cụ tư, năm nay cấy sáu sào bẩy lúa tám chín giữa tháng mười
- Tập thể giục tập thể dục tập thể

:))

sidecardesigner

Xe điện
eM soi đâu ..Hi,Cụ đừng trách em :P, tại em hay nói thật thôi í:x :x
Em phải vào thớt này học hỏi cụ nhiều :((

HVB

Xe tăng
Nhân đây cho e hỏi câu "Da trắng vỗ bì bạch" đã có câu nào đối chuẩn chưa ợ????
theo em biết thì chưa có, vì bản thân từ bì bạch nó là từ vừa tượng hình vừa tượng thanh. Cái vế đối "Rừng sâu mưa Lâm thâm", từ lâm thâm nó chỉ chỉnh về tượng hình, còn thì nó là từ câm, ko thấy tiếng động như từ bì bạch.