[Funland] Phụ nữ có thể lấy đàn ông học vấn thấp hơn?

DungTNHMH

Xe máy
E cụ nên chọn Học thức chứ không phải Học vấn ạ.

.Xukthal

Xe container
ý em nói, nghiêng về tư cách con người là chính.
Phù phiếm lắm cụ ạ, vẫn chính là mấy cái kia thôi, lúc còn yêu nhau thì tưởng thế chứ về ở với nhau mới thấy cái gì cần cái gì ko cần lắm :D

Website
www.otofun.net
Em biết 1 bé học TS ở Mỹ về lấy chồng học vấn thấp hơn 1 chút, nhà chồng cũng có vị thế kém hơn 1 chút mà gia đình kiểu mẫu, cực hạnh phúc và tình cảm luôn. Học vấn thế nào không quan trọng bằng việc đối xử với gia đình 2 bên thế nào và trong nhà thế nào. Nhiều người có bằng cấp cao nhưng đối nhân xử thế chả bằng người khác chả có bằng cấp gì mà :)

Chỉnh sửa cuối:

ocean1

Xe tăng
Phù phiếm lắm cụ ạ, vẫn chính là mấy cái kia thôi, lúc còn yêu nhau thì tưởng thế chứ về ở với nhau mới thấy cái gì cần cái gì ko cần lắm :D
Em nhìn thấy được, nếu người chồng không có được 1 điểm nào, để cho người vợ kính nể, thì xem như ông chồng đó thuộc dạng yếu kém rồi. Và sẽ không có tiếng nói nào trong cuộc sống hôn nhân . Người vợ, rất dễ dàng khinh rẻ chồng trong mọi sự việc.

Binhkiet

Xe tăng
Phụ nữ có học vấn cao thì nên chọn người chồng mà bằng cấp có thể thấp hơn nhưng trình độ, kiến thức thức tế thì không được thấp hơn. Địa vị xã hội cũng không nên chênh lệch quá. Nếu không thì 3 _7 _21 ngày là kiểu gì cũng sinh mâu thuẫn ạ.

starsn

Xe điện
Em nhìn thấy được, nếu người chồng không có được 1 điểm nào, để cho người vợ kính nể, thì xem như ông chồng đó thuộc dạng yếu kém rồi. Và sẽ không có tiếng nói nào trong cuộc sống hôn nhân . Người vợ, rất dễ dàng khinh rẻ chồng trong mọi sự việc.
Quan niệm của cụ thuộc thế hệ hơi cũ rồi. Pn cũng như đàn ông, lấy vợ chồng là để có người chia sẻ. Nếu người ta không bận tâm kinh tế thì chỉ cần bạn đời vui vẻ, tình cảm, chia sẻ cs chứ không nhất thiết phải "kính nể vì hơn mình". Ra đường tôn trọng ông xe ôm cũng bt, sao không tôn trọng được bạn đời. Ở VN bao nhiêu pn học thức cao, kiếm tiền giỏi vẫn có gd hp đấy thôi. Bà Thảo Vietjet, tgd Vinamilk, TH,..

Nadi.18

Xe hơi
Xóm em cũng có 1 gđ mà vợ học cao hơn chồng.
Nhưng thấy gđ em ấm lắm. 10 năm nay ko có nghe thấy 1 lời to tiếng bao giờ. E nể ông chồng đó thật.

Binhkiet

Xe tăng
Quan niệm của cụ thuộc thế hệ hơi cũ rồi. Pn cũng như đàn ông, lấy vợ chồng là để có người chia sẻ. Nếu người ta không bận tâm kinh tế thì chỉ cần bạn đời vui vẻ, tình cảm, chia sẻ cs chứ không nhất thiết phải "kính nể vì hơn mình". Ra đường tôn trọng ông xe ôm cũng bt, sao không tôn trọng được bạn đời. Ở VN bao nhiêu pn học thức cao, kiếm tiền giỏi vẫn có gd hp đấy thôi. Bà Thảo Vietjet, tgd Vinamilk, TH,..
Thực tế cho thấy nếu người chồng không có gì vượt trội hơn vợ (học thức, kinh tế, địa vị xã hội, năng khiếu...) thì đa số là khó sống đấy cụ ạ.

ocean1

Xe tăng
Quan niệm củ hay mới gì thì tuỳ vào người cảm nhận. Thực tế chứng minh điều em nói là đa số đấy . Đàn bà kiếm tiền nhiều hơn chồng, không phải là không có. Tuy nhiên, ít ai lấy phải chồng thấp và thua họ về mọi mặt.

huyen141292

Xe điện
Ôi dào, kén chọn cái gì. Bao nhiêu đôi ra tòa chả lẽ bọn họ đều bị ép buộc cưới nhau à? Bao nhiêu ông vợ con đuề huề vẫn mèo mả gà đồng đó thôi. Quan điểm của em là lấy chồng để đứa con mình có bố, để ông ấy đừng lòng thòng với kẻ khác rồi đổ bệnh cho vợ con.

Còn chồng kém hả? Ráng kiếm tiền, lập công ti rồi bổ nhiệm chồng làm giám đốc, thế là cũng cardvisit CEO như ai. Nhân viên toàn mấy bà ô sin trong nhà, mỗi năm đóng chút tiền phí môn bài là ổn

Túm váy lại: chỉ cần ck đối tốt với mình và chỉ riêng mình, đừng làm ck thêm cả thiên hạ thì ổn hết

Keep Moving

Xe buýt
Cụ xem được qua cả anh nể quá

Chắc cụ ấy nhìn da tay mỏng, bóng và hơi nhợt, không hồng hào nên đoán do thận yếu.
Em lại cho rằng tay cụ kia rửa bát hay giặt tiếp xúc với hóa chất, có thể đường tiêu hóa không được tốt lắm và ít rượu bia, nhậu nhẹt chứ chưa hẳn có bệnh gì nghiêm trọng. :D
Em đang mong dc rửa bát với giặt đồ đây cụ ơi. Dưng mờ thấy cc trên này đòi khởi nghĩa với nổi dậy ác quá, nên em cũng hơi rén :D

Keep Moving

Xe buýt
Năm vợ em 24t học xong thạc sĩ ở nước ngoài về, em vẫn bắt cưới thằng Kỹ sư BK như em bình thường. Năm nay em vừa học xong thạc sĩ thì vợ em lại vừa nộp hồ sơ TS cơ mà đêm ngủ thì em bảo đổi thế nào thì nghe răm rắp cấm dám cãi nửa lời :))
Tại vì ở nghành d*m d*c học, cụ là bố giáo sư rồi thì chẳng răm rắp =))

starsn

Xe điện
Thực tế cho thấy nếu người chồng không có gì vượt trội hơn vợ (học thức, kinh tế, địa vị xã hội, năng khiếu...) thì đa số là khó sống đấy cụ ạ.
Nhất là những anh hay tự ti, đo lường giá trị của bản thân bằng tiền thì càng khó nữa :)

Bạn bè em pn nuôi gd không ít. Ngay trong gd em mẹ là chủ lực kt. Gd vẫn hp bình thường. Còn cụ cứ lấy 51% làm đa số thì thôi khỏi bàn thiểu số.

Keep Moving

Xe buýt
Ôi dào, kén chọn cái gì. Bao nhiêu đôi ra tòa chả lẽ bọn họ đều bị ép buộc cưới nhau à? Bao nhiêu ông vợ con đuề huề vẫn mèo mả gà đồng đó thôi. Quan điểm của em là lấy chồng để đứa con mình có bố, để ông ấy đừng lòng thòng với kẻ khác rồi đổ bệnh cho vợ con.

Còn chồng kém hả? Ráng kiếm tiền, lập công ti rồi bổ nhiệm chồng làm giám đốc, thế là cũng cardvisit CEO như ai. Nhân viên toàn mấy bà ô sin trong nhà, mỗi năm đóng chút tiền phí môn bài là ổn

Túm váy lại: chỉ cần ck đối tốt với mình và chỉ riêng mình, đừng làm ck thêm cả thiên hạ thì ổn hết
Vote cho mợ. Em cũng đang cần tìm đối tác như mợ nói :D

zaisev

Xe tăng
Tiến sĩ thì có ông tiến sĩ rước. Chỉ có điều mải học đến tiến sĩ thì cẩn thận dễ gặp thiến sót lắm

bo kent

Xe tăng
- TS hay GS chỉ nói lên trình độ trong lĩnh vực chuyên môn thôi. Muốn trở thành người vợ tương lai tốt cần thể hiện tư duy trong đối nhân xử thế, biết mình biết ta, tâm lý trong giải quyết các xung đột.
- Khi giải quyết bất hòa = Đừng nghĩ về bằng cấp hay so sánh thu nhập mà cần hiểu đối phương cần j và tránh các đụng chạm đến lòng tự trọng của nhau.
- Cuối cùng thì 1 cô TS cần phải lấy chồng hơn hoặc bằng mình về học thức hoặc thu nhập. Nếu thấp hơn tỷ lệ hạnh phúc rất thấp. Trong xã hội thành phần ở độ tuổi kiếm vợ mà có học thức hoặc thu nhập cao hơn TS không nhiều = nguy cơ ế của em nhà chủ thớt rất cao.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Chắc mợ đang nói đến việc có tiền là mua được bằng ở các trường trong nước.
Còn mợ cứ thử ở mấy nước phát triển xem nó dễ thế nào, đang có 1 topic về việc này đấy!
Vâng. Em chỉ biết ở trong nước thôi ạ.
Cụ cứ đưa cho em 1 bạn có bằng cấp 2 + $$$.
Em sẽ chỉ cụ chỗ liên thông lên tận thạc sĩ luôn.

.Xukthal

Xe container
Vâng. Em chỉ biết ở trong nước thôi ạ.
Cụ cứ đưa cho em 1 bạn có bằng cấp 2 + $$$.
Em sẽ chỉ cụ chỗ liên thông lên tận thạc sĩ luôn.
Học liên thông buồn cười phết :D 1 cháu thi ĐH trường ĐH nhóm 1 như ĐHKTQD ko đỗ, sau đỗ trường CĐ vớ vẩn đăng ký học liên thông sau 2 năm học CĐ thì nghiễm nhiên học ĐHKTQD và ra trường với bằng ĐHKTQD :))
Chắc ThS cũng theo con đường này và thi cử đều = $ hết :D

Spencie

Xe tăng
Why not ?
Tình iêu đích thực nó không có điều kiện gì cả.
Đàn ông học vấn thấp nhưng có những thứ khác bù vào, ví dụ: cao, giàu, ...