[Funland] Phụ nữ học cao khó lấy chồng? Đàn ông không thích lấy vợ tờ sờ?

Laixe80

Xe tăng
Thật sự, đàn ông đều sợ lấy vợ học vấn cao hơn mình vì quan niệm chồng là phải hơn vợ, vân vân và mây mây. Bởi vì họ sợ vợ học vấn cao sẽ khinh thường mình (cái này nhiều trường hợp như thế). Thế nhưng em (đàn ông) lại có gấu là tiến sĩ! Nhưng nghe gấu chia sẻ rằng gấu hơn em ở chuyên môn hẹp thôi, còn những hiểu biết khác thì gấu thua em. Gấu động viên em là hãy cứ cố gắng lên, đừng tự ti. Thành ra em bây giờ không tự ti nữa.
Chúc mừng cụ có gấu thực sự hiểu biết :)

greenbanana

Xe buýt
Là em, cô gái khủng hoảng tinh thần vì Covid đúng một năm trước. Không hiểu duyên trời thế nào mà một năm sau em lại có tâm sự, lại lên cà phê tám chuyện với các cụ các mợ cho thông não đây ạ.

Chuyện là em vừa trúng học bổng đi học tờ sờ ở xứ sở cờ hoa. Người ta mà trúng học bổng thì ăn mừng cả tháng, em đây thì chỉ toàn nghe ca thán với can ngăn. Chủ yếu là các chị em, ai cũng bảo qua 30 rồi, học xong là xác định ế đến già, chả ông nào muốn lấy vợ học cao. Rồi học xong tờ sờ thì ai cũng hâm hâm dở dở, thành "mây ở tầng khác" nên chả ai thèm chơi :-ss

Em thì chả xi nhê gì với những lời bàn lùi ấy đâu, dù ai nói ngả nói nghiêng thì cuộc đời mình mình sống, việc mình mình cứ làm thôi. Em chỉ không hiểu tại sao mọi người lại có suy nghĩ như thế? Tại sao đàn ông học cao thì thành "anh chồng quốc dân" trong khi phụ nữ thì thành "gái ế bền vững"? Học vấn và hôn nhân có liên quan mật thiết đến vậy sao? Học cao sẽ biến phụ nữ thành một người không phù hợp với hôn nhân? Các cụ các mợ có đặt nặng vấn đề phù hợp học vấn trong hôn nhân? Các cụ có sợ lấy vợ học cao hơn mình không?

Em không biết mọi người quan niệm về học vấn thế nào. Riêng em chỉ coi nó là một con đường để phát triển bản thân. Học vấn chỉ là một điểm mạnh chứ không phải thứ để so sánh ai hơn ai. Người giỏi giao thương thì chọn làm kinh doanh, người mạnh chữ nghĩa thì chọn giảng đường làm con đường tiến thân. Người thích lăn lộn xông pha thì tự làm chủ, người không thích dẫn đầu thì làm lính. Người đi con đường nào cũng có tài hoa của riêng họ, so sánh thế nào cũng là khập khiễng. Các cụ các mợ nghĩ sao ạ?
Học PhD ở Mẽo thực ra chả phải học bổng, nó cũng là dạng lao động kết hợp đào tạo. Nếu học xác định đi tong 5 năm tuổi xuân, cái này cũng chưa quan trọng bằng việc học xong sẽ làm gì? Nếu học trong các ngành nghiên cứu cơ bản (liên quan Hóa, sinh, vật lý hoặc khoa học vật liệu hay nccb nói chung) thì xác định sau về vn cũng khá khó khăn thích nghi nếu so với các TS tốt nghiệp ở châu á (Nhật, Hàn, Đài, Sing...) hay châu âu. Còn nếu xác định học xong rồi tìm công ăn việc làm rồi định cư luôn thì chắc sẽ rộng mở hơn. Cuối cùng thực ra cũng là kiếm tiền và enjoy cuộc sống. Học xong TS chưa chắc kiếm nhiều tiền hơn những người khác (khá chắc chắn) nhưng coi là 1 experience thì cũng là tốt. Còn chuyện chồng con thì phụ thuộc hoàn toàn vào tính cách và mqh xã hội của mình hơn là cái bằng :D.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Đàn ông không thích vợ học cao không phải GATO hay tự ti đâu.

Đơn giản là gái học cao thường rất kém về việc nhà hay giao tế xã hội.

Mà những cái đó mới cần thiết trong đời thường.
Tùy người cụ ơi.
Em quen biết một số người đảm việc nước, giỏi việc nhà.
Tiến sĩ Mỹ, đi làm lương cao, về nhà chăm sóc gia đình, dạy con tốt, tính tình hòa nhã thân thiện.

starsn

Xe điện
Em nể những người học tiến sĩ, học khó mà tương lai nghề nghiệp cũng chả biết thế nào. Nhưng nếu mợ đã thích thì cứ học thôi, chồng con tính sau. Người ta bảo đàn ông thích lấy vợ.. ngu hơn mình. Chả lẽ mình cố ngu cho dễ lấy chồng :D

Khó lấy chồng chủ yếu do bận rộn, môi trường khép kín, ít gặp gỡ, không có môi trường.. Mợ tìm cách khắc phục là được.

Xưa xưa em đi du học, mấy năm ấy loằng ngoằng không có người yêu, lúc về VN cũng ế mãi :D Có một người bạn cũ còn nói hẳn với em là không thích người yêu thông minh hơn :) (em nghĩ bụng mặt dày thật). Trong số bạn bè chắc 1/3 hay 1/4 có tâm lý ấy, chủ yếu miền Bắc, dân miền Nam rất thoải mái khoáng đạt. May quá em vớ được chồng, người Bắc, nhưng điềm tĩnh, khiêm tốn, tự tin, lạc quan, thích tự hào về vợ (dù em cũng chuối chuối nhiều chuyện) :P

lakeview

Xe tải
Là em, cô gái khủng hoảng tinh thần vì Covid đúng một năm trước. Không hiểu duyên trời thế nào mà một năm sau em lại có tâm sự, lại lên cà phê tám chuyện với các cụ các mợ cho thông não đây ạ.

Chuyện là em vừa trúng học bổng đi học tờ sờ ở xứ sở cờ hoa. Người ta mà trúng học bổng thì ăn mừng cả tháng, em đây thì chỉ toàn nghe ca thán với can ngăn. Chủ yếu là các chị em, ai cũng bảo qua 30 rồi, học xong là xác định ế đến già, chả ông nào muốn lấy vợ học cao. Rồi học xong tờ sờ thì ai cũng hâm hâm dở dở, thành "mây ở tầng khác" nên chả ai thèm chơi :-ss

Em thì chả xi nhê gì với những lời bàn lùi ấy đâu, dù ai nói ngả nói nghiêng thì cuộc đời mình mình sống, việc mình mình cứ làm thôi. Em chỉ không hiểu tại sao mọi người lại có suy nghĩ như thế? Tại sao đàn ông học cao thì thành "anh chồng quốc dân" trong khi phụ nữ thì thành "gái ế bền vững"? Học vấn và hôn nhân có liên quan mật thiết đến vậy sao? Học cao sẽ biến phụ nữ thành một người không phù hợp với hôn nhân? Các cụ các mợ có đặt nặng vấn đề phù hợp học vấn trong hôn nhân? Các cụ có sợ lấy vợ học cao hơn mình không?

Em không biết mọi người quan niệm về học vấn thế nào. Riêng em chỉ coi nó là một con đường để phát triển bản thân. Học vấn chỉ là một điểm mạnh chứ không phải thứ để so sánh ai hơn ai. Người giỏi giao thương thì chọn làm kinh doanh, người mạnh chữ nghĩa thì chọn giảng đường làm con đường tiến thân. Người thích lăn lộn xông pha thì tự làm chủ, người không thích dẫn đầu thì làm lính. Người đi con đường nào cũng có tài hoa của riêng họ, so sánh thế nào cũng là khập khiễng. Các cụ các mợ nghĩ sao ạ?
Hay mợ làm đề tài này luôn. Một công đôi việc :D

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Hầu hết các bà TS hay ế vì:
  1. Nghĩ rằng mình TS là siêu nhân nên đặt tiêu chuẩn cao. Mình TS thì ko thể lấy thằng cử nhân được.​
  2. Do học nhiều quá nên nhiều bà tính tình cứ hâm hấp trên mây trên gió.​
  3. Cũng do dành thời gian học nhiều nên ko có thời gian làm đẹp nên ngoại hình không được hút mắt. Trong khi các bạn lo ủ trắng da, cạo lông, nâng mũi, độn cằm, bơm vếu, ... thì mình lo học cận lòi mắt, răng vàng, da đen, lông lá, tóc xoăn từng mảng, ....​
Do vậy muốn không ế thì khắc phục mấy điểm trên là được. Mợ cứ xinh + ngon + giỏi + tiêu chuẩn chọn chồng phù hợp thì có mà ngồi chọn chồng mệt nghỉ (bất kể tuổi tác).
May có cụ khai sáng không Em lại tưởng học lên TS thì phải ngồi nhiều dẫn đến mông bị teo tóp lép kẹp nên khó lấy chồng :))

202

Xe container

Học TS ở Mỹ cũng chưa nói lên điều gì. Quan trọng là đã 30, chắc nhan sắc cũng bình bình. Học về cũ chưa chắc đã linh hoạt lại có tuổi, địa vị kinh tế cũng chưa nên sẽ khó là đúng.
Nhiều người học cao nhưng chưa chắc giỏi và biết sống bằng người học thông thường.

thngaylangthang

Xe ngựa
Nếu là bồ hay dì mới để ... thì em chả quan tâm tờ sờ hay thờ sờ, cứ mờ sờ nà tuyệt ;;)

HoaMaudon

Xe tăng

Ngủ mơ sâu quá hại sức khỏe, tỉnh đi Mợ

Tiến sỹ và lấy chồng chẳng liên quan gì đến nhau cả nhé
Và Tiến sỹ cũng chẳng là cái gì siêu sao ghê gớm để mà lấy đó làm cái cớ mỹ miều che đậy cái lý do chính của ế chồng

Hãm

Một người đàn ông ế vợ hay một người đàn bà ế chồng xét toàn diện là 1 cá thể sinh học không toàn diện về mặt quần thể, nói văn hoa thì là đàn ông không ra đàn ông, đàn bà không ra đàn bà
Ế chồng là vì năng lực đàn bà kém chứ không phải vì Tiến sỹ

Chị tôi, tiến sỹ Hóa năm 33 tuổi, 34 tuổi lấy chồng, cách đây 25 năm, chồng là con trai GĐ Sở 1 tỉnh, đẹp trai xe đắt tiền nhất cơ quan, 2 con hiện đã ra đi làm, lên bà ngoại và sắp bà nội

Bạn tôi, tiến sỹ dược năm 30 tuổi tại Đức, 32 tuổi lấy chồng, chồng kém 1 tuổi, con nhà tư sản Hà Nội phố cổ, hai con nếp tẻ hạnh phúc

Em tôi, thạc sỹ kinh tế Úc, về làm nhà nước, tiến sỹ ở Nguyễn Ái Quốc năm 31 tuổi, vừa lấy chồng cách đây 5 năm, đúng năm làm tiến sỹ khi quen chồng cũng đang học cao cấp ở đó. Chồng bằng tuổi, con PBT T.uy. Vừa sinh xong đứa 2, nếp tẻ đủ đầy...

Vậy đấy, chủ thớt cần thông tin cụ thể để chek cứ p.m tôi nhé

Nữ Tiến sỹ và Nữ ế chồng là 2 khái niệm chẳng liên quan đến nhau nhé

giang.nguyen

Xe điện
Ngủ mơ sâu quá hại sức khỏe, tỉnh đi Mợ

Tiến sỹ và lấy chồng chẳng liên quan gì đến nhau cả nhé
Và Tiến sỹ cũng chẳng là cái gì siêu sao ghê gớm để mà lấy đó làm cái cớ mỹ miều che đậy cái lý do chính của ế chồng

Hãm

Một người đàn ông ế vợ hay một người đàn bà ế chồng xét toàn diện là 1 cá thể sinh học không toàn diện về mặt quần thể, nói văn hoa thì là đàn ông không ra đàn ông, đàn bà không ra đàn bà
Ế chồng là vì năng lực đàn bà kém chứ không phải vì Tiến sỹ

Chị tôi, tiến sỹ Hóa năm 33 tuổi, 34 tuổi lấy chồng, cách đây 25 năm, chồng là con trai GĐ Sở 1 tỉnh, đẹp trai xe đắt tiền nhất cơ quan, 2 con hiện đã ra đi làm, lên bà ngoại và sắp bà nội

Bạn tôi, tiến sỹ dược năm 30 tuổi tại Đức, 32 tuổi lấy chồng, chồng kém 1 tuổi, con nhà tư sản Hà Nội phố cổ, hai con nếp tẻ hạnh phúc

Em tôi, thạc sỹ kinh tế Úc, về làm nhà nước, tiến sỹ ở Nguyễn Ái Quốc năm 31 tuổi, vừa lấy chồng cách đây 5 năm, đúng năm làm tiến sỹ khi quen chồng cũng đang học cao cấp ở đó. Chồng bằng tuổi, con PBT T.uy. Vừa sinh xong đứa 2, nếp tẻ đủ đầy...

Vậy đấy, chủ thớt cần thông tin cụ thể để chek cứ p.m tôi nhé

Nữ Tiến sỹ và Nữ ế chồng là 2 khái niệm chẳng liên quan đến nhau nhé
Cụ có thấy mâu thuẫn ko. Trong các ví dụ cụ nêu thì các đức ông chồng toàn là mẫu top 1%, không hơn học thức thì hơn về tiền bạc gia thế, mà số lưowngk các ông ấy có mấy đâu, số các ông 1% ấy chịu lấy nữ dừ tuổi, nữ học cao còn ít nữa. Tóm lại là có phải nữ Ts ấy tự tước đi ít nhất 99% cơ hội so với nữ còn lại rồi không?
Tuyệt nhiên em chả thấy cụ lấy ví dụ nữ học cao chịu lấy anh nông dân bình thường nào. Mà số anh bình thường mới là phần đa số đàn ông trên thế giới này cụ ạ.

Rivers

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

Rivers

Xe container
Cụ có thấy mâu thuẫn ko. Trong các ví dụ cụ nêu thì các đức ông chồng toàn là mẫu top 1%, không hơn học thức thì hơn về tiền bạc gia thế, mà số lưowngk các ông ấy có mấy đâu, số các ông 1% ấy chịu lấy nữ dừ tuổi, nữ học cao còn ít nữa. Tóm lại là có phải nữ Ts ấy tự tước đi ít nhất 99% cơ hội so với nữ còn lại rồi không?
Tuyệt nhiên em chả thấy cụ lấy ví dụ nữ học cao chịu lấy anh nông dân bình thường nào. Mà số anh bình thường mới là phần đa số đàn ông trên thế giới này cụ ạ.
Truyện ngôn tình toàn trai tài gái sắc hoặc gái lù đù lấy soái ca thì chị em mới quan tâm.
Còn lấy thằng xe ôm thì có cái chó gì để đọc.

hoangnam2812

Xe tải
TS cũng ko phải là cái tội, cái tội là tại sao để đến tận bây giờ vẫn chưa có chồng mà lại còn TS.
Em dâu tớ hai mấy là xong TS và đã lấy chồng rồi. Đừng vội tìm cách lý giải tại sao "chồng quốc dân" với "ế bền vững", cái đầu tiên cần làm là có quan sát thấy thực tế nó như vậy hay không cái đã. Nếu quan sát mà ko đúng, chả việc gì phải xoắn, còn như đúng, thì mình phải thích nghi với điều đấy trước.

Nhiều năm trước đây khi mà em trai và em dâu tớ vẫn chỉ là người yêu, có hôm em trai tớ nói đùa là "kết hôn ko nên có sự chênh lệch, con trai càng để lâu, càng học cao càng có giá, điểm số càng cao, trong khi phụ nữ thì ngược lại, học vấn chỉ cần tốt nghiệp ĐH là điểm cao nhất, sau đó càng học lên thì điểm càng giảm, tiến sỹ điểm chỉ ngang tốt nghiệp tiểu học. Cho nên em tiến sỹ rồi thì lo dần đi là vừa". Đùa thế mà sau 1 tuần em tớ nhận được thông điệp "hoặc là cưới, hoặc chia tay". Xong, và tớ nghĩ nguyên nhân quyết định trên như đã nói, là nếu ta quan sát thấy thì đối phó đã, lý giải thì từ từ.

Phát triển bản thân thì đồng ý rồi, vấn đề là ở đàn ông nhu cầu tìm những phẩm chất ko giống vậy ở người vợ. Đa số đều mong muốn con cái sinh ra khỏe mạnh, thông minh, mà cái này cần tuổi của mẹ dưới giới hạn nào đấy, người ta nói con gái có thì là vì thế, càng nhiều tuổi thì lúc sinh con xác suất dị tật càng cao. Phát triển bản thân rồi thì có lẽ thích hợp làm bạn hơn là làm mẹ, làm vợ. Người ta nói kiến thức mang lại sự tự tin, nhiều tự tin thì cái tôi sẽ lớn hơn trước, độc lập hơn trước, thế là lấy nhau xong lúc cơm ko lành canh ko ngọt, 2 người chả ai cảm thấy cần ai, chẳng ai chịu ai, dễ toang, hiện tượng đấy xảy ra nhiều trong xã hội nên người ta e ngại TS cũng có thể hiểu được. Tất nhiên nếu tìm được người thật sự hiểu và thông cảm với mình thì cũng ko phải vấn đề, nhưng cái này ko đơn giản.
chuẩn rồi

hoangnam2812

Xe tải
Thật sự, đàn ông đều sợ lấy vợ học vấn cao hơn mình vì quan niệm chồng là phải hơn vợ, vân vân và mây mây. Bởi vì họ sợ vợ học vấn cao sẽ khinh thường mình (cái này nhiều trường hợp như thế). Thế nhưng em (đàn ông) lại có gấu là tiến sĩ! Nhưng nghe gấu chia sẻ rằng gấu hơn em ở chuyên môn hẹp thôi, còn những hiểu biết khác thì gấu thua em. Gấu động viên em là hãy cứ cố gắng lên, đừng tự ti. Thành ra em bây giờ không tự ti nữa.
vợ cụ tinh tế đấy,chỉ sợ lại chuyên môn hẹp mà tưởng cái gì cũng hiểu biết hết thì nó mới là mệt cụ ạ

HoaMaudon

Xe tăng
Dạ, Cụ cứ nghĩ xem, nếu Nữ tiến sỹ mà ế, thì đến chồng là nông dân còn ko lấy được nhé, sao lại lấy được toàn đàn ông hay như vậy?

Thế nên, ế chồng là ở Tố chất, không phụ thuộc bằng cấp

Chiều Cụ, em đưa 1 case theo style Cụ nêu nhé: Cô của em, đi nghiên cứu sinh năm 1983 ở Liên Xô, xong Tiến sỹ năm 1989
Trong quá trình làm tiến sỹ, quen, yêu và cưới
Chú của em cũng đi NCS nhưng bỏ ngang, đi buôn quần bò, áo cá sấu, nồi áp suất, tủ lạnh ...
Hai vợ chồng ở lại buôn bán đến 1991 thì về
Cô vào làm ở Viện KHVN
Chú tiếp tục buôn bán đủ thứ
À, Cô của em là con của Tổng cục trưởng thời đó nhé
Chú em con thuần nông dân, học giỏi thi đi NCS

Giờ hai vợ chồng sung túc nghỉ ngơi, có 1 con trai, đang làm ngoài, giống bố, chả tiến hay thạc gì hết

Chỉnh sửa cuối:

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng cụ có gấu thực sự hiểu biết :)
Mừng vì em...may mắn thôi cụ ạ. Vì tỉ lệ người phụ nữ giỏi hơn chồng nhưng nhường chồng ít hơn đè đầu cưỡi cổ chồng. Tất nhiên, chồng yếu kém quá cũng không ổn. Nhìn sự bao dung, hiểu biết của người vợ tiến sỹ để mà cố gắng chứ không phải an phận thủ thường cụ nhỉ?

Ha Cong Anh

Xe điện
Lấy vợ học vấn cao tốt quá đi chứ, ít ra được cái gene và ý chí học hành cho con.

Ô tô điên

Xe tăng
em chẳng sợ phụ nữ giỏi, thậm chí em rất tự hào nếu láy được vợ giỏi, e chỉ ngại lấy phải vợ văn hóa ứng xử kém thôi. Mà giỏi học vấn với văn hóa ứng xử thì nó lại là 2 phạm trù khác nhau.

Zero.207

Xe tải
Em trình bày kém khiến một số cậu mợ ở đây đọc không hiểu thông điệp hay bản tính thích xỉa xói người khác nhỉ. Em đang nói suy nghĩ của một số người xung quanh em, gàn em không đi học vì sợ em “ế chồng”, chia sẻ để xem suy nghĩ của các cụ thế nào về vấn đề này. Lại bảo em hãm tự đề cao bản thân🙃

Em không lo ế đâu nhé ạ. Có ế thì em cũng sống hạnh phúc, thế nên em mới không đặt hôn nhân lên hàng đầu. Đấy là người khác đang lo hộ em và đưa ra mấy cái lý lẽ như thế để cản em, làm em nhọc lòng nên em mới post lên đây giải toả.

Em cũng không phải dạng mọt sách, chỉ biết cắm đầu vào học, không có kinh tế, chạy theo học PhD mà ra trường không biết dùng để làm gì? Công việc chính của em lương bình thường, nhưng nghề của em kiếm ngoài dễ và nhiều việc, em làm không xuể luôn. Ngoài ra em có đầu tư chứng khoán và một số kênh đầu tư cá nhân. Thu nhập ổn. Em cũng đã tính hướng đi kỹ càng sau khi ra trường mới đi học chứ không phải đua đòi đi học cho có tấm bằng như một số cụ xỉa.

Cảm ơn các cụ đã động viên em vững tin đi học. Cũng cảm ơn các cụ đã dội cho em thêm mấy gáo nước lạnh để thấy tư duy và văn hoá của Of đúng là vườn hoa đa sắc màu.

Được gửi từ iPad Air - Otofun