[Funland] Phụ nữ, Tình yêu và Hôn nhân

my.eb

Xe điện
Tóm lại lao động là vinh quang, và bắt đầu làm việc ko bao giờ muộn. Không nên dựa dẫm, trông cậy vào bất cứ "thế lực" nào, dù đó là ai đi nữa, (có thể dựa bố mẹ trong một giai đoạn ngắn chứ dài thì bố mẹ cũng sút, à theo em thế mới là thương con, có thể đi ngược với suy nghĩ một số người :D)

starsn

Xe điện
Em không bênh chủ thớt, vì câu chuyện cụ ấy kể cũng có phần nào thôi. Nhưng mợ ấy giọng văn kiểu đổ lỗi hết cho người khác, kiểu ông cưới tôi khi tôi chưa tốt nghiệp ĐH ông là chồng ông phải có trách nhiệm ....Em nói thật cuộc đời này chúng ta chẳng thể đòi hỏi 1 ai phải có trách nhiệm với cuộc đời mình kể cả bố mẹ mình, nữa là 1 người là chồng, ...
Mợ ấy muốn chủ thớt hiểu rõ trách nhiệm của mình thôi. Đã có phân công lao động như nhà cụ chủ thì đấy là cách dễ giải quyết nhất.

Cụ đang có suy nghĩ là cô vợ ăn bám, cụ nhầm đấy, sinh con & chăm sóc 2 con nhỏ (1 đến 4 tuổi) vất vả hơn người đi làm bình thường đấy ạ. Lại còn kêu vợ đi làm công nhân thì thật sự mặt dày.

my.eb

Xe điện
Em nhảy dù nên đọc lướt ko đọc kỹ mấy, nhưng cảm giác ông cụ thớt hơi đen khi lấy em gái này. Bỏ qua việc sinh con, nuôi con nhỏ (vì phụ nữ thông thường ai chẳng phải đẻ :D), thì việc em gái bỏ dở đại học, rồi chẳng đi làm gì kiếm tiền dù là nhỏ nhất, đi một tý lại nghỉ, thế thì hoặc là lười, hoặc là ko có chí,... quả này ông thớt vất rồi.
Lỗi phần cứng thì làm thế nào để fix đây các cụ IT X_X

Tony_Le

Xe container
Mợ ấy muốn chủ thớt hiểu rõ trách nhiệm của mình thôi. Đã có phân công lao động như nhà cụ chủ thì đấy là cách dễ giải quyết nhất.

Cụ đang có suy nghĩ là cô vợ ăn bám, cụ nhầm đấy, sinh con & chăm sóc 2 con nhỏ (1 đến 4 tuổi) vất vả hơn người đi làm bình thường đấy ạ. Lại còn kêu vợ đi làm công nhân thì thật sự mặt dày.
Ở VN (nước ngoài thì em không rõ lắm vì phụ nữ nước ngoài cũng khá nhiều người nội trợ) kinh tế bị phụ thuộc toàn diện là không hay ho chút nào, nên đứng trên khía cạnh ấy để giải quyết vấn đề cho nó xuôi chứ không cần rạch ròi quá ra làm gì.

Greenpips

Xe tải
em thấy sao chủ đề này mọi người đóng góp (viết) được nhiều chữ thế :-w:-w:-w

starsn

Xe điện
Em nhảy dù nên đọc lướt ko đọc kỹ mấy, nhưng cảm giác ông cụ thớt hơi đen khi lấy em gái này. Bỏ qua việc sinh con, nuôi con nhỏ (vì phụ nữ thông thường ai chẳng phải đẻ :D), thì việc em gái bỏ dở đại học, rồi chẳng đi làm gì kiếm tiền dù là nhỏ nhất, đi một tý lại nghỉ, thế thì hoặc là lười, hoặc là ko có chí,... quả này ông thớt vất rồi.
Lỗi phần cứng thì làm thế nào để fix đây các cụ IT X_X
Hình như có bầu nên nghỉ ĐH. Thường người ta lấy nhau có lý do đấy mợ. Giờ nâng cấp cũng dễ thôi, ôm lấy đứa 1 tuổi về nuôi, vợ nuôi đứa 4 tuổi, thân ai nấy lo là sáng hết cả mắt ra ngay :))

firstXpan

Xe buýt
Kính chào cccm,

Mấy ngày nay thời tiết và tâm trạng không tốt, chuyện gia đình trước giờ em chưa chia sẻ với bất kỳ ai. Hôm nay, em mạnh dạn chia sẻ để mong tìm được những chia sẻ, nhận định khách quan và chân thành từ cccm ạ.

Vợ chồng em lấy nhau được hơn 5 năm, đã có 2 mụn con. Em năm nay 32 tuổi còn vợ em 30 tuổi. Hiện vợ em đang nghỉ sinh bé thứ 2 ở nhà.
Kinh tế gia đình em từ khi 2 vợ chống lấy nhau đến giờ do 1 mình em lo toan, em đi kiếm tiền vợ em chỉ ở nhà chăm con (có 1 khoảng thời gian vợ em cũng đi làm nhưng tầm 1 năm là nghỉ). Thu nhập của em những năm trước thì cơ bản ổn, cuộc sống gia đình cũng đầy đủ, con cái không để thiếu thốn gì so với bạn bè cùng lứa. Tuy nhiên, năm nay công việc của em kém hẳn, thu nhập ngoài không còn, giờ chủ còn vẻn vẹnđồng lương, chính vì vậy e đang lo ngại thời gian tới kinh tế gia đình rất khó khăn, đời sống gia đình không đảm bảo. Trước giờ em không bao giờ giục hay bắt vợ em đi làm bởi lẽ em thương vợ, hồi vợ em gần tốt nghiệp thì chúng em tổ chức đám cưới, rồi có con nên vợ em không bố trí được thời gian thực tập để học tiếp lấy bằng đại học, vì vậy vợ em mang tiếng đi học đại học nhưng không có bằng. Thêm nữa vợ em cũng có chút bệnh, mặc dù em biết có bệnh (khi yêu côấy cũng nói với em) nhưng em vẫn quyết tâm cưới bởi vì hồi đó thực sự rất yêu vợ em. Nói về gia đình nhà ngoại thì gia đình bình thường, từ hồi lấy nhau cũng không cho vợ chồng em gì cả (thường con gái về nhà chồng em thấy ít nhất cũng cho cái kiềng, nhẫn để làm vốn, phí nhà em thì mẹ em cho đủ cả, và vợ em cưới xong cũng biết ý gửi mẹ em giữ, khi mua nhà bà cũng đưa cho để mua nhà), kể cả lúc vợ chồng em mua nhà cũng không hỗ trợ gì, vợ em có hỏi vay nhưng cho vay một ít và em cũng đã trả ông bà xong. Vợ chồng em sinh cháu ông bà cũng không cho gì cả, có bà ngoại thì chăm sóc lúc vợ em sinh nở. Em thì không quan trọng về mặt kinh tế lắm nhưng em nhiều khi rất buồn,e cảm thấy cách sống của ông bà không được tình cảm.Và em thấy tính cách vợ em sống cũng kiểu lạnh nhạt như vậy, bởi lẽ vợ em không biết quan tâm bố mẹ chồng (mặc dù bố mẹ em rất tạo điều kiện và quan tâm con cháu), không bao giờ gọi điện hỏi han ông bà, anh chị em gia đình em. Vợ chồng em cũng cãi nhau rất nhiều lần chuyện này rồi nhưng không có hồi kết vợ em vẫn thế, nhưng em thấy bản chất vợ em là tốt vẫn quan tâm thi thoảng mua đồ đạc biếu bố mẹ chồng.
Hiện tại, thời gian này em có nói với vợ: vợ nên tìm hiểu,chuẩn bị tìm kiếm công việc gì làm để có chi phí sinh hoạt gia đình chứ cứ thế này thì khôngổn , khéo phải bán xe đi để mà ăn mất. Nhưng khi vợ ck em nói đến chuyện này là vợ em lại không bình tĩnh và nói do em nên cô ấy mất hết ước mơ, tương lai, không có bằng tốt nghiệp đại học giờ không biết xin việc gì, những công việc như bán hàng,vvv thì bảo giờ lớn tuổi xin khó, nếu có xin được vài năm họ lại cho nghỉ, những công việc công ty ổn định có đóng bảo hiểm xã hội thì không có bằng đh nên ko xin được. Em bảo thế đi làm công nhân thì bảo mệt, sức khỏe không đảm bảo, còn phải chăm con cái.
Qua những tâm sự nêu trên, em muốn xin ý kiến các cụ cho em lời khuyên giải quyết như thế nào là hợp lý. Em nên tìm việc gì cho vợ làm luôn hay cho vợ đi học 1 cái nghề tầm 2 năm (ví dụ trung cấp dược sau đi bán thuốc, hoặc học trung cấp mầm non vì vợ em chăm con tương đối khéo). Hiện em đang rất mông lung, cuộc sống áp lực và e đang có dấu hiệu hơi trầm cảm vì công việc hiện tại của em cũng không được thuận lợi.
Em văn hơi kém, viết hơi dài kính mong cccm thông cảm và mong nhận được chia sẻ, lời khuyên chân thành các cccm đi trước. Trân trọng.
Hàng xóm nhà em, vợ bị ung thư vẫn đang chạy taxi Xanh hàng ngày, chồng cũng XanhSM bike nốt. Tuy nhiên 2 con 1 đứa đang cấp 3, 1 đứa đại học ra kiếm tiền được rồi. Thế mới thấy làm gì cũng được hết, làm sao phù hợp với hoàn cảnh, đừng ở nhà phán xét nhau làm gì. Chúc vc cụ nhiều động lực vượt qua khó khăn.

Mazafaka

Xe buýt
em thấy sao chủ đề này mọi người đóng góp (viết) được nhiều chữ thế :-w:-w:-w
Vì có thể nó giống với hoàn cảnh của nhiều người chứ sao :D

Tư tưởng của em là con người nên tự lập, cho dù là giới tính nào đi nữa. Còn nếu cho rằng phụ nữ cưới chồng xong là ở nhà chăm con thì có lẽ chỉ nên học hết cấp 2 thôi là đủ, còn lại tập trung nấu cơm và các skill lau nhà.

my.eb

Xe điện
Hình như có bầu nên nghỉ ĐH. Thường người ta lấy nhau có lý do đấy mợ. Giờ nâng cấp cũng dễ thôi, ôm lấy đứa 1 tuổi về nuôi, vợ nuôi đứa 4 tuổi, thân ai nấy lo là sáng hết cả mắt ra ngay :))
Cái em nghĩ ko phải tình huống xấu nhất là tan đàn xẻ nghé như mợ nói,
Mà cái em thấy là em gái đó thiếu ý chí mợ ạ. Khó khăn thì trong cuộc sống này, với phụ nữ (ở Việt Nam) khi có con nhỏ, ai chẳng khó khăn. Cá nhân em đã từng đi làm khi con mới 1 tháng 10 ngày, ngày đi lại 2 chiều tổng sổ 40km để về cho con bú, mọi người cũng bảo hao tổn sức khỏe, nhưng em ko thể nằm đấy để dưỡng sức khi con thiếu tiền mua sữa và cơ hội công việc mình tìm kiêm nó đến ... Cái chính là mình muốn thế nào và mình phải đánh đổi thôi mợ ạ,
Muốn thì tìm cách, ko muốn thì tìm lý do. Ai chẳng nghĩ mình có lý, nhưng cái vô lý là cuộc sống gia đình cần sự chung vai gánh vác và khó khăn cũng chỉ như một thử thách để làm chặt thêm quan hệ vợ chồng. Ngược lại thì nó lỏng lẻo hơn bao giờ hết, mọi lời nói yêu thương cũng đều xáo rỗng,...

Mytv

Xe điện
Nếu e là chủ thớt. E sẽ tiếp tục để vk ở nhà và cố gắng làm việc cải thiện tình hình tài chính của gđ thôi. Vì sao lại thế? Vì vk của cụ thớt ở nhà nhiều quen rồi, chưa đi làm bao h cộng thêm tính cách của cô ấy nữa thì việc bảo đi làm là điều rất khó thực hiện dc. Thay vì tiếp tục mâu thuẫn thì quên luôn chuyện này đi. Có cơm ăn cơm có cháo ăn cháo, chưa chết đói dc. Cụ thớt nên nhớ người vk ở nhà cơm nc, chăm sóc con cái toàn thời gian chính là tiền là công việc đó ạ. Điển hình như bên Nhật ấy. Còn ko thoải mái, cáng đáng được thì giải tán ai về nhà đấy, gửi cô ấy về nơi sản xuất là xong.

MuathuHN252

Xe lăn
Mà cái em thấy là em gái đó thiếu ý chí mợ ạ. Khó khăn thì trong cuộc sống này, với phụ nữ (ở Việt Nam) khi có con nhỏ, ai chẳng khó khăn. Cá nhân em đã từng đi làm khi con mới 1 tháng 10 ngày, ngày đi lại 2 chiều tổng sổ 40km để về cho con bú, mọi người cũng bảo hao tổn sức khỏe, nhưng em ko thể nằm đấy để dưỡng sức khi con thiếu tiền mua sữa và cơ hội công việc mình tìm kiêm nó đến ... Cái chính là mình muốn thế nào và mình phải đánh đổi thôi mợ ạ,
Muốn thì tìm cách, ko muốn thì tìm lý do. Ai chẳng nghĩ mình có lý, nhưng cái vô lý là cuộc sống gia đình cần sự chung vai gánh vác và khó khăn cũng chỉ như một thử thách để làm chặt thêm quan hệ vợ chồng. Ngược lại thì nó lỏng lẻo hơn bao giờ hết, mọi lời nói yêu thương cũng đều xáo rỗng,...
Nói chung là cặp này cũng đẹp đôi mà chị. Nếu cô này thiếu ý chí nhưng gặp fai anh ng iu, anh ck khéo léo động viên vk đi học lấy bằng thì khác. Hoặc ví như ck em, ko có bằng cấp, ko nghề nghiệp là sẽ ko lấy luôn. Hoặc là anh ck này nghĩ chuyện phụ nữ ko cần bằng cấp ở nhà chăm con là dc, nhưng gặp fai cô vk cương quyết học lấy bằng, và cương quyết đi làm thì giờ lại ko có cái thớt này rồi.
Em thấy giờ vk ở nhà, nếu ko đồng ý đi làm thì cứ khoan, chờ con lớn xíu nữa cũng dc nhưng kinh tế giảm sút thì fai thống nhất với vk khéo chi tiêu chút. Còn nếu ck đi làm khó khăn ít tiền hơn mà vk vẫn vung tay tiêu tiền thì đúng là ko còn gì để bênh. Giờ ko bằng cấp, bên cạnh việc ngại đi làm thì tiền lương cũng chưa chắc đủ bù để tiền con đi học hay mướn gv cơ. Còn nếu ko mướn gv, đi muộn về sớm để đón con, rồi cơm nước, tìm dc CV vậy thì cũng ko dễ, chưa kể sự vất vả tăng lên gấp bội, kiểu gì gia đình này cũng sẽ tan sớm.

starsn

Xe điện
Phụ nữ VN nhiều người an phận mà mợ :) thiếu ý chí không phải là dở, thậm chí còn là hay, nếu anh chồng biết trách nhiệm kiếm tiền & mong muốn về nhà không phải lo nghĩ gì nữa.

Việc mợ mới sinh xong mà đi làm 40km - em nghĩ đấy không phải là lựa chọn sáng suốt cho sức khỏe lâu dài, không nên đem ra làm ví dụ cho người khác.. noi theo.

Tóm lại mình phải biết mình lấy ai chứ, đã chọn vợ Nhật thì không đòi người ta đi làm được, đã chọn mợ my.eb thì phải ngọt ngào, kiểu thế.

Future_X

Xe hơi

Em không có suy nghĩ cô vợ ăn bám, mà là chây ì đó cụ. Ai có con mà không hiểu con bé nuôi vất vả như nào, xung quanh em cũng rất nhiều bạn nữ và gấu nhà em vẫn đi làm vẫn nuôi con nhỏ, thậm chí con 6 tháng đều phải gửi nhà trẻ để đi làm (vì tính ra lương đi làm trả tiền gửi nhà trẻ vẫn dư ra nhiều để sinh hoạt), chứ em nói thật mợ nào chẳng muốn tự tay chăm con mình khi còn mình còn nhỏ vì gửi người khác không yên tâm ...Nói thật không đi làm thành quen rồi sinh lười và ngại, tuổi này còn có thể thay đổi chứ đến tầm 40t cụ chủ xác định.

Hieumos

Xe container
Em chưa hiểu ai sáng mắt ở cái trường hợp tan đàn xẻ nghé.

Cô vợ bằng cấp không có, nghề nghiệp không có, 1 lần đò, 1 đứa con thì sống ra sao trong cái xã hội này?
Rồi cũng lại phải lăn ra mà đi kiếm tiền đúng không.

Yeuaibaygio

Xe container
Vì có thể nó giống với hoàn cảnh của nhiều người chứ sao :D

Tư tưởng của em là con người nên tự lập, cho dù là giới tính nào đi nữa. Còn nếu cho rằng phụ nữ cưới chồng xong là ở nhà chăm con thì có lẽ chỉ nên học hết cấp 2 thôi là đủ, còn lại tập trung nấu cơm và các skill lau nhà.
Do tính cách con người là chính. Em biết nhiều bạn nữ không học cao (vì học kém) nhưng rất tháo vát, xoay ra buôn bán cũng khá.

starsn

Xe điện
Em chưa hiểu ai sáng mắt ở cái trường hợp tan đàn xẻ nghé.

Cô vợ bằng cấp không có, nghề nghiệp không có, 1 lần đò, 1 đứa con thì sống ra sao trong cái xã hội này?
Rồi cũng lại phải lăn ra mà đi kiếm tiền đúng không.
Cả 2 cụ ạ :) với có khi mỗi người nuôi 1 đứa cũng thấy nhẹ nhàng hơn cả 2 nuôi 2 :D

my.eb

Xe điện
Nói chung là cặp này cũng đẹp đôi mà chị. Nếu cô này thiếu ý chí nhưng gặp fai anh ng iu, anh ck khéo léo động viên vk đi học lấy bằng thì khác. Hoặc ví như ck em, ko có bằng cấp, ko nghề nghiệp là sẽ ko lấy luôn. Hoặc là anh ck này nghĩ chuyện phụ nữ ko cần bằng cấp ở nhà chăm con là dc, nhưng gặp fai cô vk cương quyết học lấy bằng, và cương quyết đi làm thì giờ lại ko có cái thớt này rồi.
Em thấy giờ vk ở nhà, nếu ko đồng ý đi làm thì cứ khoan, chờ con lớn xíu nữa cũng dc nhưng kinh tế giảm sút thì fai thống nhất với vk khéo chi tiêu chút. Còn nếu ck đi làm khó khăn ít tiền hơn mà vk vẫn vung tay tiêu tiền thì đúng là ko còn gì để bênh. Giờ ko bằng cấp, bên cạnh việc ngại đi làm thì tiền lương cũng chưa chắc đủ bù để tiền con đi học hay mướn gv cơ. Còn nếu ko mướn gv, đi muộn về sớm để đón con, rồi cơm nước, tìm dc CV vậy thì cũng ko dễ, chưa kể sự vất vả tăng lên gấp bội, kiểu gì gia đình này cũng sẽ tan sớm.
Ờ, chị đang bận, để rảnh rảnh vào ngâm cứu kỹ hơn xem đôi lứa xứng đôi thế nào :D
Phụ nữ VN nhiều người an phận mà mợ :) thiếu ý chí không phải là dở, thậm chí còn là hay, nếu anh chồng biết trách nhiệm kiếm tiền & mong muốn về nhà không phải lo nghĩ gì nữa.

Việc mợ mới sinh xong mà đi làm 40km - em nghĩ đấy không phải là lựa chọn sáng suốt cho sức khỏe lâu dài, không nên đem ra làm ví dụ cho người khác.. noi theo.

Tóm lại mình phải biết mình lấy ai chứ, đã chọn vợ Nhật thì không đòi người ta đi làm được, đã chọn mợ my.eb thì phải ngọt ngào, kiểu thế.
Vầng, em ko định nhân rộng mô hình 40km mới đẻ đâu ạ :D, đó cũng là một trong những sự ngu dại nhất trong cuộc đời em, nhưng ý em là đói thì đầu gối phải bò thôi, chứ ko thể nằm đấy vẽ trăng vẽ sao khi mai ko có tiền ạ :D

Hieumos

Xe container
Cả 2 cụ ạ :) với có khi mỗi người nuôi 1 đứa cũng thấy nhẹ nhàng hơn cả 2 nuôi 2 :D
Ông chồng thì tất nhiên là nhẹ nhàng hơn rồi.

Còn cô vợ thì lấy gì nuôi thân, nuôi con?

Trường hợp nào thì cũng phải đi làm, thì sao không thay đổi suy nghĩ mà trao đổi với chồng về dự định kiếm việc làm trong tương lai. Vừa giữ hạnh phúc gia đình, vừa cải thiện cuộc sống.

fundraiser

Xe container
Là đàn ông, nếu đã dám bảo vợ nghỉ học ở nhà chăm con thì phải cáng đáng được gia đình, không làm được là lỗi ở cụ, cố mà làm cho được. Vợ chăm con khéo là nó đã hoàn thành nhiệm vụ của nó rồi, không có lý do để chê lười, càng vô lý khi con rể chê nhà vợ không hỗ trợ gì. Khi nào nó nuôi con vụng, cơm nát canh dở nhà cửa như bãi rác cụ được quyền chê.

Muốn có vợ chia sẻ sự nghiệp, tiền tài, muốn nhà vợ có tài sản hỗ trợ thì phải chọn từ đầu. Chuyện của cụ đơn thuần chỉ là chuyện tiền. Thu nhập của cụ - người có trách nhiệm kiếm tiền - sụt giảm không trông vào đâu được nữa thì đổ lỗi.

Đừng nghĩ đến chuyện ép vợ đi làm, trừ khi vợ cụ muốn. Cụ tự tìm cách xoay sở đi.
Tôi thấy ý kiến cụ này hợp lý nè. Để vợ rơi vào hoàn cảnh này cũng là lỗi ở cụ. Giờ kiếm cớ để ép vợ đi học hay đi làm thì khác gì đánh đố. Tuyệt đối cần khéo léo nói chuyện vì nếu ko ở vị trí của vợ cụ cảm giác bị lừa, qua cầu rút ván. Nói gì thì nói có vợ ở nhà chăm con vẹn toàn là quá tốt rồi. Chứ giờ vợ cụ có việc làm rồi thì thuê giúp việc chăm con thì chi phí cao đấy.