[Funland] Phụ nữ Việt Nam: Lấy chồng nội sướng gấp vạn mấy cô chọn hàng ngoại!

Phammie

Xe hơi
Xã em người Mỹ đây. Bạn đấy rất yêu VN và người VN. Hàng ngày thì ăn đồ Tây nhưng ăn được và thích ăn mắm tôm dầm ớt siêu cay, nước mắm đậm đặc, thích nghe nhạc vàng, nhạc trữ tình, hướng Phật (thắp hương, cúng Phật rất dẻo - nhìn mẹ em làm rồi bắt chước). Khi mệt hay khi vui, câu cửa miệng của bạn ấy là Nam Mô. Mùi thơm bạn ấy thích là mùi của hoa bưởi (cực kỳ thích), nhang thơm, tinh dầu thiên nhiên...Tình cảm đối với VN hay những sở thích của bạn ấy không phải kiểu tinh tế nhưng hồn nhiên, chân thành. Và em thấy điều đó rất đáng yêu.

Sở thích khác và thói quen sinh hoạt của hai đứa thì khác nhau một trời một vực. Em không chịu được lạnh, bạn ấy không chịu được nóng nên trong nhà vừa xài máy lạnh vừa bật máy sưởi (em dùng cái máy sưởi nhỏ di động để gần cạnh). Bạn ấy ăn đồ Tây, còn em ăn đồ V (em là người nấu cho cả hai đứa) và ít khi ăn cùng nhau (mỗi đứa có giờ ăn khác nhau). Em thích nhà cửa sáng trưng còn bạn ấy thích ánh sáng dịu (yếu quá, em thấy tụt hết cả năng lượng vì em ở nhà nhiều) nên cả hai phải thỏa hiệp khu vực/cường độ ánh sáng. Bạn ấy rất yêu chó và lúc nào cũng cảm thấy bất công vì chó, mèo không được nằm lên sofa, hay giường cùng với "bố, mẹ" mà phải ngủ riêng ở giường của bọn nó, thình thoảng nửa đùa nửa thật muốn em kê giường của chó cạnh giường của hai đứa để "con bớt cô đơn". Nguyên tắc của em là vậy nhưng em cũng thỏa hiệp với bạn ấy là cho phép chó ngủ chung phòng hai đứa, kê sofa của chó để ở một góc.

Ngoài ra màu sắc, gu trang trí nội thất, thời trang, sở thích ăn chơi cũng rất khác nhau. Thời trang, sở thích ăn chơi thì thôi của đứa nào đứa đó giữ (khi nào cần ăn bận lịch sự thì bạn ấy nghe theo em), lâu lâu có qua có lại (chiều theo sở thích của nhau). Còn màu sắc và trang trí nội thất thì cãi nhau nhiều vì chỏi nhau quá, tất nhiên là cuối cùng vẫn thông nhất được và thường là em được theo như ý mình (trên tinh thần cái gì thỏa hiệp được thì thỏa hiệp, cái gì không thì dù có phải xung đột cùng không được thỏa hiệp.) Em cứ nhấn mạnh với xã là, em là phụ nữ nên em sẽ phù phiếm một chút, mua một món đồ gì em coi trọng công năng nhưng cứ phải vừa mắt trước đã. Xã thì không, cứ thoải mái nhất là được. Thành ra, chẳng hạn mua một bộ sofa thì bạn ấy có quyền chọn về mặt "kỹ thuật" còn em được quyền chọn về mặt "thẩm mỹ"...

Kể chuyện trái dấu nhà em thì vô cùng nhiều, nhưng chung quy thì hai đứa chấp nhận được nhau, tôn trọng nhau và có ảnh hưởng tích cực đối với nhau. Cuộc sống không hoàn hảo nhưng em rất may mắn vì có một người chồng tử tế và có chung một đời sống tinh thần với mình. (Chưa kể em cũng may mắn có gia đình bên chồng, đặc biệt là mẹ chồng, đều là những người tốt bụng).

dongnat123

Xe container

Mũi tên bạc

Xe container
Nếu lấy Tây chính hiệu (không phải Tây nhái) thì xướng hơn lấy chồng Việt trừ một điểm là chồng Tây tài chính nó rõ ràng chứ không kiểu cứ lĩnh lương về là nộp. Tổng quan lại thì lấy chồng Việt vẫn hơn :D

T_ furygan

Xe tải
Xưa có 2 mẹ con sống với nhau ở một làng quê nọ. Thời gian thấm thoắt, người con trai đã đến tuổi trưởng thành và muốn kiếm cho mình 1 người vợ.
Bà mẹ thấy phía đông của làng có 1 cô đi làm cave, nên dặn con trai :
- Con tuyệt đối không được đi về phía đông tán gái, nghe chửa ?
Người con trai vốn dĩ nghe lời mẹ nên không đi về phía đông để tán gái.
Rồi có lần bà mẹ nghe phía tây có người con gái vì không chung thủy mà bỏ chồng theo giai nên dặn con trai :
- Con tuyệt đối không được tán gái phía tây, nghe chửa ?
Người con trai vốn dĩ nghe lời mẹ nên không đi về phía tây tán gái.
Mấy ngày hôm sau, người mẹ lại nghe phía nam có cô gái bạo hành chồng, gia đình lục đục, nên dặn người con trai :
- Con tuyệt đối không được tán gái phía nam, nghe chửa ?
Người con trai vốn dĩ nghe lời mẹ nên không đi về phía nam tán gái.
Rồi bà mẹ lại nghe phía bắc có cô gái vì ham lô đề cờ bạc mà phá sản, bèn dặn người con trai :
- Con tuyệt đối không được tán gái phía bắc, nghe chửa ?
Người con trai vốn dĩ nghe lời mẹ nên không đi về phía bắc tán gái.

Thời gian thấm thoắt thoi đưa, như chó chạy qua hàng rào.
Người mẹ cũng đã già, người con trai cũng đã ngoài 60 tuổi mà vẫn chưa lấy được vợ.
Người con trai buồn lắm, nhưng cũng không biết phải làm sao.

Rồi một ngày kia, người con trai nghe nói trên một ngọn núi có một vị đạo sĩ cao thâm, có thể biến không thành có. Chàng trai bèn sắm lễ và lên núi gặp đạo sĩ, với mong muốn có được vợ trong thời gian ngắn để thỏa lòng mong ước của mẹ già.
Băng qua nhiều con suối sâu, rừng rậm như lông mèo, cuối cùng cũng gặp được vị đạo sĩ.
Sau khi nghe chàng trai kể sự tình, vị đạo sĩ nói :
- Con chỉ cưới được vợ khi mẹ con chữa được bệnh trong tâm. Bệnh này tuy khó chữa, nhưng không phải là không thể, chỉ cần kiên trì là được.
Chàng trai hỏi :
- Vậy mẹ con bị bệnh gì, thưa đạo sĩ ?
Đạo sĩ vuốt chòm râu lưa thưa, trắng như lông ngựa bạch, thủng thẳng đáp :
- Ta viết tên bệnh cho mẹ con, con về cứ đưa cho mẹ ngâm cứu và tự chữa nhé.
Nói rồi, đạo sĩ phóng bút vào tờ giấy A4 xé đôi, cho vào bao thư rồi đưa cho chàng trai rồi nhẹ nhàng phất tà áo màu cháo lòng đi vào trong động.
Chàng trai vâng lời, cầm phong thư cẩn thận cho vào trong áo rồi, do tuổi cũng đã hơi cao nên chàng phi xuống núi chầm chậm
Về đến nhà, chàng trai thuật lại lời đạo sĩ cho mẹ nghe. Bà mẹ lấy làm khó hiểu, bèn giở phong thư, trong đó chỉ đề có 2 chữ : Phiến diện.
Cụ điêu thế ngày xưa phụ nữ không được đi học nên làm sao biết chữ

Dũng Lục Sách

[Tịch thu bằng lái]
Nội ngoại gì cũng có người sướng kẻ khổ nên việc lấy vài trường hợp để so sánh là rất khập khiễng (càng khập khiễng hơn khi lấy ví dụ là những người lấy ck ngoại vì mục đích nào đó, có mục đích thì chả khác gì mua bán nên nếu không lãi thì ... lỗ :)) ) còn nếu so sánh khách quan theo cá nhân em (rút ra qua nhiều nguồn :)) ) thì đàn ông Tây cũng ngon hơn đàn ông Việt nhiều thứ nên mấy bố thay vì chê bai cũng nên học hỏi cái nào hay mà tự hoàn thiện mình để gấu yêu con quý :))
Hàng ngoại nó tốt hơn hàng trong nước mà cụ =)) =)) =))

nhutinhco

Xe điện
Lấy được vợ hay chồng là tốt rồi.
Hehe, nhiều khi em cũng hay fun với mấy bạn, là bảo, nếu so với đội ế bị động (đội muốn lấy vợ/ chồng mà không lấy được) thì nhóm lấy được vợ hay chồng quá ư là hạnh phúc đấy!

• Vodka
Reactions: UFA

nhutinhco

Xe điện
Xã em người Mỹ đây. Bạn đấy rất yêu VN và người VN. Hàng ngày thì ăn đồ Tây nhưng ăn được và thích ăn mắm tôm dầm ớt siêu cay, nước mắm đậm đặc, thích nghe nhạc vàng, nhạc trữ tình, hướng Phật (thắp hương, cúng Phật rất dẻo - nhìn mẹ em làm rồi bắt chước). Khi mệt hay khi vui, câu cửa miệng của bạn ấy là Nam Mô. Mùi thơm bạn ấy thích là mùi của hoa bưởi (cực kỳ thích), nhang thơm, tinh dầu thiên nhiên...Tình cảm đối với VN hay những sở thích của bạn ấy không phải kiểu tinh tế nhưng hồn nhiên, chân thành. Và em thấy điều đó rất đáng yêu.

Sở thích khác và thói quen sinh hoạt của hai đứa thì khác nhau một trời một vực. Em không chịu được lạnh, bạn ấy không chịu được nóng nên trong nhà vừa xài máy lạnh vừa bật máy sưởi (em dùng cái máy sưởi nhỏ di động để gần cạnh). Bạn ấy ăn đồ Tây, còn em ăn đồ V (em là người nấu cho cả hai đứa) và ít khi ăn cùng nhau (mỗi đứa có giờ ăn khác nhau). Em thích nhà cửa sáng trưng còn bạn ấy thích ánh sáng dịu (yếu quá, em thấy tụt hết cả năng lượng vì em ở nhà nhiều) nên cả hai phải thỏa hiệp khu vực/cường độ ánh sáng. Bạn ấy rất yêu chó và lúc nào cũng cảm thấy bất công vì chó, mèo không được nằm lên sofa, hay giường cùng với "bố, mẹ" mà phải ngủ riêng ở giường của bọn nó, thình thoảng nửa đùa nửa thật muốn em kê giường của chó cạnh giường của hai đứa để "con bớt cô đơn". Nguyên tắc của em là vậy nhưng em cũng thỏa hiệp với bạn ấy là cho phép chó ngủ chung phòng hai đứa, kê sofa của chó để ở một góc.

Ngoài ra màu sắc, gu trang trí nội thất, thời trang, sở thích ăn chơi cũng rất khác nhau. Thời trang, sở thích ăn chơi thì thôi của đứa nào đứa đó giữ (khi nào cần ăn bận lịch sự thì bạn ấy nghe theo em), lâu lâu có qua có lại (chiều theo sở thích của nhau). Còn màu sắc và trang trí nội thất thì cãi nhau nhiều vì chỏi nhau quá, tất nhiên là cuối cùng vẫn thông nhất được và thường là em được theo như ý mình (trên tinh thần cái gì thỏa hiệp được thì thỏa hiệp, cái gì không thì dù có phải xung đột cùng không được thỏa hiệp.) Em cứ nhấn mạnh với xã là, em là phụ nữ nên em sẽ phù phiếm một chút, mua một món đồ gì em coi trọng công năng nhưng cứ phải vừa mắt trước đã. Xã thì không, cứ thoải mái nhất là được. Thành ra, chẳng hạn mua một bộ sofa thì bạn ấy có quyền chọn về mặt "kỹ thuật" còn em được quyền chọn về mặt "thẩm mỹ"...

Kể chuyện trái dấu nhà em thì vô cùng nhiều, nhưng chung quy thì hai đứa chấp nhận được nhau, tôn trọng nhau và có ảnh hưởng tích cực đối với nhau. Cuộc sống không hoàn hảo nhưng em rất may mắn vì có một người chồng tử tế và có chung một đời sống tinh thần với mình. (Chưa kể em cũng may mắn có gia đình bên chồng, đặc biệt là mẹ chồng, đều là những người tốt bụng).
Vâng, chúc mừng mợ ạ!

UFA

Xe điện
Nếu lấy Tây chính hiệu (không phải Tây nhái) thì xướng hơn lấy chồng Việt trừ một điểm là chồng Tây tài chính nó rõ ràng chứ không kiểu cứ lĩnh lương về là nộp. Tổng quan lại thì lấy chồng Việt vẫn hơn :D
Cọc chèo với em Tây chính hiệu đây, tháng làm đc bao nhiêu nộp cho vợ hết, trong túi chả bao giờ có 20 oi tiền mặt, thẻ thì em ko biết, cũng chả thấy chiều vợ đâu ah, đc cái bênh vợ thôi ( ai nói gì kiểu éo gì nó cũng bảo vợ nó đúng he he ), ah tài chính thì vợ 5/ chồng 1

Thạc sỹ

Xe tăng
đừng lấy vợ tây cụ à. 2h sáng nó vẫn lên bar quẩy. lối sống ko hợp vs mấy ông vn muốn vợ phải chu toàn đâu. em có bạn người đức lên em biết.
Thấy ở VN có vài cụ lấy mấy mợ người Đông Âu có vẻ ổn