Phú Quốc, mùa mưa và những bãi biển vắng dấu chân người.

XeOnline

Xe tăng
Tháng ngâu miền Bắc, những cơn mưa dài bất tận, ngày này sang ngày khác, mọi việc cũng ủ ê, vợ chồng em cho F1 vào Phú Quốc chơi mấy hôm, thăm thú hòn đảo ngọc mà mọi người đã dành nhiều lời ca ngợi. Trước chuyến đi, em cũng đã tham khảo rất nhiều thông tin bổ ích từ thớt của cụ Bongchay và mợ Dims, tham khảo thông tin về Phú Quốc, và quả thật, đây là nơi mà có lẽ mọi người nên đến, để cảm nhận đầy đủ sự hoang sơ, tĩnh lặng, và vẻ đẹp tuyệt vời mà thiên nhiên đã ban tặng cho Phú Quốc.
Rời Nội Bài, thời tiết mùa thu dễ chịu, mây nắng thế này:

Phú Quốc mùa này cũng đang là mùa mưa, mùa thấp điểm của du lịch (khoảng từ giữa tháng 8 đến giữa tháng 10), cuối tháng 10 là hòn đảo này lại rầm rập người qua lại, đặc biệt là các bạn Tây. Em đến sân bay thì mưa thế này:

Trên đường về khách sạn thì mưa thế này.

Chỉnh sửa cuối:

Emchaien

Xe buýt
Đang mưa bão mà cũng du lịch hả cụ, chờ hết mưa thì mới có ảnh đẹp được nhỉ :D

h112

Xe hơi
tiếp tục đi cụ ơi,

XeOnline

Xe tăng
Đang mưa bão mà cũng du lịch hả cụ, chờ hết mưa thì mới có ảnh đẹp được nhỉ :D
Phú Quốc nằm trong vịnh Thailand, nên không bao giờ có bão cụ ạ, mưa ở PQ thì cũng như Sài Gòn, ngày có thể mưa vài vài ba cơn, nhưng cũng có những lúc nắng.

Trước khi đến Phú Quốc, học tập cụ Bongchay, em đã book phòng ở Famiana Village của cụ Apgoup, mùa này đang thấp điểm nên em được giảm giá 40%, với giá phòng khoảng gần 1triệu/1 ngày đêm, em thấy rất hài lòng với dịch vụ ở đây. Lúc em đến khách sạn, trời vẫn đang mưa, và càng cảm nhận rõ nét sự tĩnh mịnh ở nơi này.

Chỉnh sửa cuối:

nowhereman

Xe hơi
hii chả biết em có cùng đi chuyến với cụ không, mà cái ảnh em chụp giống của cụ thể, lúc xuống sân bay đã thấy mịt mùb-)

XeOnline

Xe tăng
Sau khi nhận phòng, em ăn trưa rồi nghỉ ngơi, sau khi làm 1 giấc ngủ dài trong thời tiết dễ chịu của Phú Quốc, em sang bãi biển bên Famiân resort tắm, nhưng ngày mưa nên biển động, sóng to, em xuống tí cho ướt người rồi lên, về bơi trong bể bơi vậy.

TL_Vietnam

Xe lăn
Mưa dư lày cứ diệu hải sản thì quá chuẩn kụ nhờ :D

giangsuki

Xe ngựa
Lão vừa mới đi về à, chả thấy có quà Phú Quốc gì nhể

XeOnline

Xe tăng
Học tập kinh nghiệm các cụ đã đi PQ, tối nhà em lên Sông Xanh ăn tối, cũng gỏi cá trích, tuy nhiên nhà em lên muộn (khoảng 7h30), nên cũng còn ít món, cụ nào đi Phú Quốc nếu định ăn ở đây có lẽ nên lên sớm hơn chút, giá cả cũng phải chăng. Ăn tối xong em vè khách sạn, vì nhà em có F1 nhỏ nên cháu phải đi ngủ sớm, Famiana Village về đêm dư lày:

Nhìn cũng lung linh phết

Hoa hoét

Nhà ăn của khách sạn đây ạ

Chỉnh sửa cuối:

tranquang83

Xe điện
Chào cụ.
Hay quá em cũng vừa từ PQ về. Nhưng em về hôm thứ sáu 20/9.
Hóng cụ...

XeOnline

Xe tăng
Chào cụ.
Hay quá em cũng vừa từ PQ về. Nhưng em về hôm thứ sáu 20/9.
Hóng cụ...
Hôm em vào gặp được mỗi cụ Apgoup, và nhờ có cụ ấy dẫn đi thăm thú mà em mới biết được thêm nhiều điều tuyệt vời hơn ở Phú Quốc, thi thoảng vào đây mà nghỉ ngơi thì tuyệt vời cụ nhỉ?

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Trước khi đến Phú Quốc, học tập cụ Bongchay, em đã book phòng ở Famiana Village của cụ Apgoup, mùa này đang thấp điểm nên em được giảm giá 40%, với giá phòng khoảng gần 1triệu/1 ngày đêm, em thấy rất hài lòng với dịch vụ ở đây.
Đầu năm em cũng nghỉ ở đây sau khi đọc bài của cụ Bóng Chày.

Chỉnh sửa cuối:

phương thuý

Xe đạp
ảnh đẹp lắm cụ ơi! năm sau em phải ra đây chơi mới được, có người anh sống ở đây mà chưa có dịp ra thăm.

XeOnline

Xe tăng
Ngày hôm sau, em bắt đầu chương trình tham quan đảo, với việc thuê 1 chiếc taxi của Sasco với giá 750kh/8h để đi tham quan phía Nam của đảo (Gần như là hãng taxi độc quyền ở Phú Quốc do các hãng khác không cạnh tranh nổi). Người lái xe đã từng là hướng dẫn viên du lịch giới thiệu với em khá chi tiết về Phú Quốc. Diện tích Phú Quốc khoảng 589km2, gần bằng diện tích Singapore, Phú Quốc có 2 thị trấn là Dương Đông và An Thới, địa hình Phú Quốc trải dài từ phía Bắc xuống phía Nam với chiều dài khoảng 52km, và rộng từ Đông sang Tây, chỗ rộng nhất từ Đông sang Tây khoảng 25km, chỗ hẹp nhất khoảng 3km. Dân số Phú Quốc khoảng 110.000 người, với diện tích rộng và dân số ít, nên mật độ dân số thấp, đất rộng người thưa.

Chương trình tham quan của em bắt đầu bằng việc đi tham quan vườn tiêu và mua tiêu làm quà. Tiêu của Phú Quốc thơm nổi tiếng do được bón bằng xác cá (Phần xác cá còn lại sau khi người ta làm mắm).

Ảnh vườn tiêu đây ạ:

Quả tiêu đây ạ:

Đây là đường trục nối từ Phía Bắc xuống phía Nam đảo, dài khoảng 52km, đang mùa mưa nên việc thi công khá cầm chừng, nhiều đoạn còn khá xấu, em sẽ post ảnh sau ạ:

XeOnline

Xe tăng
Sau khi tham quan vườn Tiêu, em đi Suối Tranh, tuy nhiên trời mưa nhỏ, F1 còn nhỏ nên em chỉ ghé qua cho biết chứ không trèo lên phía thượng nguồn suối, nhìn chung là Suối Tranh không đẹp bằng Thiên Sơn-Suối Ngà ở Ba Vì em đã đi.:D:D. Rời suối tranh, em xuống làng chài Hàm Ninh ăn trưa và nghỉ ngơi:

Biển ở Hàm Ninh đây ạ:

Nhà hàng Kim Cương mà các cụ Offer nhà mình hay ghé đây ạ, hôm đấy em chọn nhà hàng đối diện do bên phía đối diện rộng rãi hơn, có chỗ để em cho F1 ngủ. Giá cả ăn uống ở Hàm Ninh rất phải chăng, 2 vợ chồng em gọi đủ thứ (Cá mao ếch, nhum biển, bào ngư, sò dương, ghẹ sữa,rau cháo, bia, nước hoa quả) mới hết gần 700kh.

Hoa gì em không biết tên, không biết có phải là muống biển ko?

Chỉnh sửa cuối:

XeOnline

Xe tăng
Rời Hàm Ninh, em bắt đầu đi tham quan cơ sở sản xuất nước mắm, và nhà tù Phú Quốc. Ban đầu em cũng định mua vài lít nước mắm nhưng do VNA không cho mang nước mắm lên máy bay nên em thôi không mua nữa, còn nếu muốn để cơ sở sản xuất gửi ra Hà Nội, phải mua từ 12lit trở lên. Vài ảnh ở nhà tù Phú Quốc đây ạ:

ĐôngTà

Xe đạp
xin phép cụ chủ thớt e cũng mới đi về tháng trc,và cũng ở Famiana Village, cho e xì pam cái ảnh cho xôm