[CCCĐ] Phú Quốc và Miền Tây mùa nước nổi

diepnh81

Xe tăng
Đầu tiên nhà em vào Chùa Đất Sét (tên chính thức là Bửu Sơn Tự) tọa lạc tại 286 đường Tôn Đức Thắng, thuộc phường 5, thành phố Sóc Trăng, tỉnh Sóc Trăng, Việt Nam. Đây là một ngôi chùa nổi tiếng của tỉnh, vì có hàng ngàn pho tượng bằng đất sét và 4 đôi nến (đèn cầy) cao lớn.
Chùa Đất Sét không chỉ nổi tiếng bởi hàng ngàn pho tượng làm bằng đất sét, cột chùa cũng được ốp bằng đất sét, mà còn được nhiều người biết đến bởi 4 đôi nến (đèn cầy) cao lớn được đúc năm 1940. Trong đó, có ba đôi mà mỗi cây cao 2,6 m, ngang 1 m, và được đúc bằng 200 kg sáp. Cặp còn lại nhỏ hơn, và mỗi cây được đúc bằng 100 kg sáp. Tổng cộng là 1,4 tấn sáp. Để đúc được nó phải dùng sáp nguyên chất, chặt nhỏ, cho vào chảo nấu lỏng, đổ vào khuôn (dùng tôn lợp nhà cuộn lại). Sau một tháng, nến nguội rồi mới gỡ khuôn ra và trang trí. Hiện nay, hai nến nhỏ vẫn cháy suốt ngày đêm từ khi ông Ngô Kim Tòng qua đời (ngày 18 tháng 7 năm 1970) mà vẫn chưa hết. Phỏng tính bình quân mỗi cây nến cháy suốt ngày đêm phải mất 70-80 năm. Ngoài ra, tại đây còn có 3 cây hương (nhang), mỗi cây cao 1,5 m, nặng 50 kg và hiện chưa được đốt.
Về phần các hiện vật khác (cũng đều làm bằng đất sét), đáng chú ý có:
-Pho tượng "Bảo tòa thỉnh Phật trụ thế truyền tháp luận" có đến 1000 cánh sen, mỗi cánh sen là một vị thần ngự. Phía dưới đài sen lại có "Bát quái Thiên tiên" gồm 8 cung, đó là Càn, Khảm, Cấn, Chấn, Tốn, Ly, Khôn,Đoài". Mỗi cung có hai tiên nữ đứng hầu; dưới đài sen và Bát quái có Tứ Đại Thiên vương trấn giữ.
-Tháp Đa Bảo cao 3,5 m, có 13 tầng với 208 cửa vị thần, và dưới chân tháp có 126 con rồng nâng đỡ tháp.
Ngoài ra, còn có lục long đăng (có 3 chóp đỉnh lớn), 7 lư hương nhỏ và các cặp Kim Lân, Thanh Sư, Bạch Tượng, Bạch Hổ, Long Mã... đều là những hiện vật được tạo tác khá tinh xảo

Còn đây là nghệ nhân chính gây dựng nên ngôi chùa nổi tiếng của Sóc Trăng
Ngô Kim Tòng (19091970) sinh ra trong một gia đình "bần nông, hiếu đạo" tại khu đất nơi chùa Đất Sét tọa lạc, tức là làng Nhăm Lăng, tổng Nhiêu Khánh, tỉnh Sóc Trăng; nay là khóm 1, phường 5, thành phố Sóc Trăng.

Cha là ông Ngô Kim Đính, và mẹ là bà Đỗ Thị Ngọc. Ông là người con thứ 4 (nên thường được gọi là Cậu Năm, theo cách gọi của người miền Nam). Vì gia đình nghèo, nên ông chỉ học hết lớp 3 trường làng, rồi ở nhà để coi sóc am tu của ông bà để lại. Năm 18 tuổi, ông đến xã Phú Hữu (huyện Long Phú) thuê 2 công đất để làm rẫy. Vì thiếu ăn, lại làm quá sức, nên ông ngã bệnh. Sau khi được cha mẹ rước về nhà chữa trị và khỏi bệnh, ông đi đào đất sét đem về phơi khô, giã nhuyễn,...rồi nhào nắn nên những cốt tượng theo trí tưởng tượng của minh. Với lòng say mê hiếm có, ông đã miệt mài vừa làm, vừa học để làm ra tác phẩm, chứ không kinh qua trường lớp.

Năm ông 38 tuổi, cha ông mất. Kể từ đó, ông và người chị ba cùng nối nghiệp cha, trường chay tu học, và ông trở thành người kế thừa đời thứ tư của dòng họ "Ngô Cư Sĩ Học Phật Tu Nhơn". Sau khi tạo tác xong những tác phẩm bằng đất sét, bằng sáp...đã kể trên, ông mất vào ngày 18 tháng 7 năm Canh Tuất (1970), hưởng thọ 62 tuổi (tuổi ta).

Khen ngợi tài năng và sức sáng tạo của ông, một nhà văn đã nói: "Có thể nói Cậu Năm Ngô Kim Tòng là người sống vì đất. Suốt 42 năm miệt mài với từng gánh đất, nâng niu từng vốc đất, cậu đã tạo dáng cho đất, phả hồn thiêng vào đất, tạo nhịp đập trái tim cho đất để trăm năm sau đất cất tiếng nói thay người".... Hiện nay, trong chùa Đất Sét có bàn thờ ông.

Đây là 1 số tác phẩm của ông

Tất cả đều được ông kỳ công nhào nặn bằng đất sét suốt 42 năm

Nhưng Tôn Ngộ Không là cái mang đến niềm vui lớn nhất cho tụi trẻ nhà em

Rời chùa Đất sét nhà em đi thăm chùa Dơi, nơi có hàng triệu con dơi cư ngụ,
Chùa Mã Tộc (hay chùa Dơi, chùa Wathsêrâytecho Mahatup) được xây dựng cách đây 400 năm tại tỉnh Sóc Trăng. Chùa có hàng ngàn bảo vật quý gồm tượng Phật và tứ linh Long-Ly-Quy-Phượng đều được nặn bằng đất sét.

Chùa còn có tên là chùa Dơi vì ngôi chùa này từ lâu đã là nơi trú ẩn của khoảng 1 triệu con dơi, phần lớn có sải cánh 1-1,2 m, những con lớn nhất có sải cánh lên tới 1,5 m.

Ngày 15 tháng 8, 2007, gian chính điện của chùa (rộng khoảng 200 m²) đã phát hỏa. Ngọn lửa đã thiêu rụi toàn bộ mái trên của chính điện, cửa gỗ, cột, kèo, hàng chục tượng Phật và nội thất bên trong. Hiện nay đã được sang sửa lại đây ợ

Ao cá

Loanh quanh Sóc Trăng một chút rồi nhà em lên đường về Cần Thơ để kịp đi ăn tối ở nhà nổi Cần Thơ, đang có giải Billiards, cụ nào giỏi vào đây tham gia

Đi ra khỏi Sóc trăng nhà em thẳng tiến về Cần Thơ

Từ Sóc Trăng về Cần Thơ dài khoảng 55km, nhà em đi chút đã thấy thành phố Cần Thơ

nhà em thuê khách sạn ở gần Ninh Kiều nên tối đi bộ ra bến Ninh Kiều đi ăn tối và nghe vọng cổ, tượng đài HCM, đâu em cũng thấy tượng đài, đúng là tỉnh Sơn La mà không có làm 'anh em cán bộ tâm tư"

Du thuyền đây rồi, nhà em lên sớm, tàu 19h30 mới chạy, tranh thủ mấy nhóc nhà em ra nhảy nhót hát ca

Du thuyền mất mất chữ N

Đã lâu không quay lại Cần Thơ nhưng em vẫn nhớ mấy món ăn đặc trưng của thành phố Tây Đô là cá tai tượng chiên xù, cơm cháy kho quẹt và lẩu mắm

Đầu tiên là màn tân nhạc, hát về dân ca của cả ba miền Bắc, Trung, Nam nhưng em like nhất màn cổ nhạc, với mấy bài ca ngợi về đất rừng phương nam,
Dạ cổ hoài lang của cố nhạc sĩ Cao Văn Lầu, tình anh bán chiếu và chuyện tình Lan Điệp theo lối ca cổ

Hết phần ca sĩ là đến phần các ca sĩ không chuyên (hát cho nhau nghe lên hát), với cụ ông này bài Ông lão lái đò

Nhưng em ấn tượng nhất chị Việt kiều này, người con của đất phương nam, tuy không thuộc lời, phải nhờ ca sĩ đứng cạnh nhắc tuồng nhưng chất giọng rất hay, rất tuyệt ca hết bài vọng cổ Đất phương Nam, nghe chị hát chắc rằng chị rất yêu quê hương chị, dường như lời ca nó ăn sâu vào trong tâm trí chị, dù có đi đâu vẫn không quên lời ca, tiếng hát quê hương. Đoàn chị về Cần Thơ và đi miền Tây làm từ thiện, rất cám ơn những tấm lòng cao cả, đem niềm vui đến cho dân nghèo, chúc chị và đoàn chị thành công tốt đẹp và sức khỏe, xinh đẹp, luôn hát hay như thế

Kết thúc ngày mệt mỏi, nhà em đi ngủ để hôm sau đi chợ nổi Cái Răng sớm....

Midway

Xe đạp
Quê cụ ở đâu mà đẹp thế, e like cảnh sông nước miền Tây mà, nhớ cảnh xuống tấn nghe đt ở trên Xà Lan hồi còn làm cầu Cần Thơ, vì sợ gió thổi ngã....
Em ở An Giang giờ lang thang Sài Gòn, nhà em gần biên giới Campuchia cụ ạ, đầu nguồn sông Mê kông chảy vào lãnh thổ Việt nam. Cần Thơ cũng đẹp lắm cụ nhớ hồi còn ở Cần Thơ đi học toàn đi xe đạp không khí trong lành lắm, nhưng giờ phát triển quá cũng mất đi phần nào cái hồn của miền tây sông nước. Nhưng có phát triển thì mới khá hơn phải không cụ.Chờ update tiếp theo của cụ :)

nganbv

Xe tải
Cụ kể chuyện nhà công tử Bạc Liêu cuốn hút quá. Em thấy nhiều title trên mạng về công tử mà chỉ đọc lướt qua vì không ấn tượng. Chắc cì không có ảnh minh họa chi tiết như của cụ.

Hóng miền Tây của cụ

diepnh81

Xe tăng
Cụ kể chuyện nhà công tử Bạc Liêu cuốn hút quá. Em thấy nhiều title trên mạng về công tử mà chỉ đọc lướt qua vì không ấn tượng. Chắc cì không có ảnh minh họa chi tiết như của cụ.
Vâng, em trước cũng đọc nhưng không ấn tượng lắm, qua thực tế, rồi nói chuyện với các nhân chứng thực mới thấy nhiều cái hay cụ ợ

diepnh81

Xe tăng
Em xin tiếp, sáng hôm sau ngày 27/8 nhà em lục tục dậy sớm để đi chợ nổi, mấy cu nhỏ nhà em vẫn đang ngủ, thôi đành vác hội nó ra thuyền, cho lên thuyền và đi vậy, buổi sáng bình minh trên Hậu Giang thật đẹp, nhà em được ngắm bình min trên sông...

Ánh nắng buổi sáng chiếu vào cảnh vật hai bên đường đẹp như bức tranh

Xóm chài trên sông đấy các cụ ạ

Các anh khoai tây cũng dậy sớm đi chợ nổi

Cây xăng dầu trên sông, em nhớ lại ngày xưa đi làm cũng bình minh thế này, ngày nào cũng đi từ Ninh Kiều sang bờ Vĩnh long mất tầm 20-30' ngồi thuyền, có 1 lần hội em nhớ mãi, cũng gần trung thu này, cả hội đi ăn thịt chó tại đường Trần Văn Khéo (dân gọi vui là Trần Văn Cầy) vì có nhiều hàng thịt cầy, thuyền nhỏ chỉ chở đc 7 ng nhưng hôm đó gần 20 chú lên, vì ai cũng đói muốn vào bờ đi ăn ngay, mà sông Hậu Giang rộng, sóng lớn, nước mấp mé mạn thuyền mà ai ngồi cũng im thin thít, không dám cả thở...may sao vào đến bờ an toàn....ai cũng thở phào và bảo lần sau có thách kẹo cũng không dám đi kiểu này

Đi chừng 20' nhà em cũng đến chợ nổi Cái Răng và các hàng quán buôn bán trên sông hiện ra

Chủ yếu chợ nổi là bán hàng nông sản mà đặc trưng là trái cây với rất nhiều món ngon như bưởi năm roi, bưởi da xanh, nhãn, mít tố nữ, chôm chôm...

Miền Tây có món dâu da đất rất ngon

Tiếc rằng nếu nhà nước không quy hoạch lại, mấy năm nữa chợ nổi chìm mất, vì thói vứt rác bừa bãi xuống sông Hậu, cứ bóc vỏ, cắt bỏ cho khách hàng là các bác bán hàng cứ tha hồ thả luôn xuống sông. Đặc trung chợ nổi là đầu mối bán buôn sản vật các vùng để lưu thông đi khắp nơi, cứ bán đồ gì là treo đồ đó lên cây nêu

Ăn sáng ở chợ nổi xong nhà em ngược lên phía bờ Bình Minh Vĩnh Long để em thỏa mãn ước nguyện bấy lâu, thắp nén nhang cho các anh em, chiến sĩ, những bằng hữu đã ngã xuống cho cây cầu Cần Thơ vào tháng 9/2007. Nhìn từ xa cây cầu hiện ra thật hoành tráng

Thiết kế cầu Cần Thơ là loại cầu dây văng, với khẩu độ lớn nhất VN, vượt nhịp là 550m, ở giữa có 210m là kết cấu dàn thép nhằm giảm tĩnh tải cầu, giúp cầu vượt nhịp tốt hơn, bên trái là nhịp cầu phía Bắc, tháp phía Bắc ngày xưa hội em gọi là North Pylon và phía phải là nhịp cầu phía Nam, gọi là South Pylon. Ngày xưa em làm bên South Pylon, suốt ngày trên xà lan, lênh đênh sông nước. Hai nhịp dẫn bị sập dàn giáo năm 2007 nằm gần phía tháp phía Bắc. Cận cảnh South Pylon đây ợ

ngày xưa, khi sập cầu, chết mất 55 người và một số người bị thương, chính phủ và Nhật Bản giúp sang sửa ngôi chùa mang tên Bồ Đề Cổ Tự bên bờ Bình Minh, Vĩnh Long để lập miếu thờ chung các anh em đã mất ở đây, em vào thắp nén nhang cho các anh em

Hai bên có hai câu đối

Còn đây là miếu lập lên để thờ chung 55 người với bia khắc tên, phía trước là Phật Bà Quan Âm nghìn mắt nghìn tay che chở cho các anh em, mong các anh nơi chín suối được bình an và siêu thoát

Có những câu chuyện không hay xảy đến sau khi lĩnh tiền trợ cấp nhân thân những người mất, đúng là dở khóc, dở cười. Ví dụ như chuyện bố mẹ chồng kiện con dâu kêu con tôi, tôi nuôi, nó mất, đc tiền trợ cấp, con dâu cầm hết rồi đi cưới chồng mới...rồi chuyện người nhà nhân thân, nhiều khi chẳng bao giờ có tiền chục triệu, giờ có tiền trăm, anh, em, vợ, con... đem ra ăn chơi tiêu sài, rồi có nhà nghiện ngập, hichic. Chuyện rất buồn, em ngồi nói chuyện rất lâu với dân và họ nói vậy, giờ nhiều nhà còn bán nhà, bỏ đi biệt xứ chẳng rõ đi đâu...
Rời Vĩnh long, em lên thuyền đi thăm miệt vườn bên Cồn Ấu, đây là 1 cái Cồn nổi lên giữa dòng sông Hậu, đất đai rất phì nhiêu, trồng cây ăn quả rất tốt, ngày em làm bên đó, còn chưa có điện, dân tối toàn 5h ăn cơm rồi giăng mùng ngủ sớm vì tối om, muỗi thì to đùng, rất nhiều muỗi nhưng từ hồi làm cầu là đã có điện lưới ra, bà con khác hẳn khi xưa

Miệt Vườn là đây

Vào vườn vé là 30k/ người, ăn hoa quả thoải mái nhưng mùa này còn rất ít hoa quả, chỉ còn nhãn, chủ nhà mang ít trái cây họ mua ra đãi đoàn, cầu khỉ là đây, cậu cả nhà em tập đi cầu khỉ

cậu em cũng không chịu kém cạnh anh

cái gì thì khác chứ muỗi ở đây không lẫn vào đâu được, vẫn to đùng và lao như thiêu thân vào đốt nên mấy cu nhà em khóc lóc vì bị muỗi cắn nên nhà em chẳng đi sâu vào vườn

Nhà em ngược ra, cầu tầu thế này đây

Về đến Ninh Kiều, mọi người lục tục check out, em thì tranh thủ đi thăm anh sếp Nhật đang làm ở đây vì cầu Cần Thơ đến thời điểm này vẫn tiếp tục lún, cần gia cố thêm, nên khoan bổ sung cọc và gia cố thêm phần đài móng, trước anh ý làm sếp em ở nhà ga T2 Nội Bài, rủ em vào lại Cần Thơ nhưng em không đi nên tranh thủ thăm anh ý chút. Ăn trưa xong nhà em ra xe về SG, Cầu Cần Thơ đường lên cầu đây

Từ Cần Thơ nhà em đi lúc 1h trưa, vậy mà 5h chiều đã đến nhà ông anh ở Bình Tân ăn rằm tháng 7, xong xuôi em về khách sạn ông anh ở phố Bùi Viện để nghỉ, giới thiệu qua chút khách sạn ông anh tên là Eden Garden Hotel, tiêu chuẩn 3 sao, được cái ngay khu phố Tây, Bùi Viện, Phạm Ngũ Lão, cả đêm dân vẫn hoạt động vui vẻ, toàn khoai Tây. Đi bộ chút ra đến nhà thờ Đức Bà, phố đi bộ Nguyễn Huệ, chợ Bến Thành...các cụ vào đây thử ở ks ông anh nhé.

Tranh thủ tối nhưng nhà em vẫn đi xích lô đi dạo chút, chụp đc ảnh ở nhà thờ, đúng đêm giằm tháng 7 nên dân vẫn tập trung trước cổng nhà thờ

SG được cái đường phố về đêm vẫn rất sầm uất, đông vui

Kết thúc ngày 27/8, nhà em đã về đến SG, kế hoạch ngày cuối 28/8 nhà em sẽ đi thăm thú 1 vài nơi đặc trung của SG trước khi bay chuyến bay tối về HN

designer.hn

Xe hơi
Miền Tây qua góc chụp của cụ vẫn lung linh nhưng nghe nóu chán hơn xưa rất nhiều không biết thế nào

phongtt112

Xe đạp
Có thời gian sẽ đi ngay, hào hứng quá rồi !

phongtt112

Xe đạp
Món này rất ngon,hii nhưng chưa ăn lần nào.:D

munn

Xe buýt
đợt tháng 5 rồi em vào Cần Thơ chơi, đúng hôm vắng khách, cả chủ lẫn khách 8 người nhậu
ông chủ miệt vườn chỗ chân cầu nói vụ sập này mấy chục mạng là công khai
ngoài ra số ỉm đi cũng khớ, ko biết lão có chém ko?

CleoNguyen

Xe buýt

Em kết cái trò đi máng trượt này lắm cụ ạ

Ole

Xe hơi
Thích đi Phú Quốc và Miền Tây lắm nên cháu hóng cụ :P

CleoNguyen

Xe buýt
Cụ chủ chụp máy gì mà hình chợ nổi đẹp vậy, em cũng mới lết về từ Cần Thơ, mà thất vọng cái chợ nổi lèo tèo quá cụ ạ

diepnh81

Xe tăng
Miền Tây qua góc chụp của cụ vẫn lung linh nhưng nghe nóu chán hơn xưa rất nhiều không biết thế nào
Vâng, nói chung miền Tây chỉ là đi khám phá thôi còn không phải nghỉ dưỡng cụ ạ, đi 1, 2 nơi rồi cũng nhàm nhàm giống nhau thôi

diepnh81

Xe tăng
đợt tháng 5 rồi em vào Cần Thơ chơi, đúng hôm vắng khách, cả chủ lẫn khách 8 người nhậu
ông chủ miệt vườn chỗ chân cầu nói vụ sập này mấy chục mạng là công khai
ngoài ra số ỉm đi cũng khớ, ko biết lão có chém ko?
Sau khi sập, người bị thương chết thêm thì e không rõ nhưng hôm đầu là 52 mạng, mấy hôm sau lên 55 là chuẩn xác, không sai đâu

diepnh81

Xe tăng
Cụ chủ chụp máy gì mà hình chợ nổi đẹp vậy, em cũng mới lết về từ Cần Thơ, mà thất vọng cái chợ nổi lèo tèo quá cụ ạ
Em chụp máy 5D mark 1, tay nghề hết sức kém, nếu không nói là quá kém cụ ạ, tại bình minh nên nó lung linh tí, nhưng đúng là chợ nổi giờ buồn quá, kém hơn nhiều hồi em ở trong đó năm 2005