Phú Yên - Viên ngọc chưa mài: chuyến đi 6 ngày 5 đêm của em

Deplov

Xe buýt
Em mới cập nhật Cẩm nang du lịch Phú Yên định dạng PDF ở pót #1, nếu các cụ định đi Phú Yên thì tải ạ.

tetevn

Xe hơi
Bài viết rất chi tiết, em đang tìm thông tin về Phú Yên để cuối tuần lượn, search đc bài của cụ mừng quá. Mời cụ ly Vodka nhé

jang

Xe tăng
Chẹp chẹp, chả gặp thớt của cụ sớm. Năm ngoái em đi Phú Yên 5 ngày mà chả bít đi đâu ngoài ghềnh Đá Đĩa, nhà thờ Mằng Lăng. Suốt ngày chỉ ở Cendeluxe xong rồi chiều ra bờ kè ăn tối. Ra bãi biển thì thấy cát vừa to lại màu nâu, sóng to, biển sâu nên lại về k/sạn tắm bể bơi. Nhưng đi như cụ thì nhà có trẻ con cũng hơi khó đi nhỉ?

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Viên ngọc Phú Yên này hy vọng nó được mài từ từ, mài nhanh quá nó lại đẹp như viên ngọc Đồ - Sầm - Sơn thì ẩu quá nhể :)

vovan3455

Xe tăng
Đáng lẽ ngủ đêm trên hải đăng Đại Lãnh, nhưng trước khi đi có thông tin là Cục Đảm bảo hàng hải đã cấm không được cho khách ngủ đêm trên đó nên em đi quá thêm 20km để đến thị xã Đại Lãnh nghỉ lại. Sáng hôm sau trèo lên hải đăng hỏi các anh gác đèn mới biết ở đây các anh vẫn cho khách nghỉ đêm và ăn uống như bình thường. Tuy thế quyết định nghỉ tại Đại Lãnh của em cũng không có gì phải hối hận. Lịch trình phù hợp em sẽ post trong phần sau.

Thị trấn Đại Lãnh có khá nhiều khách sạn bình dân, nhà nghỉ, phục vụ dân lái xe Bắc – Nam nên không cần phải đặt trước chỗ nghỉ. Lướt qua một vòng thị trấn, em quyết định vào Khu du lịch Đại Lãnh, một khu có bãi biển riêng, phòng nghỉ là 2 dãy nhà cấp bốn, tổng cộng chỉ có 8 phòng.

Đây là dãy nhà mới xây, dãy em ở cũ hơn tí

Phòng em đây, bé tí, tiện nghi chỉ đạt cơ bản, hơi kém.

Nhìn từ trong ra. Có cửa sổ nhưng em chả mở, vì muỗi lắm. Tối ngủ em còn phải mượn cái vợt muỗi về để oánh tenis với mấy thằng hút máu ấy đây.

Bù lại, bãi biển đẹp thôi rồi. Cát trắng, nước trong và ấm, sóng nhẹ, lại siêu vắng vì đây là bãi biển riêng của khu. Đi quá lên tí thì đông người hơn, nhưng em chả lên.

Chòi hóng mát

Xem ảnh cụ chủ chụp, em đang thắc mắc tại sao Phú Yên chưa là điểm đến của du lich hè???

Chiến QN

Xe máy
ở thủ đô đg oi bức nhìn thấy biển mà chỉ muốn ôm phản lao ra biển

chithien

Xe hơi
Thêm ảnh nữa đi cụ, chúc cụ có chuyến đi vui vẻ

Deplov

Xe buýt
Bài viết rất chi tiết, em đang tìm thông tin về Phú Yên để cuối tuần lượn, search đc bài của cụ mừng quá. Mời cụ ly Vodka nhé
Vâng cụ, chúc cụ một chuyến đi vui vẻ.

Chẹp chẹp, chả gặp thớt của cụ sớm. Năm ngoái em đi Phú Yên 5 ngày mà chả bít đi đâu ngoài ghềnh Đá Đĩa, nhà thờ Mằng Lăng. Suốt ngày chỉ ở Cendeluxe xong rồi chiều ra bờ kè ăn tối. Ra bãi biển thì thấy cát vừa to lại màu nâu, sóng to, biển sâu nên lại về k/sạn tắm bể bơi. Nhưng đi như cụ thì nhà có trẻ con cũng hơi khó đi nhỉ?
Cụ mà có điều kiện ra Bãi Tràm Hideway resort thì cũng đê mê lắm. Em thấy nhà có con nhỏ đi Phú Yên không hợp vì phải lang thang nhiều điểm xa nhau, cũng phải lê la một tí mới được. Con cái cỡ cuối cấp 1, đầu cấp 2 trở đi thì đi lại rất tốt, vì đi các nơi cụ có thể kể chuyện, bổ sung kiến thức sử, địa cho bọn nó.

Viên ngọc Phú Yên này hy vọng nó được mài từ từ, mài nhanh quá nó lại đẹp như viên ngọc Đồ - Sầm - Sơn thì ẩu quá nhể :)
Nhưng lãnh đạo cũng phải có định hướng làm du lịch bài bản cụ ạ, không thì những cái hôm nay còn đầy tiềm năng, một thời gian sau cũng không còn giá trị gì mấy nữa, mà làm lại thì đã quá muộn.

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Vâng cụ, chúc cụ một chuyến đi vui vẻ.

Cụ mà có điều kiện ra Bãi Tràm Hideway resort thì cũng đê mê lắm. Em thấy nhà có con nhỏ đi Phú Yên không hợp vì phải lang thang nhiều điểm xa nhau, cũng phải lê la một tí mới được. Con cái cỡ cuối cấp 1, đầu cấp 2 trở đi thì đi lại rất tốt, vì đi các nơi cụ có thể kể chuyện, bổ sung kiến thức sử, địa cho bọn nó.

Nhưng lãnh đạo cũng phải có định hướng làm du lịch bài bản cụ ạ, không thì những cái hôm nay còn đầy tiềm năng, một thời gian sau cũng không còn giá trị gì mấy nữa, mà làm lại thì đã quá muộn.
Lờ đờ chỉ có tiềm năng thành hết giá trị thôi chứ định hướng thì chỉ hướng thẳng xuống ao thôi cụ ợ

damkhanh

Xe điện
Bài viết quá đầy đủ, đầu tháng nhà em làm cuốc Phú Yên Quy Nhơn 6ngày 5 đêm, còn đang phân vân chưa biết đến nơi nào trước...cảm ơn cụ nhiều

Deplov

Xe buýt
Bài viết quá đầy đủ, đầu tháng nhà em làm cuốc Phú Yên Quy Nhơn 6ngày 5 đêm, còn đang phân vân chưa biết đến nơi nào trước...cảm ơn cụ nhiều
Tháng 8 em cũng đi Quy Nhơn đây :D

Huynhbathanh

Xe đạp
Hẹn một ngày đẹp trời có mặt tại phú yên

Spike

Xe tăng
Có cụ nào ở trên nói nhà có con nhỏ không nên đi PY (trừ khi đã đi ở ở riết tại Bãi Tràm hideaway) vì các địa điểm xa nhau quá. Biển ở ở gần phố thì lởm, cái private beach của bọn Viet Star thì quá đẹp nhưng Viet Star thì không thể chấp nhận được.

slaz8

Xe ba gác
Em không khoái món mắt cá ngừ lắm vì không thích kiểu hầm thuốc bắc nên chả thử cụ ạ. Cơ bản là em xôi thịt thôi, không thích cá :D

Đá Rịa ở chỗ nào cụ ơi ? Hay là Đá Đĩa ạ ? Đá Đĩa thì hôm thứ 2 em mới đi, vì buổi đầu tiên có mỗi buổi chiều, em chỉ loanh quanh trong thành phố thôi.
Cụ chủ viết cứ như nhà văn ấy. Em thích cụ rồi ạ :D
Cảm ơn cụ đã đến quê em, em ở HN quê gốc là người Huyện sông cầu Ông cụ Bộ đội ra bắc và ở lại luôn thỉnh thoảng mới về thăm quê, em cũng có vài lần về thăm nhưng cách đây 4 tháng em mới có dịp về quê cùng Ông cụ và có thời gian và khám phá ra vùng biển quê mình có những địa điểm đẹp đến ngỡ ngàng, em đề nghị cụ cho thêm một một địa danh vào chương trình nữa nhé. Từ tx Sông Cầu cụ đi ngược ra Bắc đến xã Xuân Thịnh, từ ngoài đường Quốc lộ rẽ phải vào đến làng em khoảng 5 cây số, gọi là Vinh Xuân Hòa, nơi đây có mỏm núi đá, gềnh, và bãi tắm đẹp có thể nói là nhất trong những bãi biển em đã đi từ Bắc vào Nam, kể cả Nha Trang, Vũng Tầu, và các bãi biển miền bắc, Em chụp rất nhiều ảnh hầu các cụ một số ảnh để hình dung ra vùng biển quê em.
Đẹp quá , mong được giao lưu với cụ

hieutcnd

Xe điện
Rời Gành Đèn, em đi thẳng đường một đoạn là tới Gành Đá Đĩa. Trước khi đi em thấy có thông tin là quanh đấy không có hàng quán gì, nhưng thực ra là có mấy hàng nước kiêm trông xe, và trong nhà của Ban quản lý cũng có WC đàng hoàng. Gửi xe ở trên, em đi bộ xuống Gành.

Này thì bát đĩa

Bát đĩa nữa đây

Cột đá dựng đứng

Lô nhô

Gành Đá Đĩa là sản phẩm của nham thạch núi lửa chảy ra đến biển, gặp nước nên bị giảm nhiệt đột ngột, đông cứng, co lại và nứt ra theo hình trụ lục lăng. Trước đây em nghe loáng thoáng trên một số báo là Gành Đá Đĩa là hiện tượng độc nhị vô nhất trên thế giới, chỉ có một cái nữa giống thế ở Iceland, nhưng hóa ra cóc phải. Tất nhiên, số lượng thắng cảnh kiểu này không nhiều, nhưng hiện tượng hình thành cột đá bazan lục lăng do nham thạch gặp nước cũng không phải là hiếm. Ở Iceland, thác Svartifoss (Thác Đen) cũng có các cột đá bazan rất đẹp được xếp từ trên xuống và từ dưới lên ngay trên mặt thác, rất thú vị. Ngoài ra, một vài dạng thức khác có thể kể đến như núi Devil’s Tower ở bang Wyoming, vách đá Sheepeaters ở công viên quốc gia Yellowstone – Mỹ, hang Fingal trên đảo Staffa – Scotland… Mỗi nơi có một vẻ đẹp riêng và sự quyến rũ của những cột đá bazan là không thể cưỡng lại.

Thác Svartifoss ở Iceland - gần giống như thác Vực Hòm ở Phú Yên, nơi mà em không kịp đi vì không đủ thời gian, phí vãi :(
Nhìn ảnh của cụ mà thấy nhớ Phú Yên đến quay quắt :(