[Funland] Phương án phao bơm bồn nước tốt nhất

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Bồn cháu lắp phao điện radar rồi giờ dùng rơ le 12v được không cụ nhỉ? Dây phao cháu chạy cadivi 2.5 rồi
Thớt này các cụ ộp đều cho là dùng điều khiển điện áp thấp để kích hoạt máy bơm. Nên cụ có thể dùng các loại relay 12V như dưới đây. Cụ phải xem bơm của cụ công suất bao nhiêu W để tính nhé.
Trên bơm thường nó ghi công suất luôn. Ví dụ nhà thường dân như em thì toàn dùng loại Hanil 470W ~ dòng là 2.5A >> loại relay sau đây 10A là ok cụ ợ. Bơm to hơn 1KW thì cụ dùng khởi động từ
Con này 68K dùng tương đối ổn để dùng cho bơm gia đình công suất thấp.
Còn khởi động từ thì cụ xài con này cũng ổn cho bơm công suất lớn.
Cách đấu cụ xem hình em vẽ phía trên:
Phao rada nối tiếp với cuộn khởi động của relay hoặc khởi động từ và nguồn 12V.
Bơm nối tiếp với khởi động từ hoặc rơ le ạ.

minh_viet.78

Xe buýt
Các cụ cẩn thận quá thành ra làm phức tạp vấn đề van phao có tiếp xúc trực tiếp với nước đâu mà các cụ lo sợ vậy cái cần lo nhất là cái bình nóng lạnh nhà tắm ấy ạ nhất là cụ nào dùng bình trực tiếp

gocart

Xe cút kít
Đúng là phức tạp hoá vấn đề.
Em vẫn dùng phao 220AC. Thấy cũ thì ngắt cầu dao tổng rồi thay chứ ko đợi hỏng.
Bản thân chiếc máy bơm đã có bảo vệ quá nhiệt rồi, bể dưới 6.000 lít, bể trên 1.000 lít nên cũng không cần phao điện cho bể ngầm.
Máy bơn thì cho nó chui vào cái hộc. Cứ thế chạy tự động 15 năm rồi.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Đúng là phức tạp hoá vấn đề.
Em vẫn dùng phao 220AC. Thấy cũ thì ngắt cầu dao tổng rồi thay chứ ko đợi hỏng.
Bản thân chiếc máy bơm đã có bảo vệ quá nhiệt rồi, bể dưới 6.000 lít, bể trên 1.000 lít nên cũng không cần phao điện cho bể ngầm.
Máy bơn thì cho nó chui vào cái hộc. Cứ thế chạy tự động 15 năm rồi.
Của em cũng 19 năm rùi cụ ợ, năm ngoái em vừa thay thành đồ wifi tự chế nghịch cho vui, mình hiểu và biết chỗ nào cần gia cố thì mình làm chuẩn. mờ cái phao điện nhà em còn chưa phải thay cơ ạ!
Dưng các cụ ở đây có vài cụ cứ hỏi nên anh em phải vẽ con sư tử tàu ra thoai. Nói chung mục đích cũng là cho xôm.

Thanhnc

Xe máy
Có rất nhiều giải pháp cho phao điện như các cụ đã nói, nhưng có điều cơ bản về an toàn không thấy nhắc đến khi sử dụng phao 220v ngoài kiểm tra đường dây đảm bảo khi kiểm tra sửa chữa phao trên téc phải lưu ý ngắt cả 2 cực nguồn điện của máy bơm

Luongngockien

Xe hơi
Nhớ cách đây hơn năm, thấy đầu dây trên phao bơm bị tụt một đầu, xuống lấy tovid vặn thế nào chạm tay vào phần sắt của tovid ,nó giật cho một phát thấy ông bà ông vải, nhớ lại vẫn còn hãi.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Nhà em nước bơm khu TT nên em dùng con van điện với em tiếp điểm 24VDC là DONE :)

Future_50

Xe điện
Bồn lắp phao điện radar rồi thì dùng rơ le 12v được không cụ nhỉ
cụ đang nói đến cái phao này phải không ạ, nếu đúng là nó thì đấu 12VDC hoặc 24VDC đều được cả, vì loại này chỉ là cái tiếp điểm cơ khi thôi cụ.

Future_50

Xe điện
Thớt này các cụ ộp đều cho là dùng điều khiển điện áp thấp để kích hoạt máy bơm. Nên cụ có thể dùng các loại relay 12V như dưới đây. Cụ phải xem bơm của cụ công suất bao nhiêu W để tính nhé.
Trên bơm thường nó ghi công suất luôn. Ví dụ nhà thường dân như em thì toàn dùng loại Hanil 470W ~ dòng là 2.5A >> loại relay sau đây 10A là ok cụ ợ. Bơm to hơn 1KW thì cụ dùng khởi động từ
Con này 68K dùng tương đối ổn để dùng cho bơm gia đình công suất thấp.
Còn khởi động từ thì cụ xài con này cũng ổn cho bơm công suất lớn.
Cách đấu cụ xem hình em vẽ phía trên:
Phao rada nối tiếp với cuộn khởi động của relay hoặc khởi động từ và nguồn 12V.
Bơm nối tiếp với khởi động từ hoặc rơ le ạ.
cái màu đỏ thì thừa đến mức khủng khiếp luôn rồi cụ., ở Việt nam thường bán nhiều nhất là loại 12VDC -5A có 4 tiếp điểm NO ( ra chợ họ gọi là loại 10 chân hoặc 14 chân), cụ cứ lấy 2 cái NO đấu song song cho nguồn (L+) , 2 NO đấu song song cho (N) , vừa chia tải tốt, dập hồ quang tốt, thêm cái nửa là sẽ không có điện cấp vào máy bơm khi máy bơm không chạy cụ ạ.
relay vậy giá rẻ, em nhớ trước mua có 30k gì đấy một con, giờ thì không biết giá - đã 5-7 năm rồi

daigianhaque

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi mình nên sử dụng nước máy cấp trực tiếp cho hệ thống các đường ống ( téc dự phòng) hay qua téc rồi mới xg đường ống ạ?

mocmeo_02

Xe buýt
Nhà em dùng phao cơ nhưng máy bơm là loại áp lực vì đó. Bơm đầy, van phao trên tec đóng lại là bơm tự ngắt. Không dây dợ gì cả, rất an toàn. Cụ tham khảo xem nhé.

Pencom

Xe tải
Nhà em xài qua cái bộ đổi 12v,nhưng phao nó tiếp điện kém quá, xài được khoảng hơn tháng là lại chập cheng, phao nhảy mà Công tắc không đóng được, các cụ có thương hiệu phao nào tốt không ạ??

tienaka

Xe điện
Các cụ cứ lắp đúng như nhà sản xuất. Tỷ lệ tai nạn gần như bằng 0. Ta là hay ẩu. Thích chế cháo nên dính đòn. Còn an toàn hơn làm cái công tắc 12v để đóng ngắt van. An toàn nữa mà hiện ở nông thôn cũng đã lắp là mua cái at chống rò điện. Dây điện thoại chạm thôi nó cũng nhảy rồi

sonmh

Xe tải
Giải pháp của em là phao điện đấu vào mass, chân kia thì cấp vào A2 của contactor. Vì thế kể cả khi phao chưa hít (bơm chưa chạy) thì giữa 2 chân tiếp điểm phao vẫn rất an toàn (1 chân mass k gây giật, 1 chân nối với A2 contactor dí bút điện có đỏ nhưng rờ tay chỉ tê nhẹ do cuộn coil contactor cuốn dây rất mảnh k đủ dòng để gây nguy hiểm). An toàn nhất thì chạy bằng điện 12-24VDC nhưng đòi hỏi phải xài adapter và dây dẫn xa thì dễ tụt áp, độ ổn định k bằng nguồn 220 VAC.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Thấy các cụ vẫn loay hoay vụ phao điện và lo sợ nhể, có nhẽ em làm một cái mạch nhỏ để giới thiệu và đề nghị các cụ thẩm cho oai!
Yêu cầu:
1. Phao điện 2 phao con: 79K các cụ tự mua
2. Có dây điện nối từ ổ cắm bơm lên bể
Em sẽ thiết kế cho các cụ một cái mạch đặt vừa ổ cắm âm tường để điều khiển bơm (loại <700W thôi nhé)
Không có dòng rò, đảm bảo chạy ngon, thậm chí thích thì còn dùng wifi luôn.
Giá thành: 100K, không lấy công.
wifi: 30K
Gia công, hàn mạch 20K
Relay: 10K
vài con trở, 2 tiếp điểm + bóng bán dẫn 20K, Opto...
nguồn kèm mạch: 20K
Cụ nào thích thì làm một cái hộp nhựa nhỏ đặt thiết bị vào trong cho ngầu)
Các cụ thấy sao. Nếu cụ nào mấu đặt hàng thì bẩu em! đủ 10 đơn em sẽ làm và giao cho các cụ sau 1 tuần đặt hàng! (em chỉ làm chơi mấy cái này vào cuối tuần thui ợ)
Hình mạch kiểu dư này ợ

Đây là mạch có điều khiển, còn không cần điều khiển, chỉ cần an toàn thì còn đơn giản và rẻ nữa.
Với cái mạch này, bảo hành là 2 năm ạ!

sonmh

Xe tải
Thấy các cụ vẫn loay hoay vụ phao điện và lo sợ nhể, có nhẽ em làm một cái mạch nhỏ để giới thiệu và đề nghị các cụ thẩm cho oai!
Yêu cầu:
1. Phao điện 2 phao con: 79K các cụ tự mua
2. Có dây điện nối từ ổ cắm bơm lên bể
Em sẽ thiết kế cho các cụ một cái mạch đặt vừa ổ cắm âm tường để điều khiển bơm (loại <700W thôi nhé)
Không có dòng rò, đảm bảo chạy ngon, thậm chí thích thì còn dùng wifi luôn.
Giá thành: 100K, không lấy công.
wifi: 30K
Gia công, hàn mạch 20K
Relay: 10K
vài con trở, 2 tiếp điểm + bóng bán dẫn 20K, Opto...
nguồn kèm mạch: 20K
Cụ nào thích thì làm một cái hộp nhựa nhỏ đặt thiết bị vào trong cho ngầu)
Các cụ thấy sao. Nếu cụ nào mấu đặt hàng thì bẩu em! đủ 10 đơn em sẽ làm và giao cho các cụ sau 1 tuần đặt hàng! (em chỉ làm chơi mấy cái này vào cuối tuần thui ợ)
Hình mạch kiểu dư này ợ
View attachment 7297029
Đây là mạch có điều khiển, còn không cần điều khiển, chỉ cần an toàn thì còn đơn giản và rẻ nữa.
Với cái mạch này, bảo hành là 2 năm ạ!
Bác pro quá công nhận bữa nay đồ công nghệ rẻ thật, cho hỏi thêm là xài mạch này thì nguồn đưa lên tiếp điểm phao là bao nhiêu VDC vậy bác.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Bác pro quá công nhận bữa nay đồ công nghệ rẻ thật, cho hỏi thêm là xài mạch này thì nguồn đưa lên tiếp điểm phao là bao nhiêu VDC vậy bác.
Em cũng nghịch ngợm thôi, làm cho nhà dùng. Cái trên là cái phiên bản dùng cả wifi, còn cho nhu cầu đơn giản chỉ hết nước bật, đầy tắt thì đơn giản hơn nhiều ạ >> chi phí tầm 70K (trừ con wifi đi)
3.3V (chiều dài dây đến công tắc nhỏ hơn 50m) và 5V với (50-100m) cụ nhé, sụt áp đường dây 100m (lõi 1.5mm2) vào khoảng 29mV/m là 2.7 v (xem bảng dưới), đủ để điều khiển nhận biết công tắc đóng/ mở.

Chỉnh sửa cuối: