Thảo luận Pin Xe Điện Và Bài Toán Độc Quyền

VeryGood

Xe điện
Thuê pin cũng được nhưng em phải biết trong 10 năm mỗi năm là bao nhiêu, chứ không có chuyện cam kết bằng mồm hay neo vào giá xăng, pin thì liên quan gì đến xăng. Nữa là em phải có quyền tắt định vị để em đi đâu nó không biết, không thì em thành con tin của VF à.

sieuanh

Xe hơi
Website
ivinciexpress.com
Thuê pin cũng được nhưng em phải biết trong 10 năm mỗi năm là bao nhiêu, chứ không có chuyện cam kết bằng mồm hay neo vào giá xăng, pin thì liên quan gì đến xăng. Nữa là em phải có quyền tắt định vị để em đi đâu nó không biết, không thì em thành con tin của VF à.
Chuẩn, VF cứ rõ ràng minh bạch lộ trình. Thuê PIN cũng đc, nhưng 5-10 năm giá cả thế nào? Tăng hay giảm, tăng thì mức tăng mỗi năm bao nhiêu %?
Tránh trường hợp lùa hết vào rọ rồi ụp sọt. Lúc đấy xe cũng chẳng bỏ đi đc

Huthasa

Xe lăn
Chuẩn, VF cứ rõ ràng minh bạch lộ trình. Thuê PIN cũng đc, nhưng 5-10 năm giá cả thế nào? Tăng hay giảm, tăng thì mức tăng mỗi năm bao nhiêu %?
Tính đc 3 năm là giỏi rồi. Cụ đòi 10 năm =))

DucHoan

Xe tăng
Cụ cứ yên tâm,Vingroup nó còn lâu mới sập. Còn nó thì các cụ cứ yên tâm mà dùng. Xăng thì có nhiều chỗ đổ, nhưng ko đổ ở nhà đc, còn điện thì có thể sạc ở nhà, ở bãi xe.

ductienqn

Xe tăng
sau này có bán đứt luôn thì mình xem xét còn h thì thấy sao sao ấy cứ đến tháng phải trả nợ phiền lắm

Lacet_ti

Xe container
Vinfast rất muốn bán đứt cả pin thu tiền về luôn. Nhưng gần đây có vài vụ cháy xe điện nên phải dùng chính sách cho thuê để khách hàng yên tâm mua sp của 1 hãng mới toe. Vài năm nữa khi uy tín sp đã có thì pin cũ thì bán làm ups cho gia đình, ai mua pin mới cũng bán luôn.
Seed của Vin tung hô là Vin nghĩ ra trò thuê Pin nhưng thực ra Tesla nó chơi từ 2014 nhưng tt ko mặn mà, đành bỏ cuộc. TQ nó tiến mức xa hơn nhiều- thay Pin sạc hộ cho kh luôn
Vin muốn cho thuê Pin cũng tạm được - nhưng phải rõ ràng là giá Pin tính bn tiền. Ko tính xa nhưng chẳng may va chạm, đâm đụng, rồi mất xe... - vậy khách hàng đền bn tiền ?
Rồi 70% Pin đổi- nhưng là phần mềm nó đo, thuyết âm mưu là có khi đi chỉ được 1/3 dung lượng Pin thì Pm vẫn báo là 70% thì cả đời ôm cục Pin đó ;)
Chuẩn là bán Pin cho khách, nhưng chả chậm - chắc tương đương hoặc lớn tiền hơn 1 chút gói thuê Pin hiện nay, và khi khách thấy Pin yếu, Vin sẽ hỗ trợ đổi Pin+ thêm khoản tiền .
Rõ ràng ra hẳn hoi, thì chơi mới ổn - chứ kiểu mù mờ phụ thuộc chết mệt :)

ngựa thồ

Xe tăng
Seed của Vin tung hô là Vin nghĩ ra trò thuê Pin nhưng thực ra Tesla nó chơi từ 2014 nhưng tt ko mặn mà, đành bỏ cuộc. TQ nó tiến mức xa hơn nhiều- thay Pin sạc hộ cho kh luôn

Vin muốn cho thuê Pin cũng tạm được - nhưng phải rõ ràng là giá Pin tính bn tiền. Ko tính xa nhưng chẳng may va chạm, đâm đụng, rồi mất xe... - vậy khách hàng đền bn tiền ?
Rồi 70% Pin đổi- nhưng là phần mềm nó đo, thuyết âm mưu là có khi đi chỉ được 1/3 dung lượng Pin thì Pm vẫn báo là 70% thì cả đời ôm cục Pin đó ;)
Chuẩn là bán Pin cho khách, nhưng chả chậm - chắc tương đương hoặc lớn tiền hơn 1 chút gói thuê Pin hiện nay, và khi khách thấy Pin yếu, Vin sẽ hỗ trợ đổi Pin+ thêm khoản tiền .
Rõ ràng ra hẳn hoi, thì chơi mới ổn - chứ kiểu mù mờ phụ thuộc chết mệt :)
Tháng nào em cũng phải mang xe đi cầm đồ 2 lần. Không lẽ mỗi lần mang ra cửa hàng lại phải tháo pin cất ở nhà rồi thuê cứu hộ cẩu lên. Hay đến nơi tháo pin ra rồi thuê xe thương binh chở về :(

n.t.c

Xe máy
Nếu giá xe kèm pin rồi thì rất ít người tiếp cận đc vì nó rất đắt. Xe điện ko rẻ hơn xăng đâu, có điều nó văn minh thân thiện

haipvg

Xe tăng
sau này có bán đứt luôn thì mình xem xét còn h thì thấy sao sao ấy cứ đến tháng phải trả nợ phiền lắm
THật ra có nhiều người lại nghĩ khác: tại sao phải cả đống tiền ra để sở hứu trong khi có thể trả từng chút cho đến khi mình ko dùng nữa thì thôi.
Nhất là quả pin này chưa được kiểm chứng độ bền, nhỡ 2-3 năm nó hỏng thì toi.

Trada_thuoclao

Xe buýt
THật ra có nhiều người lại nghĩ khác: tại sao phải cả đống tiền ra để sở hứu trong khi có thể trả từng chút cho đến khi mình ko dùng nữa thì thôi.
Nhất là quả pin này chưa được kiểm chứng độ bền, nhỡ 2-3 năm nó hỏng thì toi.
Thế còn ngại ngùng gì mà chưa đưa thêm ra 1 option mua đứt thay vì chỉ cho thuê cụ nhỉ?
Pin ko lẽ ko bảo hành đc 3 năm mà cụ lo hỏng?

haipvg

Xe tăng
Thế còn ngại ngùng gì mà chưa đưa thêm ra 1 option mua đứt thay vì chỉ cho thuê cụ nhỉ?
Pin ko lẽ ko bảo hành đc 3 năm mà cụ lo hỏng?
Chính sách thuê pin cũng điều chỉnh vài lần rồi thì khả năng option mua đứt cũng có thể có.

haipvg

Xe tăng
Tháng nào em cũng phải mang xe đi cầm đồ 2 lần. Không lẽ mỗi lần mang ra cửa hàng lại phải tháo pin cất ở nhà rồi thuê cứu hộ cẩu lên. Hay đến nơi tháo pin ra rồi thuê xe thương binh chở về :(
Cụ cầm đồ tháng 2 lần thì chắc tiền đóng lãi gấp mấy lần tiền thuê pin mất.

TVinh1706

Xe máy
Em nói thật là nghe cái thuê pin là em đã không thích lắm rồi. Bây giờ bảo mấy năm nữa Vin khai tử xe điện thì em phải làm sao? Rồi đến bữa mấy anh ấy dỗi mình rồi không cho mình thuê pin nữa thì mình cũng chịu à?

Từ sau cái vụ vinfast khai tử xe xăng xong là em thấy không tin tưởng được vào cái tương lai lâu bền của xe Vin. Bây giờ ai như em lỡ ôm một cái xe xăng Vin rồi thì đứng ngồi không yên. Không khéo 3 năm nữa lại khai tử xe điện y vậy thì có mà khổ.

mmxhung

Xe điện
Lăn tăn lắm vấn đề quá thì thôi, mua xe hãng khác hoặc mua xe xăng mà đi.
Ai chả muốn bán luôn cả cục pin để thu hồi vốn nhanh, đỡ trách nhiệm thay thế. Nhưng hãng mới ra phải có gì ưu đãi khách hàng thì họ mới chịu bỏ tiền ra dùng thử sản phẩm, dần dần khi đã lớn mạnh rồi thì sẽ bán cả pin, rồi sẽ chấm dứt chính sách cho thuê hoặc tăng giá thuê pin. Con xe bảo hành 10 năm thì dùng hết thời hạn bảo hành còn lăn tăn gì thuê hay mua pin nữa, đến khi đó công nghệ đã thay đổi nhiều rồi thì có khi chả muốn dùng cục pin cũ kỹ nữa ấy chứ

cocsku

Xe cút kít
Đúng vậy. Giá pin ban đầu là cố định ko thay đổi, thì giá thuê pin cũng phải cố định. Neo vào giá xăng là bất hợp lý.

Quang.nt

Xe tải
VIN cho thuê pin là tốt cho khách hàng rồi, vì sau 1 thời gian tiếp nhận của Pin thấp < 70% hoặc Pin hỏng thì KH được thay Pin mới mà k phải bỏ tiền ra mua với chi phí khá cao. Giả sử giá Pin là 15k USD khoảng 345 triệu, nếu dùng 10 năm thì mỗi tháng khoảng 2,87 triệu/tháng, Vinfast căn cứ vào số này để tính tăng giá hàng năm dựa vào lạm phát, chi phí lãi vay.... thì chấp nhận được. Nhưng nếu dùng giá SX pin cố định để neo vào giá xăng, giá điện để tính toán làm căn cứ để tăng giá thuê pin hàng năm thì bất hợp lý, vì giá xăng tăng, điện tăng có liên quan gì đến chi phí SX cục Pin đâu (đã SX từ trước)? Người mua mới thì giá thuê Pin cập nhật theo giá dầu, giá điện tại thời điểm mua thì còn chấp nhận được. Bây giờ mua xe giá thuê Pin 2,87 tr/ tháng với giá dầu khoảng 90 USD/thùng, giả sử 2023 giá dầu lên 180 USD/thùng thì giá thuê pin tăng khoảng 5,8 triệu/tháng à? Trong khi giá cục Pin vẫn không đổi là 345 triệu (đã khấu hao 1 năm còn khoảng 300 tr)! Cái này hãng phải quy định rõ ràng để KH không còn phải lo mình là con tin, sợ bị rủi ro trong quá trình sử dụng xe.

Được gửi từ iPhone - Otofun

Chỉnh sửa cuối:

C.k

Xe buýt
Em nghĩ pin xe ô tô về tương lai được sản xuất đại trà, giống như viên pin của iphone thôi.

sieuanh

Xe hơi
Website
ivinciexpress.com
Vin có nhà máy rồi mà, nhưng quan trọng độc quyền thì sợ nhất quả gài giá