Thảo luận Porsche Macan 2020 có nên mua?

duchbk123

Xe máy
X5 thì có thể rộng hơn được, chứ GLC300 thậm trí hàng ghế sau con nhỏ hơn, chiều ngang hẹp hơn Macan 2019 cụ ạ.

Mình chạy thử X5, Q7, CX90 và một số dòng xe tầm tiền đó. Cuối cùng vẫn chốt Macan. Cảm giác lái, chất liệu build cái xe nó vẫn ở một đẳng cấp khác so với mấy em kia.

Cụ nào bảo porsche ồn, cứng, không êm chắc mới chỉ “nghe qua” chứ chưa chạy Porsche.

Khi chạy Macan 2019 mình thực sự ngạc nhiên khi thấy nó cách âm và êm hơn cả con E300 của mình. Lúc đầu cũng nghĩ rằng Porsche là SUV xe thể thao sẽ ồn và cứng như con GLA45 trước đây. Chạy thử con này rồi lại phải thay đổi suy nghĩ và xuống tiền.

Xe với cộ, tốn kém quá
Em khẳng định bác nói đúng chứ không sai, Macan qua ổ gà êm hơn E300 lý do là thành lốp của Macan nó dầy hơn so với E300. Nếu E300 đổi bộ runflat bằng lốp thường + Macan lên mâm lớn thì E300 cảm giác êm hơn đó cụ. Dù sao suspension của Porsche vẫn mang đậm dòng máu thể thao rất cực đoan đấy ạ.

Panda

Xe tải
Cụ hoàn toàn chuẩn. Macan thành lốp dầy, nên đi vào ổ gà, gờ đường thì thấy êm hơn E300.

Sau hơn nửa năm chạy song song 2 xe thì cháu thấy việc so sánh là rất khó. Vì thực sự mỗi xe mộ “gu” lái khác nhau. Macan năng động, nhẹ nhàng, thể thao, vòng cua nhỏ, cách âm khá ổn. Build chắc chắn và có phần “luxury” hơn Mer.

Mer thì lù dù, êm ái, nhẹ nhàng, ổn định khi đi tốc độ chậm. Cảm giác lái tốc độ cao không tin tay và an toàn bằng Porsche, đặc biệt là hệ thống phanh và treo của Mer có vẻ thua xa Porsche về khoản này.

chạy đường xa, liên tục tầm 400-500km trong ngày. Thì khi về cảm giác lái Mer có vẻ mệt mỏi hơn, kể cả người lái lẫn khách. Có thể các rung động nhỏ của Mer E tác động mạnh hơn so với Porsche Macan, nên trên cùng một quãng đường xa mới thấy sự khác biệt giữa 2 xe.

Mer được cái nhiều tính năng và nhiều “options” hơn Porsche. Để mua đủ Options cho Porsche thì giá Base nhân với 2x có khi còn chưa đủ.

Trên đây cũng chỉ là cảm nhận cá nhân của cháu thôi. Thực ra đã đi xe của Đức như Mer, Bmw, Porsche... thì sự khác biệt là không quá lớn.

Xe cộ nhiều khi nó chỉ là sở thích cá nhân, nên mỗi người vẫn sẽ có 1 cảm giác khác nhau trên con xe của mình. Đắt, rẻ, sang, sịn....không quan trọng bằng người chủ xe yêu thích nó.

Dao Dao

Xe tải
Cụ hoàn toàn chuẩn. Macan thành lốp dầy, nên đi vào ổ gà, gờ đường thì thấy êm hơn E300.

Sau hơn nửa năm chạy song song 2 xe thì cháu thấy việc so sánh là rất khó. Vì thực sự mỗi xe mộ “gu” lái khác nhau. Macan năng động, nhẹ nhàng, thể thao, vòng cua nhỏ, cách âm khá ổn. Build chắc chắn và có phần “luxury” hơn Mer.

Mer thì lù dù, êm ái, nhẹ nhàng, ổn định khi đi tốc độ chậm. Cảm giác lái tốc độ cao không tin tay và an toàn bằng Porsche, đặc biệt là hệ thống phanh và treo của Mer có vẻ thua xa Porsche về khoản này.

chạy đường xa, liên tục tầm 400-500km trong ngày. Thì khi về cảm giác lái Mer có vẻ mệt mỏi hơn, kể cả người lái lẫn khách. Có thể các rung động nhỏ của Mer E tác động mạnh hơn so với Porsche Macan, nên trên cùng một quãng đường xa mới thấy sự khác biệt giữa 2 xe.

Mer được cái nhiều tính năng và nhiều “options” hơn Porsche. Để mua đủ Options cho Porsche thì giá Base nhân với 2x có khi còn chưa đủ.

Trên đây cũng chỉ là cảm nhận cá nhân của cháu thôi. Thực ra đã đi xe của Đức như Mer, Bmw, Porsche... thì sự khác biệt là không quá lớn.

Xe cộ nhiều khi nó chỉ là sở thích cá nhân, nên mỗi người vẫn sẽ có 1 cảm giác khác nhau trên con xe của mình. Đắt, rẻ, sang, sịn....không quan trọng bằng người chủ xe yêu thích nó.
Bác gthich rất hay và trìu tượng

hapi_property

Xe tải
Có bác nào có con macan cũ bán giá tốt nhắn e nha

15cm45p

Xe điện
Em cũng đã lái thử Macan và lần tới đổi xe chắc em cũng từ Mer lên Pors:))

duchbk123

Xe máy

Kaka bổ sung thêm là các xe đi mâm lớn ( lốp /40 đổ lại) đa phần rất hay bị sai độ chụm. Ông anh mình có cửa hàng làm dịch vụ lốp. Ổng nói xe camry đi cả năm vào chỉnh thước lái vẫn trong ngưỡng cho phép. Riêng các dòng Mer, BMW, mỗi khi vào chỉnh thì thấy lệch ra khoảng màu đỏ rất nhiều.
Con C200 cùi của em 3 tháng phải đi chỉnh thước lái 1 lần, mỗi lần chỉnh xong xe chạy rất sướng, bám đường, tự tin hơn hẳn.

T.arc

Xe tải
Mấy cụ kia có thể chạy bản cũ, như bản 2015 thì turbo mới có treo khí nén, 2019 thì có treo khí nén hết rồi êm hơn là tất nhiên.

Ông anh cháu cũng đang thích con
Mấy cụ kia có thể chạy bản cũ, như bản 2015 thì turbo mới có treo khí nén, 2019 thì có treo khí nén hết rồi êm hơn là tất nhiên.

Ông anh cháu cũng đang thích con Cayenne Coupe, thấy sale đạng gạ được km option 5-600tr gì đấy.
cayenne coupe đẹp mà thấy chạy ít cụ nhỉ?

15cm45p

Xe điện
-5 tỷ cả đk thì chắc là chưa mua đc con Cayenne bản base đâu bác!
Ờ ờ nhể, Cayenne Coupe thường dành cho các VIP đã có con xe khác rồi, mua thêm để trải nghiệm đẳng cấp Porsche :))

theanh78hl

Xe hơi
Đẹp thật nhưng đi hơi sóc cụ ah
Xóc vì đường Việt Nam nó quá xấu ko đủ điều điều kiện vận hành của dòng thể thao như Poscher. Nhà em gái em có sẵn RX400h đời ơ kìa, sau mua thêm Macan 2017 mà đi cứng quá chỉ loanh quanh HN giờ mới dc 2v. Đi xa toàn lấy em RX400h cũ đi cho êm ái. Em thật 100%

TVA tractor

Xe buýt
E đính chính nhá, rất nhiều cụ sân si lôm côm.
Còn lèo mịa mấy tay trên kia cứ chửi đổng lên làm cái j
Cảm giác êm và sóc theo mỗi người 1 khác vì đang chạy 7s mà đi X6 thì coi là X6 xóc, nhưng đang chạy X6 xuống chạy K3 thì X6 lại coi là êm. Nên bác chủ phải ra đặt mông lên xe chạy vài vòng.
Đẹp thật nhưng đi hơi sóc cụ ah
Các cụ thích cảm giác lái và bốc, có tiền sao ko xem Maserati.

TVA tractor

Xe buýt
Nếu có đổi, chơi qua XJL cũng hay
Xóc vì đường Việt Nam nó quá xấu ko đủ điều điều kiện vận hành của dòng thể thao như Poscher. Nhà em gái em có sẵn RX400h đời ơ kìa, sau mua thêm Macan 2017 mà đi cứng quá chỉ loanh quanh HN giờ mới dc 2v. Đi xa toàn lấy em RX400h cũ đi cho êm ái. Em thật 100%
Ờ ờ nhể, Cayenne Coupe thường dành cho các VIP đã có con xe khác rồi, mua thêm để trải nghiệm đẳng cấp Porsche :))
Mấy cụ thuộc giới buôn xe lâu năm có lần em hỏi nói: mấy dòng Âu Mỹ này đi thanh cảnh thôi, hạn chế đi quá nhiều vì nhanh xuống và sau khó bán.

Có phải không, nhờ các cụ là người sử dụng xác nhận.

hanyu15

Xe máy
Porsche nó ở cái đẳng cấp tiền không thành vấn đề cụ ạ. Quan trọng là cụ chủ thớt có máu em nó hay không còn mọi sự so sánh đều khập khiễng. Với e thì e nó chỉ ở trong mơ :D

15cm45p

Xe điện
Mấy cụ thuộc giới buôn xe lâu năm có lần em hỏi nói: mấy dòng Âu Mỹ này đi thanh cảnh thôi, hạn chế đi quá nhiều vì nhanh xuống và sau khó bán.

Có phải không, nhờ các cụ là người sử dụng xác nhận.
Porsche cực lành luôn :-bd

hieuspb

Xe đạp
hôm qua vợ định mua Mâcan mà đặt ngay thì đến 8/2021 mới có xe là sớm nhất.....mà cái xe mâcn này its ra cũng phải thêm vài trăm vào conf nhiều thì tầm tỷ vào cái option. cái lăzang nhìn đẹp đẹp như trong ảnh quảng cáo tầm 200 củ...có cái 300 củ....màu nội thất thêm gần trăm...màu sơn đẹp thêm gần trăm ...bla bla...cái gì cũng tiền đắp vào...nếu muốn con maccan mà đẹp như ảnh quảng cáo thì cộng thêm nhiều tiền lắm.

dacsan.gt

Xe hơi
hôm qua vợ định mua Mâcan mà đặt ngay thì đến 8/2021 mới có xe là sớm nhất.....mà cái xe mâcn này its ra cũng phải thêm vài trăm vào conf nhiều thì tầm tỷ vào cái option. cái lăzang nhìn đẹp đẹp như trong ảnh quảng cáo tầm 200 củ...có cái 300 củ....màu nội thất thêm gần trăm...màu sơn đẹp thêm gần trăm ...bla bla...cái gì cũng tiền đắp vào...nếu muốn con maccan mà đẹp như ảnh quảng cáo thì cộng thêm nhiều tiền lắm.
Mà đã mua thì phải mua S mới thích cụ ạ :))

VnBaoDz

Xe máy
Các cụ nào đã chạy Porsche Macan cho cháu xin chút kinh nghiệm và đánh giá về xe này?

Nhà cháu có 4 người, 2 lớn, 2 nhỏ nên kg có nhu cầu mua xe Full size, kiếm con xe Suv nhỏ đi lại trong thành phố là chính. Hiện đang có E300 2018 nên định cưới thêm em này.

Cháu đã ra Showroom xem, phần lớn phải tầm 3,8 đến hơn 4 tỷ mới mua được 1 con Macan 2020 tạm đủ options. Vậy với khoảng 4,5 tỷ bỏ ra bao gồm đăng ký thì con xe này có xứng đáng với số tiền mình bỏ ra không?
Hiệntại cụ đã đi được hơn 1 năm rồi cụ cho cảm nhận về em nó với? Em xem trên youtube đời 2020 họ vẫn đánh giá là xe cứng, chỉ thích hợp cho người lái chứ ko thích hợp cho gia đình.

Mr_Car

Xe tải
Hiệntại cụ đã đi được hơn 1 năm rồi cụ cho cảm nhận về em nó với? Em xem trên youtube đời 2020 họ vẫn đánh giá là xe cứng, chỉ thích hợp cho người lái chứ ko thích hợp cho gia đình.
Cơ bản chỉ có thể dùng 1 từ là Phê cụ ạ. Đúng là dòng Porsche thì kg thể "mềm" như các xe khác. Nhưng cảm giác lái chính xác đến từng cm và cảm nhận là chủ nhân thực sự trên từng cung đường đó là cảm giác chỉ có Porsche mới mang lại. Cháu chạy khá nhiều loại xe khác nhau, nhưng phải nói thật là Porsche mới là người biết làm xe ô tô. Độ rung lắc của xe rất thấp nên cũng là 1 điểm mạnh khi đi đường xa. Đợt hè vừa ròi cháu chạy xuyên Việt hơn 5k km cả đi lẫn về mà hoàn toàn kg cảm thấy mệt mỏi bởi lái xe đường dài.

"Khách" trên xe của cháu là vợ cả và 2 F1. Vợ cả thì toàn tranh lái Porsche chứ kg chịu chạy Mer, vì kg thích cách lái " lù dù" của con Mer sedan. Thi thoảng cháu cũng làm "khách" ngồi cạnh vợ thì cũng thấy xe chạy khá êm ái. Tất nhiên nó không thể êm bằng E hay S class, nhưng nó lại mang cho cảm giác khác biệt khác.

Thực ra để so sánh hơn kém giữa các dòng xe là rất khó. Kể cả những xe cỏ cũng có những điểm mạng riêng. Nhưng có 1 điểm chung là hầu như những người đã quen lái Porsche rồi thì sẽ kg thích chuyển sang xe khác. Cụ có thể vào FB tìm các nhóm Porsche Macan ở nước ngoài sẽ thấy họ nhận xét chuẩn hơn cháu. Bọn tây nếu chạy Porsche thì lựa chọn số 1 vẫn là dòng xe huyền thoại 911, sau đó là Macan. Vì Macan nó mang ADN của 911, nó khác với Cayenne giòng xe thiên về gia đình. Nếu thích Porsche mà êm ái cho gia đình thì nên chọn Cayenne.